ผู้เขียน หัวข้อ: แวะมาบอก เพิ่งปล่อยฟอร์ไป ราคาได้เท่านี้ สมาชิกคิดอย่างไรครับ  (อ่าน 9476 ครั้ง)

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
      เนื่องจากกระทู้ก่อน ผมมีแผนจะออก GLC COUPE (http://community.headlightmag.com/index.php?topic=65350.msg1148173#msg1148173 )เรยจะขายฟอร์ออก1ไปคัน เหลือไว้เเค่ตัวTRDคันเดียว

เอาละครับ รุ่นที่ผมปล่อยคือ 2.8 4WD ตัวท็อป ซื้อก่อนตัวTRDจะมาทำตลาด รถได้2ปีพอดี เรยมาได้10วัน เข้าไปทั้งหมด3เต๊นท์ เต๊นท์ตีให้ 1.3 1.25 1.2 ล้าน โดยลำดับครับ สมัย2ปีก่อน ซื้อมา1599000 สีขาวมุขอีก12000 ตอนนั้นซื้อสดมารวมๆ1.6 ล้าน สรุปผมขายเวป ตั้งไว้1.35  อีกวันมีคนโทมา ขอ1.32 เงินสด ก็ปล่อยไป โอนให้เรียบร้อยครับ

สรุปผมใช้รถไป2ปี ขับคันนี้ไป 3หมื่นโล ขาดทุนไปเกือบ300000 เท่ากับตกไปปีละ 150000 ผมว่าก็โอเครนะครับ แต่ตกเยอะไปนิดหน่อย ท่านสมาชิกคิดว่าอย่างไรกันครับ ราคานี้เป็นท่านสมาชิก รู้สึกว่าขาดทุนมากหรือไม่ครับ

ปล.บอกอีกอย่างครับ GLC COUPE เครื่องดีเซลหาไม่ได้แล้วครับ คงต้องไปเอาเครื่องเบนซิลรอรถ2อาทิตย์ ถ้าท่านสมาชิกหรือเซลล์ท่านใดเห็นกระทู้นี้ แล้วมีเครื่องดีเซล ที่ไม่ใช่รถเดโม่ ติดต่อมาหลังไมค์ได้นะครับ 
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
คำนวณแล้วราคาตกปีละ 10% ก็ถือว่าปกติครับ  ราคามันจะไปเริ่มแข็งตอนปีที่ 4-5
ตอนที่ผมปล่อย Fortuner 3.0 4X4 ตัวแรกไปก็ราคาตกเฉลี่ยปีละ 100,000 แต่ตอนนั้นเข้าใจว่าคู่แข่งยังมีไม่เยอะเลยไม่ค่อยมีตัวมาตัดราคา

ออฟไลน์ sukhontha

ราคาดีมากครับ  เพราะ คอนเทนเนอร์คันนั้น...

07-10  ราคาปรับขึ้นกันคันละสี่ห้าหมื่น(ในเวป)  พอดีมีคนให้ช่วยหาในราคาที่เหมาะสม  ตอนนี้หาไม่ได้แล้ว..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2018, 18:37:08 โดย sukhontha »

ออฟไลน์ MoO Cnoe

Pajero Sport 2.4 4WD ปี 2015 รับเข้า 800,000 เองครับ
Fortuner ราคาค่อนข้างแข็งแล้วครับ ทั้งโฉมก่อน และ ปัจจุบัน

ออฟไลน์ rega

ค่าเสื่อมราคาส่วนใหญ่คิด 10 % ต่อปี

ราคาก็ประมาณที่กล่าวมาครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Arado_kung

ถ้าเทียบชาวบ้านเค้าแล้วราคานี้โคตรแข็งเลยครับ ยี่ห้ออื่นขายไม่ได้ราคานี้แน่นอน

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
ถ้า ฟอร์จูนเนอร์ท่านบอกว่าราคาตกเยอะ  เจอ benz เข้าไปนี่ รถปีเดียวหายไปเป็นล้าน 25%
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ราคาเยี่ยมเลยครับ

Toyota Vios ยังไม่ได้ราคานี้เลย

ออฟไลน์ Arm

Fortuner น่าจะเป็นรุ่นเดียวที่ผมไม่เข้าใจว่าทำไมราคาซื้อเข้าเต๊นท์มันไม่ตก

ที่เหลือรูดกราว ยิ่งรถพวกไฮบริดนี้ขาดทุนย่อยยับ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ค่าเสื่อมราคาส่วนใหญ่คิด 10 % ต่อปี

ราคาก็ประมาณที่กล่าวมาครับ

ใช่ครับ ค่าเสื่อมผมคิด 10% ถ้าได้ราคาต่ำกว่านี้ คือกำไร

ดังนั้นรถอายุ 10 ปี เทขายได้สบายๆ ครับ

รถเล็กๆ นี่เปลี่ยนบ่อยยังคุ้มครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ราคาโฉมที่แล้วก็แข็งมากครับ ยิ่งเป็น 4wd ยิ่งแข็งมากๆ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Arado_kung

Fortuner น่าจะเป็นรุ่นเดียวที่ผมไม่เข้าใจว่าทำไมราคาซื้อเข้าเต๊นท์มันไม่ตก

ที่เหลือรูดกราว ยิ่งรถพวกไฮบริดนี้ขาดทุนย่อยยับ

Vigo ก็แรงอยู่นะครับ ตัว Champ ขับสี่ตัวท็อป ราคารับซื้อพอๆกับ Dmax All new ตัวแรกอยู่เลย ทั้งที่มันตกรุ่นไปแล้ว อ้อราคาดีกว่า Navara กับ ไทรทันใหม่ด้วยครับ

ออฟไลน์ mamaman

ราคาดีโครตครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ราคาดีมากนะครับ ผมกำลังจะปล่อย Fortuner ตัว Top โฉมเก่าที่ใช้งานมาคุ้มเป็นสิบปี เห็นราคามือสองแล้วผมก็อึ้ง ทำไมมันยังอยุ่เลยหว่า

แต่ถ้าเอาตรงๆ ผมจะเก็บรายละเอียดแล้วใช้ต่อก็ได้สบายๆ เพราะรถมันไม่มีอะไรให้เสียเลยจริงๆ แค่เอาไปบิ้วภายในใหม่ก็ใช้ได้แล้ว อะไหล่อะไรก็ไม่แพงเลย ถึงได้เป็นรถยอดนิยมจริงๆ

ออฟไลน์ bodin

ราคาดีมาก คิดว่าเช่าใช้เดือนละหมื่นกว่าบาท 8)

ราคาดีมากนะครับ ผมกำลังจะปล่อย Fortuner ตัว Top โฉมเก่าที่ใช้งานมาคุ้มเป็นสิบปี เห็นราคามือสองแล้วผมก็อึ้ง ทำไมมันยังอยุ่เลยหว่า

แต่ถ้าเอาตรงๆ ผมจะเก็บรายละเอียดแล้วใช้ต่อก็ได้สบายๆ เพราะรถมันไม่มีอะไรให้เสียเลยจริงๆ แค่เอาไปบิ้วภายในใหม่ก็ใช้ได้แล้ว อะไหล่อะไรก็ไม่แพงเลย ถึงได้เป็นรถยอดนิยมจริงๆ
จริงครับ รถเพื่อนผม ตัวแรกปี2007 วิ่งไปเกือบ3แสนโล ปล่อยเต๊นท์ไป500000 เต๊นท์ไม่ต่อสักคำ สมัยมือหนุ่งล้านสองกว่าใช้10ปี โคตรคุ้มครับ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018

ออฟไลน์ muza

ราคาแข๋งมากเลยครับ
คิดภาพกลับกันว่าเป็น Camry Hybrid ราคาเท่ากัน
คงหล่นกว่านี้พอควร

ราคาแข๋งมากเลยครับ
คิดภาพกลับกันว่าเป็น Camry Hybrid ราคาเท่ากัน
คงหล่นกว่านี้พอควร
ผมเคยพิมพ์ บอกสมาชิกหลายท่านไปแล้วครับ ACV50HV รถผมปี2013 ใช้ไป4ปีเกือบ5ปี เพิ่งขายไปเมื่อต้นปี ซื้อสมัยนั้น1709000 ขายไปได้800000ถ้วนครับ ตกมากๆ หายไปล้านนึงเต็มๆครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
รถตลาดราคาแข็งก็ปกตินะ 3 ปีก่อน คนรู้จักปล่อย Vigo 3.0 VSC ปี 09 500,000 ลงเต๊นท์ไม่ถึงชั่วโมง หายลิบ ผมจะตามไปเอาก็ไม่ทัน

ออฟไลน์ whoami

ถือว่าโคตรแข็งแล้วครับ รถตลาดแบบนี้เป็นผมทำใจซื้อมือสองไม่ไหวนะ เพราะราคาต่างจากมือหนึ่งน้อยมาก

ยิ่งถ้าซื้อผ่อนเจอดอกเบี้ยมือสอง +vat คิดรวมๆแล้วต่างจากมือหนึ่งน้อยมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ NoName__???

ถือว่าปกติ เหมือนซื้อรถมือ 2 ใช้ไปก็ตกเท่านี้

ออฟไลน์ CK5

• Full Member
ยังดีครับผมซื้อยาริส 1.2G 599,000 บวกแต่งนิดหน่อย 6 แสนกว่าๆ ใช้ได้ปีนึงขาย ลงขายตั้งไว้ 4 แสน เงียบกริบมาก มีโทรมาบ้างแต่ก็ไม่เอา เลยปล่อยเต้นท์ไป 3.7 แสน ปีเดียวหายไปเยอะเลย

ออฟไลน์ localgame

ราคาตกน้อยมาก ผมว่าคุ้มมากๆอะซื้อรุ่นนี้ใช้รู้สึกไม่ขาดทุนเท่าไหร่

ออฟไลน์ Auto

Fortuner  เป็นรถที่ราคาตกน้อย  ซื้อไปใช้แล้วคุ้มเพราะมันแทบไม่มีปัญหาต้องไปซ่อมจุกจิกกวนใจเลย ทั้งรุ่นเบนซินและดีเซล  ค่าซ่อมเทียบกับคู่แข่งหรือค่ายอื่น ๆ หรือรถในเซกเม้นอื่น  ๆ  ฟอร์จูเนอร์ก็ยังถือว่าซ่อมถูกกว่าทั้งราคาในศูนย์ หรือราคาซ่อมอู่นอก  อะไหล่ก็มีเยอะแยะ      ในเมือรถมันเป็นแบบนี้ ตลาดเป็นแบบนี้   ราคาขายต่อมันก็แข็งและครับ  เพราะลูกค้ามือ 2 มีคนเล่นเยอะ มีคนต้องการเยอะกว่า

ออฟไลน์ mewzabahl

รุ่นยอดนิยม ความต้องการสูง ราคาขายต่อดี
ปล.พึ่งปล่อย Fortuner 2012 3.0v 2wd
ซื้อมา 1.319 ปล่อยได้ 790k ใช้รถ 6ปี ราคาตก529k โอเคเลย ขาดทุนน้อยกว่ายี่ห้ออื่น

ออฟไลน์ Devil13

ราคาดีครับ ใช้แล้วขายราคานี้เหมือนไม่เจ็บตัวเลย 8)

ออฟไลน์ Polonium

อีกรุ่นที่ผมว่าราคาดีกว่าเพื่อนๆหน่อยคือฮอนด้าแจ๊ซ

ออฟไลน์ SM.

FTN ราคาแข็งอยู่ครับ รถขายดี ซื้อ-ขายง่าย

ออฟไลน์ Nikle_pk

ราคาโคตรดีครับ บอกเลย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Fortuner ราคาโคตรแข็งครับ ปี12ยังขายกันแปดแสนอย่างต่ำๆ
ของจขกท.ได้ราคาดีมาก เฉลี่ยเดือนนึง12.5Kเอง
โดยทั่วไปรถพวกเรทราคานี้ ตกต่อเดือนประมาณ2-4หมื่น แล้วแต่รุ่นและสภาพ