ผู้เขียน หัวข้อ: // ราคาอย่างเป็นทางการ Toyota Hilux Revo Z Edition 4 ประตู ตัวเตี้ยหน้าใหม่ //  (อ่าน 18657 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ยีราฟแคระของแท้ เห็นแบบนี้คือเอาใจกลุ่มตลาดล่างพ่นควันดำสุดๆ ทั้งไม่ต้องเอาตัวยกสูงมาโหลดเตี้ยอีกต่อไปเพราะทำมาให้แล้ว ล้อแม็กไม่จำเป็นเดียวก็ไปใส่ TE37 … แซ่บซิ่ง Edition จริงๆ
ยิ่งกว่าเกิดมาเอาใจกลุ่มตลาดล่าง ก็การเอาซันนี่มาเป็นพรีเซ็นเตอร์ ความคูลของพี่แกดูไม่เข้ากับรถเลย

ขอขยายความตลาดต่ำ ตลาดล่าง หน่อยซิครับ ผมไม่เข้าใจคำนี้ ฟังเหมือนโดนเหยียดหรือแบ่งชนชั้นเลยอะ

เพราะผมมีมั้งกระบะคันไม่กี่แสน เอามาเน้นใช้งาน กับรถที่ขับใช้งานไปทำงานประจำทุกวันคันละ 2 ล้านกว่า เลยไม่แน่ใจว่าตัวเองอยู่ในตลาดไหนกันแน่

คำว่าตลาดล่างในช่วงนี้ที่ใช้ๆกัน หมายถึง พฤติกรรม ต่ำๆ ที่สร้างความเดือดร้อนครับ เช่น กระบะแต่งซิ่งแล้ว ขับแข่งบนถนนหลวง ปล่อยควันดำ มนุษย์ Lv.1 คิดได้แค่ชั้นเดียวอะไรแบบนั้น  ไม่ได้หมายถึงฐานะ

ใช่ครับ ที่พูดว่าตลาดล่าง คือหมายถืงพฤติกรรมต่ำๆของบุคคลที่สร้างความเดือดร้อนให้แก่สังคม ไม่ได้เหยียดชนชั้นอะไรเลย

อ้อ ความหมายมันอย่างนี้นี่เอง ขอบคุณครับสำหรับคำขยายความ

ผมเห็นคนถูกใช้คำนี้กับพวกกระบะแต่งซิ่ง ควันดำๆ โหลดเตี้ยๆ ไฟท้ายฟ้า ไฟหน้าฟ้าๆ ม่วงๆ บ่อย จนผมเข้าใจว่าเป็นคำสำหรับกลุ่มนี้

ถ้าความหมายมันคือ การทำความผิด ความเดือดร้อน และอื่นๆ จากการใช้รถใช้ถนนร่วมกับคนอื่น = ตลาดล่าง

และใช้คำนี้ตามความหมายนี้จริงๆ พวกรถแพงๆ ขับเร็วๆ แข่งกันบนทางด่วน ปาดกันไปปาดกันมา ปิดถนนเอง ฝ่าไฟแดง เปิดเลนพิเศษ เดี๋ยวเขาจะหาว่าเลือกด่า เพราะเกิดกรณีแบบนี้ไม่เคยเห็นมีคนด่าว่าตลาดล่างเลย

มีแต่เห็นบอกว่า เขามีตังค์อย่าไปยุ่งกับเขาเลย เดี๋ยวเรื่องก็เงียบ บลาๆๆๆๆ มากกว่า

ออฟไลน์ AgentMolder

"ตลาดล่าง"

คำนี้ไม่ใช่ฐานะทางการเงิน หรือสังคม หรนืออาชีพการงาน

แต่มันคือ นิสัย และสันดาน ของคนที่ไม่แคร์สังคม ทำให้คนรอบข้างเดือดร้อน โดยตรรกกะความคิดที่ว่าตัวเองถูก พวกเอ็งผิดอยู่เสมอ

ใช้ได้กับทุกสังคม ทั้งรถยนต์ มอไซค์ สินค้าต่างๆ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
สวยครับ ซื้อมาคงเปลี่ยนล้อให้เต็มซุ้ม แค่นี้ก็สวยจบ
คำว่่าตลาดล่าง คงมีความหมายของการเป็นผู้มีรายได้น้อยแฝงอยู่ในตัวครับ เพราะต่อให้ดันรางตูดหมึกกับรถหรูขับแย่ๆแบบเดียวกัน แต่ก็ยังไม่เคยเห็นใครใช้คำว่าตลาดล่างกับพวก benz bm เท่าไหร่เลย

ออฟไลน์ SM.

ยังไงก็ต้องมา

ออฟไลน์ cometz

• Newbie
  • *
ถ้าโดนด่าว่าตลาดล่าง อย่างนี้คนเงินเดือนสูง รายได้เกินแสน ซื้อเกียร์ออโต้มาไว้ขนของธุรกิจส่วนตัวสักคันก็ไม่ได้สินะครับ