ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่อง voltronic touring na multi grade เป็นอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 7804 ครั้ง)

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
ขอความรู้จากคนที่เคยใช้หรือรู้ข้อมูลหน่อยครับ
น้ำมันเครื่อง voltronic touring na multi grade เป็นอย่างไรบ้างครับ คุณภาพ ฯลฯ
ผมลอง search ดูแล้ว ไม่ค่อยมีใครพูดถึง
ขอบคุณครับ

ปล. รถเครื่องเบนซิน NA ใช้รอบสูงเกิน 3,000 รอบบ่อยเนื่องจากขับทางภูเขาครับ

ออนไลน์ tom46

• Hero Member
Re: น้ำมันเครื่อง voltronic touring na multi grade เป็นอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2018, 08:13:20 »
เคยถามร้านค้าเขา เขาว่า ถ้าเครื่องเย็นตอนเช้าจะทำงานเหมือนเบอร์ 30 ถ้าวิ่งจนร้อนได้ที่จะทำงานเหมือนเบอร์ 50 ในตลาดจะมีแบบนี้อยู่สองยี่ห้อ ผมเองยัง งงๆ กับที่เขาว่าก็เลยยังไม่ได้ลองเหมือนกันครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
Re: น้ำมันเครื่อง voltronic touring na multi grade เป็นอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2018, 10:35:31 »
ผมใช้อยู่เลยครับ รู้สึกคือลื่นเงียบปกติดี ทั้งขับทางไกล ขึ้นเขา ในเมือง

แต่ราคาน่าจะแรงพอสมควร ผมเปลี่ยนมาฟรีเนื่องจากมีประเด็นกันนิดหน่อย

อู่ที่ผมไปจะเน้นทำพวกsuper car หรือที่เครื่องhigh performanceไปเลย เค้าใช้ตัวนี้

ผมใส่25dส่วนตัวมองว่าเลยไม่ได้เห็นอะไรมากมาย

ออฟไลน์ BNR 34 GTR

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2018, 10:44:55 »
เกือบได้ลองไปแล้วเหมือนกันครับ

พอดีเจอโปร motul 8100 ราคาเร้ามากเลยขอชลอไว้ก่อน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2018, 14:02:03 »
ขอบคุณทุกท่านครับ ฟังดูแล้วน่าจะวางตำแหน่งทางการตลาดเป็นของพรีเมี่ยม
ทางอู่แนะนำตัวนี้มา  เดี๋ยวถ้าใช้แล้วได้ผลอย่างไร จะได้มาเล่าสู่กันฟังครับ

ออนไลน์ tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 07:13:25 »
เพิ่งลองใช้รอบนี้ละครับ เปลี่ยนมาใหม่ๆ ดูเสียงเครื่องนุ่มนวลขึ้นอยู่ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ satonac555

• Newbie
  • *
น้ำมันเครื่องยี่ห้ออะไรบ้างครับที่เปลี่ยนค่าความหนืดได้

ออฟไลน์ satonac555

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 09:35:04 »
ผมใช้ตัวนี้อยู่ครับ BM E46 เครื่องลื่นดีอัดเต็มได้ความร้อนไม่ขึ้นครับ เห็นว่า แปรผันค่าความหนืดได้ด้วย ถ้าจำไม่ผิด จาก 5w30 ถึง 10w60
เลยน่าจะมาช่วยแก้ปัญหาในเรื่องน้ำมันเครื่องพร่องได้ครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2019, 18:27:41 »
แวะมาอัพเดท หลังจากผ่านมาเกือบปี เผื่ออนาคตใคร search มาเจอ
ผมเป็นคนตั้งถามไว้ครับ จุดประสงค์คือผมจะใส่รถอายุ 17 ปีที่เอาไว้ขับทางภูเขา

เท่าที่อ่านมาไม่ค่อยมีคนพูดถึงน้ำมันเครื่องตัวนี้ ตอนแรกก็สงสัยว่าค่าความหนือเท่าไหร่ เพราะไม่มีค่าความหนืดบอกไว้ มีเพื่อนสมาชิกมาช่วยบอกว่า มันแปรผันค่าความหนืดได้

ตอนนี้ผมใช้มาเกือบปีแล้ว เอารถออกไปขับทางภูเขามาหลายลูก ขับขึ้นเขาขึ้นดอยใช้รอบเครื่องสูงตลอด ใช้ได้ดีเลยครับ น้ำมันเครื่องไม่มีพร่องเลย ขนาดรถผมอายุ 17 ปีแล้ว เคยใช้น้ำมันเครื่องบางรุ่น ขับขึ้นเขาใช้รอบเครื่องสูงต่อเนื่อง หน้าจอคอมขึ้นเตือนว่าน้ำมันเครื่องพร่อง ให้เติม

ผมเคยใช้น้ำมันเครื่องไม่กี่ตัว เพราะถ้าใช้รุ่นไหนแล้วขับดีไม่พร่องก็ใช้รุ่นนนั้นตลอด ก่อนหน้านี้ก็ใช้ mobil1 5-w50 มาตลอด ขับทางเขาไม่พร่องเช่นกัน

ถ้าถามว่าจำเป็นมั๊ย voltronic touring na multi grade ผมตอบว่าเป็นทางเลือกก็แล้วกันครับ เพราะมันแพง 555 , รถคันที่ผมเอาไว้ขับในเมืองก็ไม่ได้ใช้ตัวนี้ ยี่ห้อก็แล้วแต่ศูนย์บริการเติมให้ ขับได้ตลอดอายุน้ำมันเครื่อง ไม่พร่องเช่นกัน

หรือบางคนขับทางเขาทางดอย ถ้าพร่องก็คอยเติมก็ได้
ส่วนถ้าถามผมว่าเปลี่ยนรอบหน้า ซื้อมั๊ย ผมซื้อครับ บางคนอาจจะสบายใจว่าพร่องก็เติม ส่วนผมสบายใจที่มันไม่พร่องครับ  ::)