ผู้เขียน หัวข้อ: CIVIC FB shock up หลัง เลือกอะไรดีครับ ราคาประมาณเท่าไร  (อ่าน 10387 ครั้ง)

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
CIVIC FB shock up คู่หลังมีน้ำมันซึมมานานละ แต่ไม่ได้เปลี่ยน รถอายุจะครบ 6 ปีแล้วปลายปีนี้ครับ

แนะนำ shock up รุ่นไหนดี ราคาเท่าไร ปกติผมใช้บริการศูนย์ Honda กับ ACT

ความรู้สึกส่วนตัวในการใช้งาน ไม่ได้มีปัญหาอะไรกับ part เดิมติดรถ ถึงมันจะออกย้วยๆบ้างก็เถอะ ขับในเมืองปกติ

ถ้าเปลี่ยนเป็น part นอกศูนย์ควรจะเปลี่ยนครบทั้ง 4 ต้นเลยหรือป่าวครับ งบในใจถ้าเปลี่ยนทุกต้นไม่อยากให้เกิน 10000 หรือถ้าถูกกว่านี้ได้ก็ดีครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: CIVIC FB shock up หลัง เลือกอะไรดีครับ ราคาประมาณเท่าไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2018, 14:17:28 »
1 หมื่น น่าจะได้ยืนโช้คศูนย์ 4 ต้นเลยนะครับ(อาจจะหมื่นนิดๆ) ลองเช็คราคาข้างนอกดูก่อน ถ้าไม่มีก็โทรถามศูนย์เลย

ส่วนถ้านอกศูนย์ 4 ต้นหมื่น ก็มีหลายตัว ทั้งยี่ห้อ สีเหลีอง สีดำ สีแดง แนะนำให้เปลี่ยนทั้ง 4 ต้นเลย มัน balance จะดีกว่า

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
Re: CIVIC FB shock up หลัง เลือกอะไรดีครับ ราคาประมาณเท่าไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2018, 15:14:26 »
ถ้าจะเปลี่ยนแค่สองต้นหลัง ผมว่าเอาของศูนย์ดีกว่าครับ จะได้เข้าชุดกับด้านหน้า
ส่วนถ้าจะเปลี่ยนโช้ค 4 ต้นหมื่น ผมว่าเอาโช้คศูนย์ดีกว่าโช้คแต่ง โช้คแต่งราคานี้ผมว่ามันไม่โดดเด่น
ส่วนตัวผมเปลี่ยนสี่ต้นเป็นของเทอินราคาสองหมื่น ก็ขับดีกว่าของศูนย์ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2018, 15:40:29 »
ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ ใกล้เช็คระยะแล้วคงเปลี่ยนที่ศูนย์ไปพร้อมกันเลยครับ

ออฟไลน์ UpToGu

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2018, 16:06:06 »
อัดน้ำมันของพรเทพ ก็ได้นะครับ มีเบอร์ 1-5 ถ้าเบอร์1 เท่ากับโช๊คเดิมติดรถ

อย่างfb ผม อัดเบอร์ 2 ทั้ง4 ต้น แข็งกว่าเดิมนิดหน่อย เกาะกว่าเดิม

อัดมาคู่ละ1200 ตอนนี้ 2-3 เดือนยังไม่มีปัญหาครับ

4 ต้นหมื่นนึง จะมี kayaba excel-g, monroe reflex

แต่ถ้างบ2หมื่น กัดฟันไป tein endurapro ตัวนี้ถ้าโช้คผมมีปัญหาอีก คงมาเล่นตัวนี้

โช๊คที่กล่าวมา จับคู่สปริงเดิมได้หมดเลย

ถ้าจะซื้อโช๊คเดิมผมว่าลองเอาไปอัดน้ำมันดีกว่าครับ แค่คู่หลังก็ได้ ของผมที่ไปลองของแปลกก็เพราะโช๊คหลังรั่วเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2018, 19:32:27 »
รถ 6 ปีแล้ว ราคานี้ เปลี่ยนใหม่ทั้งหมด จะสบายใจกว่าครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2018, 19:51:28 »
ส่ง monroe reflex เข้าประกวดครับ หน้าหลัง ไม่น่าถึงหมื่นครับ อัลติส 4 ต้น 6000+ แต่ซิวิคน้าจะแพงกว่าเพราะอิสระ 4 ล้อ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2018, 13:48:37 »
ขอบคุณมากๆครับ  8) 8) 8)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2018, 10:55:07 »
งบ 10,000 ถ้าไม่เล่น Kayaba New SR ได้โช๊คมียี่ห้อรุ่นเบสิค 4 ต้นเลยครับ
พวก Kayaba Excel G, Monroe Reflex, Tokico
พอเปลี่ยนทั้งชุดแล้ว คู่หน้าที่คิดว่ายังไม่รั่วและยังใช้งานได้ปกติ
เอาไปประกาศขายต่อในคลับสัก 1,000 บาทได้ทุนคืนนิดนึง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^