ผู้เขียน หัวข้อ: เทียบยาง Yokohama V552 vs BRIDGESTONE T005A ให้หน่อยครับดีเด่นต่างกันอย่างไร ?  (อ่าน 25362 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bond007

• Sr. Member
เล็งยาง 2 รุ่นนี้  Yokohama V552 vs BRIDGESTONE T005A

ไม่ทราบว่า เทียบ 2 ตัวนี้ ตัวไหนชนะกันด้านไหนบ้างครับ
- เกาะถนนเปียก
- เกาะถนนแห้ง
- เสียง
- ความนุ่ม

โจทย์
ให้ความสำคัญ : เงียบ นุ่ม ไม่กลัวน้ำ
รองลงมา        : ซิ่ง(ได้บ้าง120-180)

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2018, 18:06:49 โดย Bond007 »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ยางเส้นเดียว จะเอาทุกอย่าง ทั้งเกาะ ทั้งนุ่ม ทั่งเงียบ ทั้งรีดน้ำ  จะมีมั้ยเนี่ย

มันก็มีทุกคุณสมบัติ ในเส้นเดียวนั่นแหละ แต่มันก็ต้อง มีลดหลั่นกันบ้าง มันคงไม่มีเต็ม 10 ในทุกคุณสมบัติในยางเส้นเดียว

ยางเส้นเดียว จะเอาทุกอย่าง ทั้งเกาะ ทั้งนุ่ม ทั่งเงียบ ทั้งรีดน้ำ  จะมีมั้ยเนี่ย

มันก็มีทุกคุณสมบัติ ในเส้นเดียวนั่นแหละ แต่มันก็ต้อง มีลดหลั่นกันบ้าง มันคงไม่มีเต็ม 10 ในทุกคุณสมบัติในยางเส้นเดียว

แค่อยากได้ข้อมูลครับว่า ยาง 2 ตัวนี้ เทียบกันตัวไหนชนะด้านไหน เพื่อมาประกอบการตัดสินใจครับ

เข้าใจครับ ไม่มีอะไรที่ดีครบทุกด้าน

ออฟไลน์ Parinya Cha

• Full Member
V552 ไม่เคยใช้ครับ แต่ตอนนี้เพิ่งใช้ T005A มา 2,000 กิโล ครับ
ก่อนหน้านี้ใช้ GR90, GR100 และ 3ST
ความรู้สึกตอนนี้คือ T005A ดีกว่าทุกตัวที่ใช้มาครับ นุ่มเงียบนี่ชัดเลย เกาะถนนดีเพราะยางใหม่ ขับถนนเปียกนี่ผ่านแอ่งน้ำชิวๆ เลยครับ แต่ยังไงก็เพิ่งใช้ ต้องดูยาวๆ ครับ

V552 ไม่เคยใช้ครับ แต่ตอนนี้เพิ่งใช้ T005A มา 2,000 กิโล ครับ
ก่อนหน้านี้ใช้ GR90, GR100 และ 3ST
ความรู้สึกตอนนี้คือ T005A ดีกว่าทุกตัวที่ใช้มาครับ นุ่มเงียบนี่ชัดเลย เกาะถนนดีเพราะยางใหม่ ขับถนนเปียกนี่ผ่านแอ่งน้ำชิวๆ เลยครับ แต่ยังไงก็เพิ่งใช้ ต้องดูยาวๆ ครับ

ขอบคุณครับ พอดีเคยใช้แต่ V551 คุณภาพส่วนตัวใส่รถเล็กชอบครับ แต่ตัวอื่นไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Polonium

เคยอ่านรีวิวของน้าเมย์เพจ STG แกไปเทส V552 มา ให้ความเห็นว่าดีกว่า V551 หมด

ออฟไลน์ bingoman

เรื่องอื่นๆ ผมไม่ทราบ  แต่ดูดอกยางของ T005A แล้ว ร่องมันดูน้อยมาก  มีแต่ร่องตามยาว   มันจะรีดน้ำหรือเข้าโค้งถนนเปียกได้ดีจริงๆ หรือครับ

แต่เรื่อง character ของแบรนด์  สำหรับผม Turanza มันก็ยังซิ่งได้ดีกว่าตระกูล Advan dB ครับ  กระชับกว่า ขับทางตรงนิ่งกว่า เข้าโค้งผมว่าไม่ค่อยต่างกัน  แต่ Bridgestone สำหรับผม  พวงมาลัยจะ responsive กว่า  ง่ายๆ ว่า sport กว่า Yoko  สำหรับรุ่นที่วัดกันตรงๆ  แทบทุก segment ของสองค่ายนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2018, 19:40:50 โดย bingoman »

ออฟไลน์ Mos37257

bridgestone น่าจะเกาะกว่าเเต่คงไม่ต่างมาก ส่วน yoko ได้เรื่องเงียบกับนุ่มกว่า เคยใช้ v551 นุ่มเงียบจริงเเค่20000km ส่วนเกาะก็โอเคในระดับนึง เเต่ตัวใหม่เห็นรีวิวบิกดีกว่าตัวเดิมทุกอย่าง character สองตัวนี้ต่างกันนิดนึงเเต่คงไม่มีอันไหนที่ดีแบบโดดกว่าตัวอื่นเลย เเต่แบบคุณน่าจะเข้ากับ สะพานหินมาากว่าจริงๆมีอีกตัว toyo c1s,cf2 จะเกาะกว่ารีดน้ำดี เเต่ดอกหมดไวไปหน่อย

ออฟไลน์ Fat

ใช้ v552 อยู่ครับ 215/55r17 ใส่ในคัมรี่ไฮบริด เปลี่ยนมาเมื่อปลายปี วิ่งไปประมาณ 6,000โลได้  ค่อนข้างพอใจสำหรับผม นุ่ม เกาะถนน เปลี่ยนเลนเร็วๆไม่ยวย ส่วนความเงียบ ผมว่าขึ้นอยู่กับพื้นผิวถนนนะ แต่โดยปกติรถผมก็ค่อนข้างเงียบอยู่แล้ว ส่วนการรีดน้ำ มันก็รีดได้ดีแหละครับ ยางยังใหม่อยู่ดอกยังเต็ม ต้องใช้ไปยาวกว่านี้ถึงจะบอกได้ แต่เท่าที่ใช้ตอนฝนตกก็เกาะถนนดีครับ ไม่มีอาการแฉลบหรือลื่นแต่อย่างใด

ปล. ถ้าสนใจยางกลุ่มนี้ลองดู มิชลินตัวใหม่เปรียบเทียบดูครับ ไพรมาซี่4 มาแล้วนะครับ เห็นทดสอบกันอยู่ในไทยด้วย แต่ไม่แน่ใจว่าวางจำหน่ายรึยัง
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ berm

ใช้ v552 205/65r15 ใน camry ปี 03 เปลี่ยนเมื่อ พ.ย ตอนออกใหม่เลยครับ ชอบตรงเกาะดีครับ

ทั้งทางแห้ง ทางเปียก เรื่องเหินน้ำยังไม่เคยเจอ แต่เสียงนี่รู้สึกว่าดังมาก วิ่งเกิน

60 เสียงโคตรดัง ไม่ต่างจาก  toyo c1s อายุ 4 ปีเลย แต่ถ้าเทียบกับ c1s แล้ว

Yoko ขับดีกว่าเยอะ เกาะกว่า รีดน้ำดีกว่า พวงมาลัยเลี้ยวติดมือกว่า

ส่วน t005a นี่ไม่รู้เหมือนยังไม่เคยขับ ตอบไม่ได้

ออฟไลน์ maggie

ใช้551 มาหลายชุดจำบุคลิกมันได้ดี พอมาใช้552 บอกได้เลยว่า เงียบกว่าเดิม นุ่มพอๆ551 ทางแห้งให้ความรู้สึกที่ดีขึ้นเช่น ช่วงเปลี่ยนเลนตอนความเร็วเกินร้อย ที่ดีขึ้นชัดเจนคือวิ่งทางเปียก รู้สึกมั่นใจกว่า551มากๆ เดิมตอน551 ออกตัวแรงๆตอนถนนเปียกมีอาการล้อแฉลบแปลกๆ ไฟVSA ขึ้น แต่มาใช้552ออกตัวแรงแบบเดิมๆ ไปไม่ขึ้นแล่ว T005A ว่าจะลองในรถอีกคัน

ออฟไลน์ rotaryman

ที่แน่ๆ BRIDGESTONE ทนครับผมเคยใช้ GR90 มาลากไดยาวแน่นอน แต่ผมไม่ชอบลายยางของ T005 เลยโดยเฉพาะแก้มยางด้านนอกดูมันโล้นๆพิกลกลัวมันไม่เกาะครับ

ออฟไลน์ Staples

จัดที่ร้านไหนมาครับ ได้ราคาดีไหมคร้าบ ขอคำแนะนำด้วย หลังไมค์ก็ได้คร้าบบ ขอบคุณณ

ออฟไลน์ Parinya Cha

จัดที่ร้านไหนมาครับ ได้ราคาดีไหมคร้าบ ขอคำแนะนำด้วย หลังไมค์ก็ได้คร้าบบ ขอบคุณณ

ผมเปลี่ยนที่ Cockpit ครับ ราคาได้ตามเว็บเลยครับ 215/60r16 4,950 /เส้น ไม่ลดเลย 555

ออฟไลน์ Ty ESC

เพิ่งเปลี่ยนมา T005A 
ตอนแรกจะไม่เอา เพราะเข็ดกับ GR100 ไม่ประทับใจมากๆ แต่ร้านพยายามเชียร์พร้อมส่วนลดเพิ่มถูกกว่า มิชลิน เลยใจอ่อนเอามาลอง

ตัว T005A สัมผัสแรกคือ นุ่มนวลจริง เกาะถนน โอเค(คันนี้ก็ไม่ได้ขับโหดอยู่แล้วเพราะใส่ใน Vellfire 30)
เสียงเทียบกับยางเดิมก่อนเปลี่ยนออกคือ TOYO ก็เงียบลง เห็นชัดเจนเลยคือบนทางด่วนและรอยต่อถนน แต่ยางเก่าก็มันเก่ากว่าถือว่ายังไม่สามารถบอกการใช้งานยาวๆได้

รีดน้ำ โอเค เจอตกหนักๆไป หลายรอบ ไม่แฉลบ ไม่มีวอกแวก บนทางด่วนเจอแอ่งไม่มีเหวอ

ถือว่าโดยรวมดีครับ ประทับใจ ดีกว่าGR100 จริง แต่ไม่เคยลอง Yoko V55 อะครับร้านแถวบ้านผมไม่มีเลย ไว้เด๋วจะไปหามาใส่รถตู้อีกคันมาเทียบกันดู

ออฟไลน์ RhythmCaster

เพิ่งเปลี่ยนมา T005A 
ตอนแรกจะไม่เอา เพราะเข็ดกับ GR100 ไม่ประทับใจมากๆ แต่ร้านพยายามเชียร์พร้อมส่วนลดเพิ่มถูกกว่า มิชลิน เลยใจอ่อนเอามาลอง

ตัว T005A สัมผัสแรกคือ นุ่มนวลจริง เกาะถนน โอเค(คันนี้ก็ไม่ได้ขับโหดอยู่แล้วเพราะใส่ใน Vellfire 30)
เสียงเทียบกับยางเดิมก่อนเปลี่ยนออกคือ TOYO ก็เงียบลง เห็นชัดเจนเลยคือบนทางด่วนและรอยต่อถนน แต่ยางเก่าก็มันเก่ากว่าถือว่ายังไม่สามารถบอกการใช้งานยาวๆได้

รีดน้ำ โอเค เจอตกหนักๆไป หลายรอบ ไม่แฉลบ ไม่มีวอกแวก บนทางด่วนเจอแอ่งไม่มีเหวอ

ถือว่าโดยรวมดีครับ ประทับใจ ดีกว่าGR100 จริง แต่ไม่เคยลอง Yoko V55 อะครับร้านแถวบ้านผมไม่มีเลย ไว้เด๋วจะไปหามาใส่รถตู้อีกคันมาเทียบกันดู

ตอนแรกก็คิดไว้ว่า ถ้า Nitto NT860 สึกแล้ว จะเปลี่ยนเป็น GR100 (เท่าที่อ่าน กระแสตอบรับทั้งดี/ไม่ดีปนกันเกือบ ๆ 50% เลย)
แต่ถ้า T005A ดีกว่าก็น่าลองนะครับ เสียดายขนาดเล็กสุดแก้มสูงมาก ติดซุ้มแน่เลย 195/65 R15
Honda City GM3 (since 2012)

ออฟไลน์ Polonium

ตอนแรกก็คิดไว้ว่า ถ้า Nitto NT860 สึกแล้ว จะเปลี่ยนเป็น GR100 (เท่าที่อ่าน กระแสตอบรับทั้งดี/ไม่ดีปนกันเกือบ ๆ 50% เลย)
แต่ถ้า T005A ดีกว่าก็น่าลองนะครับ เสียดายขนาดเล็กสุดแก้มสูงมาก ติดซุ้มแน่เลย 195/65 R15
NT860 ใช้มากี่กิโลแล้วครับ เป็นยังไงบ้าง ผมก็ใช้อยู่มาสองหมื่นกว่าโลแล้ว ผมว่ามันไม่เงียบนะ แต่นุ่มอยู่ ดอกก็แทบไม่สึกเลย

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)......เอางี้ครับ ถ้าให้ Bridgestone 100 % Yokohama ก็กวดมาไม่ห่างในทุกเรื่อง 80 % ยกเว้น สึกหรอเร็วไปหน่อย :-X

ออฟไลน์ MC Stradale

เคยโทรถามเหมือนกันครับตัว T005A Cockpit ที่สามพราน เส้นละ 4300 บาทครับ เปลี่ยนยางกับที่นั่นบ่อย ได้ราคาพิเศษ

ออฟไลน์ RhythmCaster

NT860 ใช้มากี่กิโลแล้วครับ เป็นยังไงบ้าง ผมก็ใช้อยู่มาสองหมื่นกว่าโลแล้ว ผมว่ามันไม่เงียบนะ แต่นุ่มอยู่ ดอกก็แทบไม่สึกเลย

(ส่วนอ้างอิง) ยางที่ผมใช้กับ City 2012 ล้อโรงงาน 15"; XM1 175/65R15  >  TZ700 185/60R15  >  NT860 185/60R15
ผมใช้มาประมาณ 8,000 กม. ได้ครับ  "รู้สีก" เงียบกว่ายางที่เคยใส่มาแค่นั้นเอง  แต่ถ้าขับเร็วเกิน 80 กม./ชม. ขึ้นไปก็ถือว่าดัง
แต่ก็ยังเงียบกว่า TZ700 เพราะดังตั้งแต่ 60 กม./ชม. ต้องเปล่งเสียงคุยกันแล้ว (ฮา)

เสียอย่างเดียว แก้มนิ้มนิ่ม!  :-* เปลี่ยนเสร็จขับออกจากร้าน วิ่งเส้นทางประจำ (ขับช้า) ปลิ้นมากเลย  แต่ตอนนี้ชินแล้วครับ

ปล. รถผมกันเสียงจากถนนแย่มากเป็นทุนอยู่แล้วด้วย
ปลล. คราวหน้าถ้าไม่เลือกยางคอมฟอร์ดที่ดีกว่านี้ ก็จะลอง PS3 ไปเลย เห็นเขาว่าเงียบสุดในบรรดายางสปอร์ต
Honda City GM3 (since 2012)