ผู้เขียน หัวข้อ: การทดสอบช่วงล่าง การเกาะถนน ทำไมไม่ค่อยมีใครพูดถึงเรื่อง "ยาง" เลย  (อ่าน 5856 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ในการทดสอบช่วงล่าง และ การเกาะถนน ไม่ว่าจะใน HLM เอง หรือ เว็ปไทย หรือ เว็ปนอก หลายๆ ที่

เวลาเขาทดสอบ ก็เอารถไปทดสอบเลย จะทดสอบแบบรายคลิปรายคัน หรือ ทดสอบแบบ versus ก็แล้วแต่

เห็นมีคนสนใจแต่ผลลัพธ์ ว่า คันนั้นดีกว่าคันนั้น คันนี้หนึบกว่าคันโน้น คันโน้นเกาะถนนกว่าคันนี้ บลาๆๆๆๆๆ

แต่ทำไมผมคิดตลอดว่า "เอ้าเฮ้ย!! ไม่เหมือนที่คุยกันไว้นี่หน่า...." ไม่ใช่ซิ ผิดๆ มันไม่เหมือนกัน หรือ ผลลัพธ์ต่างกัน ผมว่าส่วนหนึ่ง มันมาจาก "ยางรถยนต์" เลยนะครับ ยิ่งเป็น moose test ยิ่งสำคัญเลย

เพราะบางคัน ยี่ห้อยาง รุ่นยาง ขนาดของยาง(xxx/xx/Rxx) มันก็ไม่เท่ากัน(อาจจะเท่ากันในบางคัน บางรุ่น บาง seg แต่บาง seg บางกลุ่ม มันก็ไม่เท่ากันนะ) แล้วผลลัพธ์ที่ได้ มันใช้ได้ในแง่เอาไปเปรียบเทียบกันได้ชัดเจนเหรอครับ?

ทุกวันนี้ ใน HLM เอง ยังมี post ตามเรื่อง "ยางไหนดีครับ?" "ยางไหนหนึบกว่ากัน?" "ยางไหนเกาะกว่ากัน?" บลาาาาาๆๆๆๆ อยู่เลย แสดงว่า ตัวยางรถยนต์มีผลมากเลยจริงไหมครับ

เพื่อนๆ พี่ๆ คิดยังไงกันกับเรื่องนี้บ้าง ยางรถยนต์มันมีผลกับผลทดสอบเหล่านี้มากน้อยเพียงใด

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
มันทดสอบด้วยยางติดรถ ผมคิดว่ามันก็อ้างอิงได้นะครับ เพราะเป็นของที่ผู้ผลิตใส่มา คือจ่ายเงินซื้อรถรุ่นนี้ มันก็จะได้แบบนี้

และยางติดรถมันก็เหมาะสมกับการใช้งานของรถรุ่นนั้นๆแหละครับ

ยางรถบ้าน จะใส่ Toyo 888 ให้เกาะหนึบๆเลยมันก็ใช่เรื่อง

ออฟไลน์ Polonium

คนรีวิวรถเค้าทำเท่าที่มีอำนาจแล้วก็งบประมาณจะอำนวยด้วยครับ ทดสอบรถคันนึงควักตังค์ซื้อยางอีกสองหมื่นก็เป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
เหมือนอย่าง Civic ยาง 245 กับ Mazda 3 ยาง 215 เอามาเทียบ moose test km77 ผลออกมา civic ช่วงล่างดีกว่า mazda 3 ซะงั้น ผมว่ามันมีผลมากเลยแหละ

แต่ถ้าจะให้ผู้ทดสอบซื้อยางเอง ผมว่ามันก็เกินไปอยู๋​นะครับ

ถ้าจะให้อธิบายเรื่องยางก็โอเคอยู่นะครับ ไม่ใช่รถใส่ยาง comfort มาวัดกับรถใส่ยาง sport มันก็คนละฟีลแล้ว

หน้ายางกว้างแคบก็ให้ผลต่างกันพอสมควร​ครับ
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ HHHsung

การทดสอบต้องไม่มีอคติครับ รถเดิมๆ เทียบรถเดิมๆ อย่าง civic 1.8 ให้ยางดันลอปสเปคประหยัดน้ำมันก็รู้กันว่ามันเน้นอะไร เกาะถนน เบรคดี ไม่ใช่ละ

คือจะมีซักกี่คนที่ซื้อรถเสร็จ เปลี่ยนแม็คเปลี่ยนยางทันที 1% ถึงมั้ย ดูได้บนท้องถนนเลยครับ standard เดิมๆ จากโรงงานทั้งนั้น

แล้วเปลี่ยนยางมีผลมั้ย มีแน่ๆ และชัดด้วย ไม่เถียงเลย

ปล. อย่างบางวงการครื่องเสียง ทำไม่ใช้ของดีมาประกบ อันนี้แตกต่างเพราะมันไม่ได้มาเป็นชุดแต่แรก รีวิวลำโพงคู่ละหมื่นอาจใช้แอมป์หลักแสนหลักล้านมาขับให้ก็ได้

เนื่องจากไม่รู้ว่าคนซื้อจะใช้แอมป์อะไรขับ จึงต้องบอกประสิทธิภาพที่ดีที่สุดของลำโพง เท่าที่จะทำได้ ให้พิจารณา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2018, 14:16:51 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
The Clip ของ Headlightmag คุณจิมมี่พูดถึงยางของรถในคลิปแต่ละคันอยู่นะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ localgame

ซื้อรถก็ได้ยางติดรถ แล้วจะให้ไปเทสกับยางรุ่นอื่นได้ยังไงหละครับ สมมุติถ้าเทสกับยางspecสูงๆที่ไม่ได้ติดรถมาแล้วขับดีขึ้น ถามตรงๆเลยจะมีกี่คนเชื่อรีวิวซื้อรถแล้วไปเปลี่ยนยางตามรีวิวเลย ผมว่าน้อยไม่คุ้มแก่การทำรีวิวหรอกครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เขาต้อง Review สินค้าที่ออกมาจากโรงงานครับ

ถ้ามันแย่ ก็ต้องบอกว่าแย่ ให้ผู้ผลิตไปแก้ไขเอาเองครับ ว่ามันแย่เพราะสาเหตุใด

ถ้าเป็นที่ยาง ก็ไปแก้ที่ยาง แล้วส่งรถมาให้เทสท์ใหม่

ไม่ใช่ให้ทางคนรีวิว ไปทดลองเปลี่ยนยางไปเรื่อย เขารีวิวรถ ไม่ได้รีวิวยางครับ

ออฟไลน์ BNR 34 GTR

• Jr. Member
  • **
ทุกอย่างต้องเป็นค่าจากโรงงานไงครับ ใส่อะไรให้มาก็ต้องเทสตามนั้น วิศวะกรทำช่วงล่างหรือโครงสร้างมาเทพ แต่เจอ การตลาดตัดงบเรื่องยาง มันก็เป็นได้ครับ สร้างรถขึ้นมาคันนึงปัจจัยมันเยอะครับ

ผลทดสอบออกมายังไงก็ตามเนื้อผ้าครับ

ออฟไลน์ tiger12r

ผมคนหนึ่งที่ออกรถใหม่จากศูนย์ แล้วต้องวิ่งไปเปลี่ยนสเปกล้อและยางที่ร้านยางทันทีเพราะของดีๆโรงงานเขาไม่ค่อยใส่มาให้ผู้บริโภค  8) 8)   
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เข้าใจเรื่อง ของออกจากโชวร์รูม หรือ โรงงาน ครับ และก็เข้าใจว่าแต่ละยี่ห้อ แต่ละเจ้าผู้ผลิต มี cost ที่ต้องจัดการ ก็เลยให้ของมาไม่เหมือนกัน

และก็เข้าใจทางผู้ทดสอบ ว่าคงไม่มี cost ที่จะจัดเตรียมล้อ+ยาง ยี่ห้อ และ ขนาดเดียวกัน ไว้ใช้กับรถหลายๆ seg หลายๆ ยี่ห้อ ที่มาไม่เหมือนกัน

ผมเข้าใจถูกไหม ว่า

รถยี่ห้อ A เหมือนจะ setup ช่วงล่างมาเป็นอย่างดี แต่ ใส่ยางธรรมด๊าธรรมดา เกรดถูก ออกจากโชว์รูมมา พอมาเจอ moose test หรือ circuit test ก็ผลออกมา แย่..
รถยี่ห้อ B เหมือนจะ setup ช่วงล่างมากลางๆ ไม่เน้น sport สักเท่าไหร่ แต่ ใส่ยางดีเลย เกรดค่อนข้างแพง ออกจากโชว์รูมมา พอมาเจอ moose test หรือ circuit test ก็ผลออกมา ดีมาก...

แบบนี้ จะบอกได้เหรอครับว่า ช่วงล่าง B ดีกว่า A ?

แล้วถ้าค่ายผู้ผลิตรถ เขารู้ว่าใส่ยางแบบนี้ รถที่ R&D มาแทบตาย เสีย cost ในการ R&D ตั้งเท่าไหร่ จะออกมาแย่ในสายตาผู้บริโภค เพราะแค่ ยาง มันคุ้มเหรอครับ

ปล. แล้วเวลาผลทดสอบออกมา ผมก็ไม่ค่อยเห็นคนทั่วไปหรือหลายๆ คน มองผลทดสอบ ที่ออกมาไม่ดี ก็เพราะ อ๋ออ ยางนี่เอง แต่คนจะมองว่า รถทั้งคันเลย ไอ้คัน A นั้นละที่ไม่ดี คนมองแบบนี้ไปเลยนะ

ออฟไลน์ testmaster

มันทดสอบด้วยยางติดรถ ผมคิดว่ามันก็อ้างอิงได้นะครับ เพราะเป็นของที่ผู้ผลิตใส่มา คือจ่ายเงินซื้อรถรุ่นนี้ มันก็จะได้แบบนี้

และยางติดรถมันก็เหมาะสมกับการใช้งานของรถรุ่นนั้นๆแหละครับ

ยางรถบ้าน จะใส่ Toyo 888 ให้เกาะหนึบๆเลยมันก็ใช่เรื่อง

เห็นด้วยครับสังเกตบ้างรุ่น civic ที่ล้อ 17 กับ altis ที่ล้อ 17 ซึ่งถือว่าเป็นรุ่น sport จะใส่ยาง ps3 ครับ

รุ่นล่างๆนี่ maxxis เลย

ออฟไลน์ Devil13

คนรีวิวรถเค้าทำเท่าที่มีอำนาจแล้วก็งบประมาณจะอำนวยด้วยครับ ทดสอบรถคันนึงควักตังค์ซื้อยางอีกสองหมื่นก็เป็นไปไม่ได้

ถ้าเป็นพวก SUV นี้ผมว่ามี 3 หมื่นกว่าๆเลยถ้ายางดีๆ
แล้วถ้าเป็นเบ็นซ์ บีเอ็มใช้ยางรันเฟรตชุดหนึ่งมี 4 หมื่นกว่าแน่ๆ

ออฟไลน์ alpha14

ยางติดรถมาจากโรงงานยังไงก็เขาทดสอบอย่างนั้น เกาะไม่เกาะผมก็เห็นหลายสำนักเขาพูดถึงนะ เกาะอย่างนั้นบลาๆๆๆๆๆๆๆ ย้วยอย่างงี้บลาๆๆๆๆๆ เบรคไถลอย่างโง้นบลาๆๆๆๆๆๆ เขาก็พูดถึงยางกันนะแต่ไปในทางที่ไม่ค่อยดีเพราะราคามันคงถูกไป

ออฟไลน์ pim_cute

ให้เป็นหน้าที่ของผู้ผลิตน่ะดีแล้วครับ รถออกมายังไงก็ทดสอบตามนั้น จะได้ยางดียางถูก มันก็ถูกคิดรวมสะท้อนไปถึงแบรนด์ ไปถึงฝีมือการเลือก supplier ของผู้ผลิตนั้นๆ อยู่แล้วละ

สำหรับรถคันหนึ่งๆ เพราะไม่งั้นมันจะลามไปถึงโช้ค สปริง อะไรอื่นๆ อีก ของแต่งเปลี่ยนมันไม่ได้มีแค่ยางนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2018, 17:40:27 โดย pim_cute »

ออฟไลน์ O_o"

รถทดสอบ ยางรถยนต์ก็สเปคเดียวกับที่ขายนั้นละครับ จะไปปรับเปลี่ยนยางแตกต่างจากสเปคที่ขาย คงไม่ยุติธรรมเท่าไร

เกิดบางค่าย อยากได้ตัวเลขผลการทดสอบสูงๆ แอบปรับโน้นปรับเปลี่ยนนี้มาให้ก่อนการทดสอบ ทำให้ผลการทดสอบออกมาดีๆ

จะมีบางยี่ห้อที่จะมี ยางแบบพิเศษ สำหรับขับทดสอบในสนามโดยเฉพาะ 

แต่จริงๆบางค่ายรถยนต์ เค้าคงไม่ใจดี เปลี่ยนยางให้ใหม่ทุกครั้งที่ทดสอบหรอกครับ ก็มีเปลี่ยนถ่ายของเหลวให้ ตรวจเช็คระบบต่างๆให้

แต่ถ้าเป็นรถสมรรถนะสูงๆ ระดับซุปเปอร์คาร์ ยางรถยนต์มีผลมากๆครับ สื่อวิ่งทดสอบกันรวมๆ 5-7 พันกิโลเมตร หรือน้อยกว่านั้นก็เปลี่ยนยางรถแล้ว

ออฟไลน์ Tien.W

ก็ถูกแล้วนะ ทดสอบรถในสภาพเดิมๆ เหมือนที่ขายในท้องตลาด

แม้จะ set ช่วงล่างมาดีมาก แต่ลดต้นทุนด้วยยางห่วย แล้วเค้าทดสอบออกมาว่า รถเกาะถนนไม่ดี ... คันที่ขายลูกค้า มันก็เกาะไม่ดี แบบเดียวกับที่เค้าทดสอบนี่นา ถูกไหม ?

อันนี้มันก็เป็นสิ่งที่บริษัทรถ ต้องยอมรับ

มันก็แฟร์ดี

หลังๆผมเห็นหลายๆค่าย อย่าง HONDA ให้ยางคุณภาพค่อนข้างดีมาแล้วนะ อย่าง CRV G5 ตัว Top ได้ Michelin Primacy 3ST หรือ CIVIC FK ก็ได้ Yokohama Advan มั้ง

ออฟไลน์ BNR 34 GTR

• Jr. Member
  • **
รถตลาดๆ คนอ่านรีวิวหรือผลทดสอบเพื่อการตัดสินใจ ผมว่ายังไม่น่าจะเยอะนะครับ (คือสัจส่วนมากขึ้นเมื่อเทียบกับสมัยก่อน) มีแต่เราๆคนบ้ารถเนี่ยแหละที่เกาะติด ทุกเรื่องราวจากหลายๆสื่อ

ผมว่าผู้ผลิตเค้าก็มองเราอยู่แหละว่ามีความคิดเห็นยังไงกับรถเค้า แต่ ถ้าเค้ายังขายได้ยังยอดดี ก็ไม่จำเป็นต้องไปเพิ่มต้นทุนอะไรให้มัน

ดูจากยอดขายทุกวันนี้ดู ก็ได้ขับรถที่ได้คะแนนเทสสวยๆ ก็ไม่ได้แปลว่าจะขายดี รถที่ผลเทสออกมา ธรรมดาๆ แต่ขายทีเป็นเทท่า ปัจจัยมันหลายเรื่องครับในการเลือซื้อรถคันนึง แต่จะพูดถึงขนาดว่าใส่ๆอะไรก็ได้มาให้มันใช้ ก็ดูจะเดินไป แต่มันก็จะมีค่าตรงกลางที่ผู้ผลิตจะเลือกทำอยู่ครับ

รถทุกวันนี้แทบจะสร้างจากนักการตลาดอยู่แล้วครับ วิศวะก็รับโจทย์จากการตลาดแล้วก็ไปสร้างรถออกมา

อีกเรืองคือผมว่า ผู้บริโภคส่วนใหญ่เลยในตลาดทุกวันนี้ จะเข้าใจเรื่องยางได้อย่างลึกซึ้งก็ไม่น่าจะมีมากมายอะไรนะผมว่า แค่ได้เปลียนยางใหม่ ยี่ห้อรู้จัก ก็มักจะพอใจกันแล้วครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ส่วนตัวคิดว่าการทดสอบและรีวิวจากรถที่มาจากโรงงานเดิมๆทั้งคันไม่ปรับเปลี่ยนอะไรทั้งสิ้นนั้นถูกต้องที่สุดครับ

เพราะผู้บริโภคส่วนใหญ่นั้นใช้ยางเดิมติดรถ และผู้ผลิตต้องหายางที่เหมาะสมมาให้ตั้งแต่แรก

ถ้าได้คะแนนแย่มากเรื่องช่วงล่างซึ่งเหตุเกิดจากยาง ยางนั้นไม่ควรนำมาใส่ให้รถที่ออกจากโรงงานครับ ควรแก้ไขตั้งแต่แรกเลย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผมว่าเรื่องลมยางมากกว่านะที่คนไม่ค่อยพูดถึงกัน เท่าที่ทราบ รถหลายรุ่นก็มีสเปคลมยางต่างกันแปะไว้ข้างประตู แต่บางเว็ปก็เติมลมยางเท่าๆกันทุกรุ่นแล้วเอารถไปทดสอบ เรื่องจริงคือแค่ลมยางถ้าต่างกัน 3-4 หน่วย ผลของการขับขี้มันก็ต่างกันอยู่นะครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

รีวิวตามโรงงานให้มาดีที่สุด ในเมื่อผู้ผลิตคิดว่ายางติดรถคุณภาพโอเคแล้ว ก็ต้องตามเนื้อผ้า ไม่งั้นเดี่ยวมันจะลามไปของ after market อื่นๆ อีก เช่นทำไมไม่ลองช่วงล่าง ohlins หรือ Tein, เบรคทำไม่ไม่ลอง endless, brembo ทีนี้ไม่มีจบแน่ๆ ครับ

ออฟไลน์ Mos37257

ผมว่าเรื่องลมยางมากกว่านะที่คนไม่ค่อยพูดถึงกัน เท่าที่ทราบ รถหลายรุ่นก็มีสเปคลมยางต่างกันแปะไว้ข้างประตู แต่บางเว็ปก็เติมลมยางเท่าๆกันทุกรุ่นแล้วเอารถไปทดสอบ เรื่องจริงคือแค่ลมยางถ้าต่างกัน 3-4 หน่วย ผลของการขับขี้มันก็ต่างกันอยู่นะครับ

จริงครับยาง A ถ้าจะดีเติม32 Bเติมดีที่สุด 34 ถ้าเติม32 เเล้วบอกยาง  b ว่าย้วย มันก็ต่างเเล้ว เรื่องยางผมว่าถ้ารีวิวจริงๆยุ่งยากมากเพราะตัวเเปรเยอะจริงๆ

ออฟไลน์ Akara

ให้เป็นหน้าที่ของผู้ผลิตน่ะดีแล้วครับ รถออกมายังไงก็ทดสอบตามนั้น จะได้ยางดียางถูก มันก็ถูกคิดรวมสะท้อนไปถึงแบรนด์ ไปถึงฝีมือการเลือก supplier ของผู้ผลิตนั้นๆ อยู่แล้วละ

สำหรับรถคันหนึ่งๆ เพราะไม่งั้นมันจะลามไปถึงโช้ค สปริง อะไรอื่นๆ อีก ของแต่งเปลี่ยนมันไม่ได้มีแค่ยางนะครับ

ออฟไลน์ the kit

การทดสอบรถจากโรงงาน
ทุกอย่างมันต้องเป็นไปตาม STD จากโรงงาน แม้แต่ลมยางก็ควรเติมตาม spec ที่โรงงานระบุไว้
เขาใส่ยี่ห้อไหน อะไรอย่างไง มันก็ต้องเป็นไปตามนั้น

บางท่านไปบอกว่า รุ่นนั้นมันใส่ยางหน้าแคบกว่า ทำให้ประหยัดน้ำมันกว่า ทางตรงมันวิ่งกว่า ฯลฯ
แต่ไอ้รุ่นที่เชียร์นี้ มันใส่ยางหน้ากว้างกว่า ทำให้อืดกว่า ฯลฯ

ตั้งแต่ดูรถ ขับรถ เล่นรถมา
"ผมยังไม่เคยเห็นรถคันไหนก็ตามบนโลกนี้ แม้แต่คันเดียว ที่มันสมบูรณ์แบบในทุกๆ ด้าน จริงๆ ไม่เว้นแม้แต่ supercar"

แม้แต่ใน segment เดียวกัน ถ้านักทดสอบ บอกว่ามันดีมาก
แต่มันไม่ตรงจริตของผู้ซื้อๆ ยังคงจะซื้อ ตามนักทดสอบว่าไหม??
"Make It Count"

ออฟไลน์ Tien.W

วงการรถยังน้อยนะ

มาเจอวงการเครื่องเสียงนี่ สุดสุด ล่ะครับ เพราะมันเป็นเรื่องฟิลลิ่ง เรื่องความชอบ เป็นสิ่งที่จับต้องได้ยาก และขึ้นกับจริตของแต่ละคนอีกต่างหาก

ใครเชื่อเซียน เจอเซียนเก๊ ก็เรียบร้อย ซื้อมาแล้วไม่ถูกใจ ไม่พอใจ เสียเงินเปลี่ยนกันอีก

............

รถยนต์ อาจจะมีส่วนคล้ายบ้าง ลองดูนักทดสอบแต่ละสำนักสิ ฟิลลิ่งไม่เหมือนกัน บางอาการบางคนอาจจะบอกว่าโอเค แต่บางคนไม่ถูกใจครับ ซึ่งก็เลือกอ่าน เลือกพิจารณา คนที่ตรงจริตเรานี่แหละ

ออฟไลน์ bingoman

คห.แรกตอบได้ดี  ผมว่าปิดกระทู้ได้ตั้งแต่คห. นี้แล้วครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

การเกาะถนนไม่ใช่แค่ ยาง ที่เป็นตัวแปรหลัก. เดี๋ยวก้อจะมีการเซตช่วงล่าง. หรือเทคโนโลนีช่วยการเกาะถนน มาอ้างอีก
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22