ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถไปเรียน vs เช่าหอใกล้มหาวิทยาลัย  (อ่าน 17522 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vitz

• Sr. Member
  • The power of dreams
ขับรถไปเรียน vs เช่าหอใกล้มหาวิทยาลัย
« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2018, 23:20:50 »
สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ
พอดีผมกำลังจะเข้าปี1ครับ เรียนที่ม.รัฐย่านรังสิต ตอนนี้ผมลังเลมากว่าจะเลือกแบบไหนดี จึงอยากลองฟังความคิดเห็นจากพี่ๆในบอร์ดนี้ครับ

1.ขับรถไปเรียนเอง
อันนี้ก็จะดีตรงที่ประหยดค่าใช้จ่าย และผมได้รถมาขับ(ซึ่งผมเป็นคนชอบรถมากก) แต่มันจะไม่ดีตรงที่ต้องขับรถจากบ้านแถวๆเซนทรัลแจ้งวัฒนะไปเรียน ซึ่งคิดเป็นระยะทางประมาณ25-30กม.
ซ้ำร้ายผมก็ไม่รู้ว่าสภาพการจราจรเป็นอย่างไรบ้างในตอนเช้า และตอนเย็น เพราะปกติไม่ได้อยู่บ้านหลังนั้น แถมที่จอดรถในม.ก็เป็นที่จอดรถกลางแจ้งซะด้วย

2.อยู่หอใกล้มหาลัย
สะดวก ใกล้มหาลัย แต่เสียค่าเช่าแพงกว่าค่าน้ำมัน+ค่าทางด่วนพอสมควร ต้องหารูมเมทเพิ่ม และไม่ได้รถมาใช้ 

3.ต่อรองพ่อแม่ขอเอารถมาใช้ที่หอ
ลงตัวสุดๆ แต่ใช้เงินเยอะสุดๆ เกรงใจพ่อแม่สุดๆ

ปล.
-เท่าที่ดูตารางเรียนของรุ่นพี่ ผมอาจมีเรียน8โมงเช้าประมาณอาทิตย์ละ2วัน วันอื่นๆเรียนประมาณ10โมง
-รถยนต์ไม่ได้ซื้อใหม่ แต่เป็นรถของที่บ้านคันที่ไม่ค่อยได้ใช้ และเป็นวีออส จึงวางใจในเรื่องค่าซ่อมบำรุ่งได้พอสมควร
-เป็นเด็กตจว. ถ้ามีรถอาจจะกลับบ้านสะดวกขึ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2018, 23:22:54 โดย _THE WISH »
呵呵呵

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
Re: ขับรถไปเรียน vs เช่าหอใกล้มหาวิทยาลัย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2018, 23:28:48 »
ระยะเเค่นั้นโซนนั้นผมว่า ขับรถไป ok สุดครับ

มันไม่ได้ไกลเลย อีกอย่าง คือ วิ่งสวนชาวบ้านด้วยครับ

รถไม่น่าจะติดมาก (มั้ง)

ออฟไลน์ Ponthakorn

Re: ขับรถไปเรียน vs เช่าหอใกล้มหาวิทยาลัย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2018, 23:31:46 »
 ถ้าเรียนแถว มธ.รังสิต ม.กรุงเทพแนะนำเช่าหอดีที่สุด เพราะรถติดมากยิ่งช่วงเย็นนี่แค่ขับรถจาก ม.กรุงเทพ จะขึ้นทางด่วน อุดรรัถยา ต้องมี 30 นาทีให้เห็น

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 00:08:43 »
ตอนผมสมัยเรียนก็ขับรถไป มหาลัยอยู่ห่างจากบ้านประมาณ 30 กว่าโล
สมัยนั้นมีแต่คนเชียร์ให้อยู่หอสบายกว่า แต่ผมเลือกขับรถไปกลับทุกวัน
1.เพราะอย่างน้อยได้ดูพ่อแม่เผื่อหกล้มตอนเข้าห้องน้ำตอนที่ไม่มีใครอยู่หรือได้ดูแลท่าน(ที่บ้านอยู่เป็นครอบครัวเล็ก)
2.ผลพลอยได้จากการขับรถไปๆมาๆตลอดเวลาเรียนคือทุกคนไว้ใจให้ขับรถโดยไม่เป็นห่วงว่าจะไม่คล่องหรือขับรถไปทำงานจะไม่กล้า

ส่วนข้อเสียหลักๆเลย
1.ในมหาลัยมือใหม่หัดขับเยอะถ้าจอดไม่ระวังกลับมาที่รถอาจมีอะไรบุบได้เพราะมีคนถอยมาชนแล้วหนี
2.ถ้าต้องอยู่สังสรรค์กับเพื่อนถึงดึกแนะนำนอนหอเพื่อนเลยจะดีกว่า
3.ต้องลงเรียนตอนเช้าๆถึงจะหาที่จอดรถง่าย

ปล.ถ้าอยากทราบการจราจรว่าติดไม่ติดลองเข้า google maps จะมีฟังก์ชั่นดูสภาพการจราจรในแต่ละช่วงเวลาได้ได้ว่าจะติดประมาณไหนครับ

ออฟไลน์ Natchanon R.

• Newbie
  • *
  • PS '53 - MUICT14
    • My Facebook!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 00:10:15 »
ผมเองก็เอารถไปเรียนนะครับ มันทำให้เรารู้สึกว่าสะดวกสบาย ตรงที่อยากไปเที่ยวที่ไหนก็ได้5555

ซึ่งรถผมติดแก๊สก็ประหยัดดี คำนวณแล้วจ่ายประมาณ 70 บาทต่อวัน ก็เพิ่มเงินจากนั่งรถเมล์ประมาณนึงครับ

บางทีผมก็เจอรถติดบ้าง แต่อาศัย Google Maps ตลอด เลยหลบรถติดได้ แต่นานๆเจอทีเพราะเป็นขาออกนอกเมืองครับ

เรื่องจอดกลางแจ้งต้องทำใจครับ ผมแง้มกระจกเอา แล้วมอผมแทบจะหาที่ร่มๆไม่ได้ มีก็ไกลคณะผมเกิ้นน

เป็นผมจะทำตาม ข้อ 1 ครับ ที่บ้านสบายทั้งใจและกระเป๋าสตางค์ครับ

ข้อ 2 ค่าใช้จ่ายรายวันเพียบ ข้อ 3 ก็เป็นไปได้ยากนะครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 00:12:01 »
ถ้าเรียนแถว มธ.รังสิต ม.กรุงเทพแนะนำเช่าหอดีที่สุด เพราะรถติดมากยิ่งช่วงเย็นนี่แค่ขับรถจาก ม.กรุงเทพ จะขึ้นทางด่วน อุดรรัถยา ต้องมี 30 นาทีให้เห็น

ระยะเเค่นั้นโซนนั้นผมว่า ขับรถไป ok สุดครับ

มันไม่ได้ไกลเลย อีกอย่าง คือ วิ่งสวนชาวบ้านด้วยครับ

รถไม่น่าจะติดมาก (มั้ง)

ขอบคุณครับ เท่าที่ผมลองไปลองขับๆดูตอนรถไม่ติดมันก็โอเคอยู่ครับ แต่กลัวรถติดครับ ติดตอนเย็นไม่เท่าไหร่ครับ กลัวตอนเช้า
呵呵呵

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 00:22:54 »
ตอนผมสมัยเรียนก็ขับรถไป มหาลัยอยู่ห่างจากบ้านประมาณ 30 กว่าโล
สมัยนั้นมีแต่คนเชียร์ให้อยู่หอสบายกว่า แต่ผมเลือกขับรถไปกลับทุกวัน
1.เพราะอย่างน้อยได้ดูพ่อแม่เผื่อหกล้มตอนเข้าห้องน้ำตอนที่ไม่มีใครอยู่หรือได้ดูแลท่าน(ที่บ้านอยู่เป็นครอบครัวเล็ก)
2.ผลพลอยได้จากการขับรถไปๆมาๆตลอดเวลาเรียนคือทุกคนไว้ใจให้ขับรถโดยไม่เป็นห่วงว่าจะไม่คล่องหรือขับรถไปทำงานจะไม่กล้า

ส่วนข้อเสียหลักๆเลย
1.ในมหาลัยมือใหม่หัดขับเยอะถ้าจอดไม่ระวังกลับมาที่รถอาจมีอะไรบุบได้เพราะมีคนถอยมาชนแล้วหนี
2.ถ้าต้องอยู่สังสรรค์กับเพื่อนถึงดึกแนะนำนอนหอเพื่อนเลยจะดีกว่า
3.ต้องลงเรียนตอนเช้าๆถึงจะหาที่จอดรถง่าย

ปล.ถ้าอยากทราบการจราจรว่าติดไม่ติดลองเข้า google maps จะมีฟังก์ชั่นดูสภาพการจราจรในแต่ละช่วงเวลาได้ได้ว่าจะติดประมาณไหนครับ
ระยะทางเท่าผมเลยครับ ขับไป-กลับทุกๆวันนี่รู้สึกเหนื่อยบ้างไหมครับ

ผมเองก็เอารถไปเรียนนะครับ มันทำให้เรารู้สึกว่าสะดวกสบาย ตรงที่อยากไปเที่ยวที่ไหนก็ได้5555

ซึ่งรถผมติดแก๊สก็ประหยัดดี คำนวณแล้วจ่ายประมาณ 70 บาทต่อวัน ก็เพิ่มเงินจากนั่งรถเมล์ประมาณนึงครับ

บางทีผมก็เจอรถติดบ้าง แต่อาศัย Google Maps ตลอด เลยหลบรถติดได้ แต่นานๆเจอทีเพราะเป็นขาออกนอกเมืองครับ

เรื่องจอดกลางแจ้งต้องทำใจครับ ผมแง้มกระจกเอา แล้วมอผมแทบจะหาที่ร่มๆไม่ได้ มีก็ไกลคณะผมเกิ้นน

เป็นผมจะทำตาม ข้อ 1 ครับ ที่บ้านสบายทั้งใจและกระเป๋าสตางค์ครับ

ข้อ 2 ค่าใช้จ่ายรายวันเพียบ ข้อ 3 ก็เป็นไปได้ยากนะครับ
ขอบคุณครับบ เวลาผมขับรถก็สายขับตาม google maps เหมือนกันครับ555 แต่รถผมไม่ดมแก๊ส ไม่อยากวอรี่เรื่องเครื่องยนต์มากครับ
呵呵呵

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 00:27:09 »
ถ้าเลือกอยู่หอใกล้มหาวิทยาลัย  ก็จะได้เรื่องไม่ต้องเหนื่อยการเดินทางและประหยัดเวลา
ถ้าเลือกขับรถไปเรียน ก็จะได้เรื่องมีรถไปไหนมาไหนได้สะดวก (โดยเฉพาะช่วงหลังเลิกเรียน) และพักที่บ้านตัวเองซึ่งสิ่งอำนวยความสะดวกย่อมดีกว่าที่หอ

แต่เรื่องนี้มันจะมีมากกว่าแค่การขับรถครับ
บางคนอยู่หอแล้วติดใจก็มี เพราะรู้สึกอิสระและจัดการชีวิตตามใจตัวเองได้ เวลาจะไปไหนก็ติดรถเพื่อนไปแทน

หรือบางคนพอมีรถแล้วก็อาจจะชอบไปอีกแบบตรงที่ได้ขับรถ และมีอิสระที่อยากจะไปไหน เมื่อไหร่ก็ไป
ไปเที่ยวหลังเลิกเรียน หรือไปเที่ยวที่อื่นวันเสาร์อาทิตย์ ไปภูเขา น้ำตก ทะเล ตราบใดที่มีงบเติมน้ำมันครับ

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 01:01:36 »
ผมก็ขับไปเรียนตอนปี 4 ครับ Fiesta EC boost 1.0 ได้เป็นของขวัญเรียนดี+วันเกิดจากพ่อแม่ จากบ้านลำลูกกาคลอง 3 ไปรังสิตคลอง 3 ตรงข้ามดรีมเวิลด์ สะดวกกว่าตอนยังไม่มีรถมากๆ ครับ ถ้าใครอยู่แถวนี้จะรู้ว่ามีถนนเลียบคลอง 3 เชื่อมระหว่างคลอง 3 ฝั่งลำลูกกาและรังสิต แต่ไม่มีรถโดยสารสาธารณะวิ่งประจำทางเส้นนี้เลย ต้องนั่งสองแถวอ้อมไปทางคลอง 4 แล้วต่อรถตู้/รถสองแถว/รถเมล์ ไปลงหน้าดรีมเวิลด์ ใช้เวลาเกือบๆ 1 ชั่วโมงหรือนานกว่าเพื่อไปถึงหน้า ม. เพราะรถสองแถวคลอง 4 รู้กันดีว่าจะขับแบบคลานๆ พอถึงป้ายใหญ่ๆ จอดแช่ป้ายกันเลย

และเมื่อถึงหน้า ม. แล้ว ก็จะมีทางเข้าไปตึกเรียนอีกประมาณเกือบๆ 1 กม. ถ้าไม่ใช่ตอนเช้า ถ้าต้องรีบเข้า ต้องเดินเข้าเอง เพราะรถ shuttle bus จะวิ่งทุกๆ 30 นาทีต่อรอบ วันไหนมาถึงหน้า ม. เห็นท้ายรถ shuttle bus เป็นอันต้องทำใจ ไม่รอก็ต้องเดิน หรือไม่ก็ต้องนั่งวินเข้า 20 บาท ซึ่งแหกกฎ ม. ที่มีกฎอยู่ว่าห้ามวินเข้าเนื่องจากกรณีวัวหายล้อมคอก

พอได้รถม่แล้วทุกอย่างดีขึ้นมาก ผมสามารถขับออกจากบ้านไปถึงตึกเรียนใน ม. ได้ภายในเวลาไม่ถึง 30 นาที ถ้ารถไม่ติดเลย 15 นาทีก็ทัน แต่ต้องแลกมาด้วยหนี้สินครับ เพราะเงินที่ดาวน์รถ เป็นเงินที่ยืมมาจากญาติๆ พอจบมาแล้วก็ต้องผ่อนต่อเอง แล้วก็ต้องหาเงินใช้หนี้ญาติด้วย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 06:17:02 »
อยู่ใกล้ดีกว่าอะไรทั้งปวง

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 07:02:55 »
ขับรถไปแรกๆอาจจะสนุกครับ แต่เชื่อเหอะ เดี๋ยวน้องก็จะเบื่อรถติด

อยู่หอใกล้ๆก็ไม่ต้องรีบตื่นเช้าด้วย เวลามีกิจกรรมอะไรที่มหาลัยหรือติวหนังสือกันดึกๆก็กลับหอนอนได้เลย

สะดวกสบายกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ Push in Boost

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 07:13:26 »
อยู่หอครับ ใช้ชีวิตมหาลัยให้สนุก
เลิกเรียนไม่ต้องรีบกลับ ทำงานกลุ่ม ทำกิจกรรม ออกกำลังกาย ปาร์ตี้ สนุกกว่าครับ

ออฟไลน์ muzaa

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 07:15:59 »
ตอบในฐานะรุ่นพี่ จขกท. ที่ไปเรียนที่นั้นเมื่อ 17ปี ที่แล้วครับ สมัยผมเรียนรังสิต 2 ปี ท่าพระจันทร์ 2 ปี ที่รังสิตผมขับรถไปและมีหอเอเชี่ยนเกมส์อยู่ครับ ถ้าวันไหนมีเรียนเช้าหรือมีกิจกรรมดึกก็จะนอนที่นั้นครับ แต่ถ้าไม่มีอะไรขับรถกลับขับระยะทางไป-กลับรวม 100 km (ครั้งละ 50km)  ดูตารางคุณคล้ายๆสมัยผมเรียนมากครับ ถ้า serious เรื่องค่าใช้จ่ายเสนอเป็นลองขับรถ ไป- กลับ 1 เทอมว่ารับกับสภาพรถติดวันมีเรียนเช้าได้หรือไม่ครับถ้าได้ ขับรถไปกลับอาจเป็นทางออกเรื่องค่าใช้จ่ายแต่ถ้าไม่ไหวเทอม 2 ค่อยหาห้องแทนการขับรถครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 07:33:28 »
สมัยยี่สิบกว่าปีก่อน มหาลัยยผมห่างบ้าน 35กม. มึรถสายเดียวผ่าน ถ้าเลิกหลังทุ่มรถหมด เลยต้องใช้รถส่วนตัว

ไม่อยู่หอเพราะคำนวณแล้ว แพงกว่าขับรถเอง และ ไม่ชอบด้วย ผมชอบเงียบๆ

ถ้าสถาการณ์ที่คุณว่า ผมคงขับไปเอง

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 07:39:53 »
ขับรถระวังรถ ได้อยู่บ้าน
อยู่หอระวังตัวเอง เจอแต่เพื่อน

แล้วแต่ชอบหละครับ
ผมลองมาหมดละ ชีวิตแต่ละช่วงก็ต่างกันไป
ได้อย่างเสียอย่าง

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 07:42:14 »
ตอบในฐานะเด็กหอมาก่อน
ถ้าขับรถไปกลับได้ ขับดีกว่า ไม่ไหวค่อยหาหออยู่
ข้อเสียของเด็กหอ ต่างคนต่างที่มา เจอเพื่อนร่วมหอดีก็ดีไป เจอไม่ดีก็ไม่ดี
มันเป็นแหล่งรวมของคนวัยใกล้เคียงกัน จะมีพวกอยากเด่นในด้านลบโชว์พลังให้รำคาญ
ถ้ามาอยู่หอ หาหอที่เป็นส่วนตัวๆ ดูมีเกรดนิดนึงจะดีกว่า สมัยผมเลือกเกรดไม่ได้ อยู่รวมเพราะไม่มีงบ
เจอสารพัดรูปแบบ ถ้าใจแตกกับสิ่งยั่วยวนก็จบ ถ้าหักห้ามใจได้ รู้ตัวเองว่าทนสภาพได้ก็ดี
เป็นผมนะ อยากขับรถไปกลับดีกว่า วันไหนไม่ไหวจริงๆแวะไปพักกับเพื่อนได้
 ตอนนั้นน่าจะมีเพื่อนในกลุ่มระดับเดียวกันแล้วละ ศีลเสมอกัน เลือกเพื่อนให้ดี เข้าสังคมให้ดี
อยู่ให้เป็น รู้หลบ รู้หลีก เรียนจบออกมาเป็นคนดีในสังคมครับ เอาใจช่วย สังคมในวัยเรียนอีกแบบ
ออกมาทำงานจะอีกแบบ วัยรุ่นจะออกแนวอารมย์ชั่ววูบบ่อยครั้ง นอกเรื่องไปเยอะเลย ขอให้สนุกในวัยเรียนครับ

ออฟไลน์ watprem

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 07:55:30 »
ขับรถไปดีกว่า เพราะว่าได้กลับมานอนบ้านครับ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 07:57:14 »
 ;D ผมเลือกอยู่หอครับ
โคตรสนุกเลย hahahaha กิจกรรมมันเยอะ
แต่ผมอยู่คนเดียว ปีหนึ่งอยู่สี่คน ไม่ไหว
จะนอนไม่ได้นอน เสื้อผ้าหาย ห้องรกไม่เก็บ ปวดตับ

เพื่อนผมหลายๆคนปีหนึ่งขับรถมาเรียน หลังๆอยู่หอกันหมด
ผมเรียนที่นครปฐมครับ รถไม่ค่อยติด

ออฟไลน์ Shikalouis

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 08:20:04 »
ผมขับรถไป-กลับมหาลัย 4 ปี วันนึงตกร่วมๆ 80-100Km แล้วแต่ว่ามีแวะไหนรึเปล่าครับ

ที่เลือกขับรถเพราะ
ข้อดี
1.ประหยัดค่าหอ+ค่ากินรายวัน
2.ไม่อยากปวดหัวในการหารูมเมท
3.ไปไหนมาไหนสะดวกกว่า
ข้อเสีย
1.รถติด
2.หาที่จอดรถยาก
3.ระวังต้องเป็นขับรถให้พวกเพื่อนๆ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 09:34:54 »
ถ้าไม่เหนื่อยที่จะขับรถกลับบ้าน ระยะทางไม่ไกลมาก ขับรถเถอะครับ แต่ต้องระวังเวลาอ่านหนังสือดึกๆ ใกล้สอบ ถ้าไม่ไหวก็เช่าก็รายวันอยู่เป็นครั้งคราว

ประสบการณ์ตรงจากผมนะ ผมเรียนม.ศิลปากร เพชรบุรี ต้องอยู่หอ ที่บ้านไม่ให้เอารถไปใช้ ถ้าไม่สบายตอนกลางคืนนี่ ลำบากมาก เพื่อนเคยไม่สบายหนักๆ กว่าจะยืมรถออกไปโรงพยาบาลได้ เป็นชั่วโมงๆครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ boyyyy

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 09:38:03 »
ถ้าเป็นผม มอเตอร์ไซด์ 125 cc. ฟินสุดๆ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 09:59:27 »
 เช่าหอพักใกล้มหาวิทยาลัยดีที่สุด ใช้เวลาเดินทางน้อย ทำไมเราต้องเสียเวลากับการเดินทางวันละหลายชั่วโมงด้วย

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 10:02:42 »
    ถ้าเป็นคนแข็งแรงต่อสิ่งเร้า  เช่าหอครับ

เอาลูกผมแล้วกันก่อนเข้า ม.  ผมเลือกให้เขาอยู่บ้าน  ให้รถเขาคันหนึ่งไปกลับ  จ่ายค่าใช้จ่ายส่วนตัว เดือนละ  หนึ่งหมื่นสองพัน  ค่าเชื้อเพลิง สี่พัน   ค่าฟิตเนส  จ่ายต่างหาก....

ผมว่ามันเยอะกว่าไปเช่าหอพัก  (คิดว่าเราได้ดูแลเขาได้ด้วย)  พอปี ท้าย ๆ  กลับบ้านห้าทุ่มหกทุ่ม  ถ้าวันรุ่งขึ้นไม่เรียนเช้า  บางวันสว่าง   เขามีรถแล้วไปไหนก็ได้  กลุ้มเหมือนกันครับ 

ออฟไลน์ bankiesdluffy

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 10:27:50 »
ถ้าอยู่หอ
อยู่ห้องเดี่ยวดีกว่าครับ
ไอ้แบบที่ไปหารูมเมท ที่เป็นใครก็ไม่รู้ มาแชร์ค่าห้อง ไม่น่าโอเค

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 11:20:01 »
ถ้าดูจากเส้นทางแล้ว ขับรถไปเหมาะกว่า

อยู่แถวเซ็นทรัลแจ้งวัฒนะไป มธ. จะวิ่งสวนชาวบ้านเค้า จะไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไร
ยิ่งบนทางด่วนโล่งๆ ลงข้างหลัง ครู่เดียวก็ถึงครับ

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 11:58:26 »
ถ้าอยู่ตรงข้ามเซ็นทรัลแจ้งฯก็แทบไม่มีปัญหาครับ ถ้าอยู่ฝั่งเดียวกันก็เสียเวลารถติดนิดหน่อย มีคนบ้านอยู่เมืองทอง ก็ขับมาเรียนทุกวันครับ

ถ้าจะใช้รถ ขับรถบนทางด่วนให้ระวังๆ นะครับ เคยเจอนศ. เอา bmw e90 ไปชน barrier จนหน้าหายไปทั้งแถบ ดูท่าน่าจะรีบ

ขอให้สนุกกับชีวิตนักศึกษาครับ กินเหล้าเมาก็นอนห้องเพื่อน ทำโปรเจกจนดึกก็อย่าฝืนขับรถนะครับ ห้องเช่ารายวันแถวนั้นก็มี ก็อยู่ตึกเดียวกะหอพักนั่นแหล่ะฮะ

ปล. คิดถึงสมัยเรียนมธ.เหมือนกันฮะ หอก็อยู่ รถก็มี แต่เรียนอยู่ท่าพระจันทร์ เดือนไหนเดินทางเยอะ ปาร์ตี้เยอะ นี้กินแกลบเลย  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2018, 17:20:53 โดย ขนุนน้อย »

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 12:18:36 »
ผมอยู่ขอนแก่น เรียน มข. ตอนแรกเลือกอยู่หอครับ อยู่ได้ไม่ถึงครึ่งปี ทนไม่ได้ เพราะที่บ้านไม่ให้ขี่รถมอไซค์ต้องเดินไปขึ้นรถวันละ2โล สุดท้ายเลยคุยกับที่บ้านว่าขอขับรถเทียวเอาครับไปกลับงันละ30กว่าโล ผมได้เงินตกเดือนละ8000บาท หักค่าน้ำมันออก2000 เหลือใช้จ่ายอื่นๆอีก 6000บาทก็ถือว่าพอสำหรับผมครับ

ออฟไลน์ Panerai II

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 12:44:23 »
ลองอย่างที่ชอบดูก่อนครับ ในเทอมแรก
เดียวจะรู้เองว่าเราสะดวกแบบไหน ยังไงเทอม 2 ค่อย ดูอีกที

ปล. มอ นั้น ถ้าไปสายๆ (ราวๆ 8.30) ที่จอดใกล้ๆตึกเต็มหมดน่ะครับ ต้องหาวนไกลๆ
จากสะดวก กลายเป็นยาก แทนครับ

อันนี้ตามความคิดผมน่ะ
เพราะสมัยผมเรียนก็นั่งรถตู้เอาครับตอนปี 1, ปี 2 ค่อยขอขับรถเอาครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 13:14:03 »
ตอนผมปี1ก็ขับรถไปเรียน แล้วก็อาศัยหอเพื่อนเอา
วันไหนเบื่อเลิกเย็นรถติดก็อยู่หอ วันไหนเลิกไวก็อาจจะกลับแล้วแต่อยาก เบื่อๆหอก็กลับบ้าน เบื่อๆบ้านก็มาอยู่หอยาว
ไม่ได้ช่วยออกเงินอะไร แต่เลี้ยงข้าวและอื่นๆอีกพอสมควร

แนะนำให้ทำข้อ1สักเทอมนึงก่อนแล้วค่อยว่ากันว่าจะยังไง รถติดมันก็ต้องทนมันไม่ได้หนักหนาอะไรมาก ยังมีคนอื่นที่ลำบากกว่านี้เยอะ
ส่วนข้อ3 เอาตรงๆถ้าบ้านไม่ได้รวยเวอร์วังอย่าทำครับ สื้นเปลืองเกินไป แต่ถ้าเหลือๆก็ไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 13:33:52 »
จากประสบการณ์ตรงเมื่อนานมาแล้ว
ถ้าย้อนไปได้ผมจะเช่าหอใกล้ๆ ให้สบายดีกว่า
ไม่ต้องจิตตก กับประสาทกินในชั่วโมงเร่งด่วน แถมเหนื่อยล้าสุดๆ
อีกอย่างเซฟเวลาไว้ทำกิจกรรมกับอ่านหนังสือไปได้เยอะมากกกกกก
รามอินทราไปแถวสามย่าน สมัยนั้น กินเวลาโหดพอตัว รถส่วนตัวยังเกินชั่วโมงเลย
เทียบกับเพื่อนที่พักแถวกิ่งเพชร   ราชเทวีไม่ได้  นั่นมันสวรรค์ชัดๆ
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration