ผู้เขียน หัวข้อ: รถเสียบ่อยเคลมในวารัันตี ฟ้องเรียกค่าเสียประโยชน์ จะชนะไหมครับ  (อ่าน 5493 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ไปเจอเฟสบุ๊กของท่านนึง

ไม่แน่ใจว่าจะชนะไหม

เพราะรถรุ่นนี้ เสียเยอะมาก เคลมกันเยอะ ศูนย์รับเคลมไม่ทันเลยทีเดียว แต่ละเคสนี่แพงๆนานๆด้วย

ถ้าชนะจริง ศาลให้จ่าย แบบนี้จะเป็นเคสตัวอย่าง จะไหวเหรอครับ?

มีคนเคยชนะไหม?

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
กรณีนี้มันจะเข้าเกณฑ์เรื่องส่งมอบทรัพย์สินที่ชำรุดบกพร่องหรือเปล่าครับ คือผู้ขายขายรถที่มีข้อบกพร่องให้ผู้ซื้อแล้วผู้ซื้อก็ใช้รถไม่ได้เต็มที่ตามความประสงค์ ซึ่งผู้ขายก็มีหน้าที่ต้องทำให้รถใช้งานได้ตามปกติ แต่ถ้าผู้ซื้อไม่พอใจในรถแล้วก็อาจจะขอเลิกสัญญาได้โดยคืนรถให้ผู้ขาย และผู้ขายก็คืนเงินโดยหักส่วนที่ใช้รถออกเป็นมูลค่าไป(แต่ก็เห็นได้น้อยที่บริษัทรถยนต์จะคืนเงิน) ผมว่าน่าจะเป็นแบบนี้..
  ถ้ากรณีจะเรียกค่าเสียประโยชน์ได้มันน่าจะเกิดจากเหตุละเมิด ทำให้รถยนต์เสียหาย เช่น ผู้อื่นประมาทหรือตังใจทำให้รถเราเสียหาย...
  ถ้าอยากรู้ว่าจะฟ้องได้ไม่ได้ จะชนะหรือไม่ ต้องลองฟ้องดูล่ะครับ ถ้าชนะก็ได้ตังค์(แต่เสียค่าตัวให้ทนาย) ถ้าแพ้ก็เสียค่าธรรมเนียมศาล ค่าทนายด้วย ไหนจะเสียเวลาทำมาหากินไปขึ้นศาลอีก

ออฟไลน์ เต๋า AV

ผู้ฟ้อง ไม่มีผู้มีอิทธิพลหนุนหลังอยู่ ชนะยาก

ที่นี้ประเทศไทย  8)

ออฟไลน์ Auto

ปกติจะเป็นการเรียกไปซ่อมเคลมเปลี่ยนชิ้นส่วน    ทาง  สคบ  จะเปิดโอกาสให้บริษัทรถได้มีโอกาสแก้ไขกันก่อนครับ   แต่ถ้าแก้ไม่หายหรือมีโอกาสกลับมาเป็นจุดเดิม ๆ ซ้ำอีก  คืนรถได้แต่ว่ามันมีกระบวนการฟ้องร้องใช้เวลานานพอสมควร 
มันมีเคสตัวอย่างที่เคยฟ้องชนะมาแล้ว  เกี๋ยวกับคุณทวีศักดิ์ เรื่องนี้นานหลายปีมาแล้ว  ที่ได้ทำการซื้อ BMW  ไป แล้วมีปัญหาว่ารถดับเกียร์เข้าไม่ได้      แต่ว่าเมื่อศูนย์ดีเลอร์นำกลับไปซ่อมแล้วแก้ไขไม่ได้ เมื่อนำรถกลับมาใช้ก็เป็นอาการเดิมอีก      ทางลูกค้าท่านนี้ได้นำรถมาคืนที่โชว์รูมที่ซื้อส่งมอบกุญแจทั้งหมดให้     แล้วขอเงินคืน              แน่นอนว่ากระบวนการนี้มีการฟ้องร้องกันยาวนานประมาณ 2 ปี  ศาลสั่งให้ทาง BMW Thailand   และโชว์รูมร่วมกันชดใช้เงินจำนวน 2.xx  ล้านกว่าบาท พร้อมดอกเบี้ยให้กับลูกค้าผู้เสียหาย             เพราะฉะนั้นเรื่องฟอ้งร้องเรียกค่าเสียหายนั้นทำได้แต่ต้องเปิดโอกาสให้ดีลเลอร์ซ่อมก่อนไม่งั้นศาลต้องสั่งให้ซ่อมก่อนอีกอยู่ดี      ถ้าซ่อมไม่หายสามารถฟ้องร้องเรียกค่าเสียหายได้แต่ต้องทำใจเรื่องฟ้อง ที่มันเสียเวลายาวนาน   และมีค่าใช้จ่ายเกิดขึ้นกับเรา   รวมถึงรถที่เราอาจไม่ได้ใช้อาจต้องส่งคืนดีลเลอร์ตั้งแต่เวลาฟ้อง  และยังไม่แน่ใจว่าจะชนะคดีได้ทุกเคสหรือเปล่า

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
รถผม CRV G5 ตัวท๊อป วิ่งมา 15,000 km. มีเสียงดัง กุ๊กๆๆ หน้ารถ Honda ใช้เครื่องวัดเสียงดังมาจากโช๊ค เคลมโช๊คให้มา 1 ต้นอาการไม่หายดังเหมือนเดิม วิ่งทางไกลดังรำคาญมาก กุ๊กๆๆ ตลอดทาง ทาง  Honda บอกหมดปัญหาซ่อม เพราะว่าดังมาจากโช๊ค ต้องรอโช๊ครุ่นใหม่ อีกเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ ผมจะรอแค่ 2 เดือนนับจากวันที่เคลมโช๊คต้นแรกมาให้ ถ้าไม่มีความคืบหน้า สอบทาง สคบ. ไปแล้วเขาแจ้งว่า ถ้าศูนย์ใหญ่ยังนิ่งเฉยก็ให้แจ้งเรื่องเข้ามาได้เลย ทุกเรื่องที่แจ้งเข้าไป เขาตามเคสให้จบทุกเคส

เพราะถ้าดังจากโช๊คมันต้องดังทุกคัน แต่นี่รถใหม่ป้ายแดงออกกันทุกวัน แต่ รถที่วิ่งไป 15,000 km. บอกให้รอโช๊ครุ่นใหม่ คล้ายๆกับ ยื้อเวลาให้ลูกค้าหาทางออกเอาเอง   ไปหาโช๊คแต่งมาใส่ พอใส่แล้วก็หมดประกันกันไป ผมว่ามันไม่ถูกต้อง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

มีทางชนะได้ครับ แต่ต้อง

1. มีผู้ร่วมปัญหา หรือ ร่วมชะตาเดียวกัน เป็นจำนวนมาก เพื่อสนับสนุนเหตุผล ว่า มันเป้นที่ตัวรถจริง ไม่ใช่แค่ผู้ใช้รถ คิดไปเอง มโนไปเอง ของคนแค่ 2-3 คน
2. ต้องพิสูจน์ให้ได้ว่า มันเป็นปัญหา ของตัวรถ จากการออกแบบ ไม่ใช่ชำรุดตามการใช้งาน

แต่จะไม่ชนะยาก ก็เพราะเหตุผลเดียว คือ ทางศูนย์บริการ หรือ ผู้ผลิตนั้นๆ เขาก็รับผิดชอบโดยการซ่อมให้ เครมให้ เปลี่ยนใหม่ ตามเงื่อนไข

ออฟไลน์ Amnaj

• Sr. Member
ถ้าผมมีอาชีพเป็นทนาย แล้วเจอ caseหนักๆ แบบนี้ผมจะฟ้องครับ จะได้เป็นคดีตัวอย่างได้

ออฟไลน์ pim_cute

ถ้าผมมีอาชีพเป็นทนาย แล้วเจอ caseหนักๆ แบบนี้ผมจะฟ้องครับ จะได้เป็นคดีตัวอย่างได้

ถ้าแพ้ ท่านจะโดนกลับนะท่าน ยังไงเค้าก็ต้องฟ้องเรียกค่าเสียหายกลับหลังจบคดีเราแพ้ และเค้าจะชนะค่อนข้างแน่ด้วยเพราะเป็นคดีที่ต่อเนื่องจากที่เราแพ้ เพราะฉะนั้นคุณต้องแม่นข้อ

กฎหมาย และมั่นใจระดับนึงว่าคุณจะชนะค่อนข้างแน่ กฎหมายไม่ได้เปิดช่องให้คนฟ้องกันเล่นๆ ซี้ซั้วได้สิครับ ยังไงก็ต้องมีผลตามมาเสมอ

ออฟไลน์ bravo

รถผม CRV G5 ตัวท๊อป วิ่งมา 15,000 km. มีเสียงดัง กุ๊กๆๆ หน้ารถ Honda ใช้เครื่องวัดเสียงดังมาจากโช๊ค เคลมโช๊คให้มา 1 ต้นอาการไม่หายดังเหมือนเดิม วิ่งทางไกลดังรำคาญมาก กุ๊กๆๆ ตลอดทาง ทาง  Honda บอกหมดปัญหาซ่อม เพราะว่าดังมาจากโช๊ค ต้องรอโช๊ครุ่นใหม่ อีกเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ ผมจะรอแค่ 2 เดือนนับจากวันที่เคลมโช๊คต้นแรกมาให้ ถ้าไม่มีความคืบหน้า สอบทาง สคบ. ไปแล้วเขาแจ้งว่า ถ้าศูนย์ใหญ่ยังนิ่งเฉยก็ให้แจ้งเรื่องเข้ามาได้เลย ทุกเรื่องที่แจ้งเข้าไป เขาตามเคสให้จบทุกเคส

เพราะถ้าดังจากโช๊คมันต้องดังทุกคัน แต่นี่รถใหม่ป้ายแดงออกกันทุกวัน แต่ รถที่วิ่งไป 15,000 km. บอกให้รอโช๊ครุ่นใหม่ คล้ายๆกับ ยื้อเวลาให้ลูกค้าหาทางออกเอาเอง   ไปหาโช๊คแต่งมาใส่ พอใส่แล้วก็หมดประกันกันไป ผมว่ามันไม่ถูกต้อง

เคสนี้ ทดสอบไม่ยากครับ
เอาโช๊คที่มีปัญหา ที่ถอดจากรถคุณ เอาไปสลับใส่ในรถทดลองขับ
ถ้าเป็นที่โช๊คต้นนั้น ถอดไปใส่คันไหน เสียงก็จะต้องดังทุกคัน
ถ้าเอาไปใส่ในรถทดลองขับ แล้วเสียงไม่ดัง สาเหตุก็ไม่ได้มาจากโช๊คครับ

ออฟไลน์ jbrc

เคสนี้ ทดสอบไม่ยากครับ
เอาโช๊คที่มีปัญหา ที่ถอดจากรถคุณ เอาไปสลับใส่ในรถทดลองขับ
ถ้าเป็นที่โช๊คต้นนั้น ถอดไปใส่คันไหน เสียงก็จะต้องดังทุกคัน
ถ้าเอาไปใส่ในรถทดลองขับ แล้วเสียงไม่ดัง สาเหตุก็ไม่ได้มาจากโช๊คครับ
เคสรถผม  ที่ผมข้องใจคือฝ่ายเทคนิคของ honda ฟันธงว่าเป็นโช๊ค  เคลมให้แล้วเสียงก็ยังดังเหมือนเดิม  ก็ไม่ทำอะไรต่อ   ผมโทรติดต่อ call center ส่งอีเมลล์ไป   กรอกข้อมูลปัญหาที่หน้าเว็บ honda  แจ้งทางเฟช  ทุกช่องทางของ honda คือเงียบหมดครับ   ถือว่าแย่มากๆ 

ฝ่ายเทคนิคบอกเพียงแค่ต้องรอโช๊ครุ่นใหม่   ตอนนี้โช๊ครุ่นปัจจุบันส่งกลับไปญี่ปุ่น เพื่อให้ทางโน้นตรวจสอบ  รถผมทุกวันนี้ต้องวิ่งแล้วดังกุ๊กๆ  ตลอดทาง  ยิ่งทางไกลเพิ่งไปโคราชมารอบหนึ่ง  นั่งหน้าข้างคนขับได้ยินเสียงจนรำคาญมาก  นั่งแถว2ค่อยเงียบไม่ได้ยิน  รถก็อยู่ในประกันมึนกับ honda thailand มากครับ