ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ Toyota harrier  (อ่าน 9098 ครั้ง)

ออฟไลน์ ERS

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ Toyota harrier
« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 22:44:51 »
สวัสดีครับ พอดีสนใจรุ่นนี้อยู่ แต่มีคำถามสงสัยขอคำแนะนำจากทุกท่านครับ
1. รุ่นเข้าศูนย์โดโยต้าไทยได้ไหม
2. ความคงทนรุ่นนี้เป็นไปตามแบบฉบับ โตโยต้าใช่ไหมครับ
3. เห็นมีรุ่น 2.0 turbo ตัวนี้แรงจริงใช่ไหมครับ เห็นม้าตั้ง 231
4. รุ่นนี้มีความจุกจิกไหมครับ
5. ข้อแนะนำอื่นๆครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Shimura

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ Toyota harrier
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2018, 11:33:54 »
1.เข้าศูนย์ โตโยต้าได้ทั่วไปครับ อะไหล่บางตัวใช้เปลี่ยนและสั่งซื้อได้ปกติ แต่ไม่มีส่วนลดค่าแรง
2.คงทนตามฉบับบชื่อโตโยต้าครับ
3.ผมใช้โฉมนี้อยู่ แต่เป็นรุ่นก่อนไมเนอร์เชนจ์ 2.0 150 ม้า อืดครับ ถ้าตัวนี้เป็น Turbo น่าจะแรงทันใจ
4.ระวังเรื่องระบบเกียร์ครับ มีหลายคันที่เจอปัญหา ไม่ใช่แค่ Harrier แต่ทั้ง Alphard และ Vellfire ก็เจอหลายคัน
2007**Estima#ACR50
2013**Vellfire#ANH20
2014**Harrier#ZSU60
2014**BMW320DMsport#F30
2018**MercedesBenzE300#C238
2021**MercedesAMGCLS53

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ Toyota harrier
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2018, 11:42:16 »
1ได้ แต่อาจจะไม่ดี    Lexus Bangkok อาจจะดีกว่า
2ถ้าเครื่องยนต์ ใช่ครับ แต่ภายในผมไม่แน่ใจนะครับ
3 เท่าที่ใช้ใน rx200t ผมว่ามันแรงพอดี ยิ่งถ้าอยู่ในรถที่คะนเล็กกว่า ผมว่าน่าจะแรงกว่าครับ
4ถ้าเป็นเครื่อง ผมว่าไม่มีอะไรน่ากังวล
5 เลือกGreyที่มีประวัติการซ่อมดีก็ดีครับ เพราะ0โคโยต้าใช่ว่าจะดีทุก0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2018, 02:08:05 โดย paulmoderndog »

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2018, 13:46:18 »
รอฟังอยู่เหมือนกันแต่2ท่านแรกก็คนละทางล่ะ เรื่องเข้าศูนย์55

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2018, 14:25:58 »
อาจารย์ในมหาลัยที่ผมเคยเรียนมีหลายท่านใช้ lexus/ harrier/pardo ก็เข้าศูนย์ Toyota ได้หมดทุกศูนย์ แต่อะไหล่บางอันต้องรอ แต่เวลาเข้าจะไม่ได้ส่วนลดค่าบริการ/ค่าอะไหล่ ไม่สามารถเคลมอะไหล่ได้ ถ้าเสียต้องชื้อใหม่มาเปลี่ยนเท่านั้นครับ ผมอยู่จังหวัดใหญ่ในภาคอีสานนะ ไม่ใช่กรุงเทพ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2018, 01:30:56 »
เข้าศูนย์ lexus ก็ได้ครับ เขารับรถ imported แต่ไม่รับ lexus grey แค่นั้น
Alphard ยังเข้าได้เลยครับ

ออฟไลน์ WASADM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 12:05:45 »
1. รุ่นเข้าศูนย์โดโยต้าไทยได้ไหม
2. ความคงทนรุ่นนี้เป็นไปตามแบบฉบับ โตโยต้าใช่ไหมครับ
3. เห็นมีรุ่น 2.0 turbo ตัวนี้แรงจริงใช่ไหมครับ เห็นม้าตั้ง 231
4. รุ่นนี้มีความจุกจิกไหมครับ
5. ข้อแนะนำอื่นๆครับ

1. เข้าศูนย์โตโยต้าได้ครับ แต่แนะนำให้เป็นศูนย์ใหญ่ครับ เช่น Toyota Buzz / มากกว่านั้น เข้าศูนย์ Lexus ก็ได้เช่นกันครับ คุณภาพเดียวกับ Buzz แต่ทั้งหมดนี้ไม่ได้ส่วนลดค่าแรงน่ะครับ บางตัวซ่อมได้ บางตัวต้องเปลี่ยนอย่างเดียวครับ
2. คงทนครับ เทคโนโลยีเครื่องยนต์ ใกล้เคียงพวก Camry ครับ ส่วนตัวใช้รุ่น Hybrid ไม่มีกังวลทั้งเกียร์และเครื่องครับ แต่ทำใจเรื่องแบตไว้แล้ว อันนั้นยังไงคงต้องเสื่อมตามสภาพครับ
3. ของผมรุ่น 2.5 Hybrid อัตราเร่งทันใจครับ กดเป็นมา ตอนแบตเตอรี่เต็มหรือเยอะๆหน่อย มีแอบดึงหลังติดเบาะเหมือนกันน่ะครับ แต่ส่วนใหญ่วิ่งโหมด ECO ประหยัดน้ำมัน ในเมือง 14-15 โลลิตร นอกเมือง 15-16 โลลิตร แต่ผมเท้าหนักหน่อยตอนวิ่งต่างจังหวัดครับ
4.
- เท่าที่เจอคือทั่วไปครับ เช่น เสียงขอบประตู อันนี้เข้าศูนย์เกร์แก้ไม่หาย เอาเข้าศูนย์ Toyota Buzz ทีเดียวหายเลยครับ เหมือนว่าทำรถพวกนี้มาเยอะแล้ว
- อันนี้ของผมเป็นตัวเครื่องเสียง JBL เป็นแบบ Built-in บางครั้งมีเอ๋อๆ บ้างเหมือนกันครับ แต่มันกด Reset ด้วยตัวเองได้ครับ
5. พวกออฟชันต่างๆ แล้วแต่คนครับ ส่วนตัวผมเอามาแบบเต็มออฟชันเลย ที่ใช้บ่อยๆคือ adaptive cruise control และก็ pre crash system ครับ

อื่นๆ คือ ตัวนี้มันใช้ชื่อ Toyota แล้วครับ เพราะฉะนั้นเรื่องคุณภาพของช่วงล่างและวัสดุภายในถูกดรอปลงมา ถ้าเทียบกับ Lexus NX ฝาแฝดของเค้าอ่ะน่ะครับ

อีกอย่าง ช่วงล่างออกแนวนิ่มมากกกก ซึ่งแตกต่างกับ Lexus NX อย่างสิ้นเชิงครับ เจ้านั้นจะแข็งกว่า ออกแนว Sport แต่เจ้า Harrier นิ่มจนไม่ว่าใครก็ตามที่ขึ้นรถผมครั้งแรก ต้องเอ่ยปากชมครับ