ผู้เขียน หัวข้อ: รถผู้บริหาร ที่ต้องดูไซต์งาน ลุยทางขรุขระหนักๆ ... ควรเลือกรถอะไรดี??  (อ่าน 6999 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
กำลังมีปัญหาคิดไม่ตกครับ

พอดีผมมีผู้บริหาร ญป บินมาดูงาน แกมีโครงการว่าจะซื้อที่ดินเพื่อทำโกดังสินค้า
ซึ่งที่ดินแถวนั้น อยู่ตรงเส้นลาดกระบัง ช่วงที่ตรงไปโผล่ที่ฉะเชิงเทรา ซึ่งกำลังทำถนนอยู่

ผมไปสำรวจเส้นทางแถวนั้นมา ด้วย Mu-X ของบริษัท และเคยเอากระบะไป
ผมทำเวลาได้ไม่ดีเลย หลุมลึกๆหนักๆอยู่เยอะไปหมด น่าจะราวๆ 6-7 กิโล
เอาจริงๆเห็นรถเก๋งวิ่งแล้วน่าสงสารมาก แต่ก็ไปได้ มันไม่ได้ออฟโรดขนาดต้องใช้ขับสี่
แต่ก็เด้งจนเสียวว่ารถจะพัง (หนักจริงๆครับ ไม่เชื่อไปลองดูได้  8))

ก็เลยเกิดความกังวลขึ้นมาว่า ถ้าผู้บริหารมา ผมควรเอารถคันไหนไปเพื่อรับรองแกดี??

ตัวเลือกตอนนี้ที่คุยกันๆมี
1. รถตู้ Commuter หลังคาสูง
2. Mu-X ตัวท๊อปของเครื่อง 1.9 (คันนี้ใช้ survey มาแล้ว เด้งแทบตายแหนะ)
3. แคมรี่ไฮบริด
4. Lexus RX270 โฉมก่อน
5. หรือจะแหวกแนว เอากระบะไปด้วย รีโว่ 4 ประตูอยู่คันนึง

..........

หัวหน้าบอกให้เอารถตู้ไป เพราะปกติก็ใช้รถตู้คันนี้รับรอง ญป มาโดยตลอด
แต่กำลังคิดว่า RX หรือ แคมรี่จะเหมาะกว่ามั้ย
เหมือนกำลังชั่งน้ำหนัก ระหว่างความสบาย กับ ค่าซ่อม

เลยอยากถามทุกท่านครับว่า ถ้าสถานการณ์แบบนี้
ต้องรับรองผู้บริหาร ท่านนี้ไปอีกหลายเดือน
คือแกเป็นคนชอบทิ้งของ คอม ทิ้งงานไว้บนรถ ไม่ชอบเปลี่ยนรถบ่อยๆ
เวลาแกมาแต่ละที แทบจะต้องยกรถพร้อมคนขับให้ไปเลย

ใช้รถอะไรดี ควรห่วงตับไตไส้พุงของผู้บริหาร หรือห่วงซ่อมมากกว่ากันครับ??

จริงๆผมมีตัวเลือกในใจแล้วว่า Mu-X น่าจะเหมาะที่สุด
แต่ติดนิดหน่อย เพราะหัวหน้าผมแกชอบเอาคันนี้ออกไซต์งาน เลยไม่อยากยกให้ญปไปใช้นานๆ
ทุกท่านคิดอย่างไรครับ?

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
รถตู้ครับ ตามหัวหน้าเลยไม่ดีค่อยว่ากันอีกที แต่ถ้าเลือกคันอื่นแล้วไม่ดีนี่โดนหัวหน้าด่าเลยนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ V221

รถตู้ครับ เหมาะสมที่สุดแล้ว
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ xcalibur

• Sr. Member
ในมุมมองถ้าคนญี่ปุ่น Lexus น่าจะถูกใจสุด

ออฟไลน์ Mos37257

commuter ที่ญี่ปุ่นเป็นเหมือนกึ่งรถขนของใหญ่ผมว่า ผู้บริหารไม่น่าประทับใจ ผมว่า rx270 น่าจะดีที่สุด ที่ญี่ปุ่น lexus ส่วนใหญ่ก็ rx นี่เเหละ

ออฟไลน์ Nerdys

แต่ผู้บริหารคนเดียวหรือมีผู้ติดตามหลายคนครับ
ถ้ารถตู้แบบวิ่ง รังสิต-ราม1-ราม2 นี่อย่าเลยครับ :( เว้นเสียจะแต่งแบบ VIP ใส่เบาะเหมือน Alphard/Vellfire

เชียร์ Lexus RX ครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

ซือrx ไม่ก็harrierก็ได้ครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
รถตู้ รื้อทำเบาะ VIP ปรับบรรยากาศห้องโดยสารใหม่ และปรับช่วงล่างให้นุ่มขึ้น ก็น่าจะไหวอยู่ครับ คนที่ทำอาชีพขับรถตู้หลายๆท่านน่าจะรู้วิธี
แต่ถ้าต้องการเดิมๆเลยผมว่าไป RX

ออฟไลน์ Bo.nirut

• Newbie
  • *
อยู่ที่ว่าเค้าแก่แค่ไหน?

ออฟไลน์ CATM96

ใช่เส้น เทพราช-ลาดกระบัง (3001)รึปล่าวครับ ถ้าใช่นี่รออีกซักสองปีครึ่งนะครับถึงจะเสร็จ
พอบอกได้มั้ยครับอยู่ตรงส่วนไหนแล้วขับจากที่ไหน เผื่อจะบอกทางเลี่ยงได้

ออฟไลน์ decptt

รถตู้ครับ เพราะขายคล่อง รถบริษัท ทำเบาะ VIP มีหนัง AV ให้ดู ถูกใจแน่นอน
ราคาไม่แพง
ที่สำคัญ หัวหน้า แจ้งมาแล้ว ไม่ควรไปเปลี่ยน
ถ้าจะไฟท์จริงๆ Alphard ครับ
ห้าม H1 เพราะเป็นญี่ปุ่น ไม่ควรอย่างยิ่ง

ออฟไลน์ Arado_kung

Revo 4ประตูจริงๆก็เข้าท่านะครับ คนไทยอาจจะรู้สึกว่ามันดูราคาถูกแต่ญี่ปุ่นราคามันพอๆกับอัลพาร์ดเลยนะ แต่ไปทำช่วงล่างมาใหม่ก่อนนะเดิมๆมันเด้งเอาเรื่องอยู่

ออฟไลน์ Coat145

Camry HV ครับ จากใช้คนใช้มาจนขายไป ACV50 รูดได้ทุกหลุม เก็บอาการดีมาก เพราะทางเข้าสวนผม ก็ไม่น่าจะ ต่างจากทางที่คุณจะพาผู้บริหารไปครับ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
แหมถ้างบไม่จำกัดนี่ผมจะเสนอ Land cruiser ไปเลย จบทุกอย่าง  :D
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
แค่อ่านชื่อกระทู้ ภาพ RX ก็แวปเข้ามาในหัวทันที

ออฟไลน์ Benzecar

• Jr. Member
  • **
ทำไมผมนึกถึง Raptor พาผู้บริหารไปรูดหลุม5555
97” Mitsubishi Lancer Ecar 1.5 GLX (sold)
05” Toyota Fortuner 2.7 V 4x4 (sold)
08” Honda Accord 2.4 EL
10” Toyota Hilux Vigo 2.5 E VN turbo

ออฟไลน์ YenChar

ความเห็นหลากหลายทีเดียว

รถที่ยกมา เป็นของบริษัทเองทั้งหมดครับ RX เป็นรถเช่าของประธาน ซึ่งนานๆมาที
หลายๆครั้งก็เอาไปออกงาน รับลูกค้าเจ้าใหญ่ๆ รับผู้บริหารบ้าง

ญป ที่มา อายุ 40 ปลายๆครับ แต่แกจะอวบๆหน่อย แกมีตำแหน่งใหญ่เท่าประธานบ.ที่ไทย
หัวหน้าผมแกอ่านกระทู้แล้วยิ่งตัดสินใจลำบากเลยครับ 555
ยังไงก็ขอบคุณมาอีกทีครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ไม่คิดมาก รถตู้ก็ได้ เชื่อว่า ตกแต่งภายใน และ ช่วงล่างมาระดับหนึ่ง แล้ว เชื่อว่า เค้าเห็นสภาพเส้นทาง ก็คงไม่บ่นหรอกว่า มันไม่สบาย

พวกนี้ ช่วงล่างมันทนทานพอสมควร แหละ ถ้าเอารถแพงๆไปนี่ กลับมามีซ่อมช่วงล่างจุก ล่ะครับ

ออฟไลน์ ToryJung

• Full Member
Mu7 หรือ Revo 4 ประตู แต่หาถุงทรายวางท้ายซักสองถุงแล้วลองวิ่งดูใหม่น่าจะนิ่งขึ้นกว่าเดิมเยอะ

2 ตัวนี้ค่าซ่อมช่วงล่างน่าจะถูกกว่าตัวเลือกอื่นครับ

ออฟไลน์ thiti

• Jr. Member
  • **
อายุ 40 ต้องการความสบาย และเป็นผู้บริหารระดับสูงถ้ามีอยู่แล้วทั้ง 5 คัน แนะนำเรียงลำดับดังนี้ครับ
1. Lexus RX 270
2. Isuzu Mu-X + ปรับช่วงล่างใหม่
3. Camry Hybrid (ถ้าสามารถไปได้)
4. Comuter หลังคาสูง + ปรับภายในและช่วงล่างใหม่
5. Hilux Revo + ปรับช่วงล่างใหม่
หมายเหตุ รถสูงจะโคลงไปมาเวลาผ่านถนนหลุมบ่อครับ ยิ่งสูงยิ่งเหวี่ยงโคลง

ออฟไลน์ SM.

รถตู้ครับ ตามหัวหน้าเลยไม่ดีค่อยว่ากันอีกที แต่ถ้าเลือกคันอื่นแล้วไม่ดีนี่โดนหัวหน้าด่าเลยนะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

เอาไปสองคันครับถ้ารถมีอยู่แล้ว ตอนแรกนั่งรถตู้ไปแต่ถ้าจะลุยค่อยเปลี่ยนคันเข้าพื้นที่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ renew

เส้นนั้นผทวิ่งบ่อย เอา suv เถอะครับ

จะลองรถตู้ก่อนก็ใด้แต่ครับ แต่ไม่หมาะ

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
เส้นนั้นผทวิ่งบ่อย เอา suv เถอะครับ

จะลองรถตู้ก่อนก็ใด้แต่ครับ แต่ไม่หมาะ

สนับสนุน เรื่องนี้อีกเสียงครับ เอารถเก๋งไป ตกหลุดแล้วครึ่งหลาย รอบแน่ๆ

ออฟไลน์ Darkart

ถนนเทพราช แนะนำ SUV หรือกระบะ 4 ประตูดีกว่า
แล้วถนนเทพราช เสร็จปีไหน อันนี้อยากรู้ ไม่อยากวิ่งผ่านเลย ฝุ่นเยอะจริงๆ ยิ่งฝนตก มองไม่เห็นหลุม สงสารรถเลยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ 0%

ผบห เขาไม่คิดอะไรหรอก มีอะไรให้เขานั่ง ถ้าภาพลักษณ์ไม่ได้น่าเกียจเกินไป ก็พอแล้ว

ซึ่งใน ตัวเลือกก็ไม่ได้น่าเกียจอะไรเลย

ทางมันไม่ดี จะให้ทำยังไง

ออฟไลน์ holahola66

ก้อ mu-x นั่นแหละครับ ok แล้ว ทางไม่ดี มันก้อต้องเด้ง ธรรมดาครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Terng

เส้นนั้นถ้ารถเก๋งจริงๆก็ไปได้แต่ต้องหยอดครับ ไม่ใช่รูดไป เมื่อวานผมก็เพิ่งเอาพรีอุสไปวิ่งผ่านมา ก็ปกติของถนนที่ทำแล้วเละๆ หลุมเยอะๆ ไปได้มั้ยมันก็ได้ครับ ดังนั้นเก๋งใน choice ก็ไปได้เหมือนๆกัน

แต่ถ้าในใจผมดูจากตัวเลือก ผมเลือก Revo ให้ครับเพราะในญี่ปุ่นราคามันก็ไม่ใช่ถูก และน่าจะลุยได้ไม่ต้องกังวลมาก มีตอนสองให้วางของที่บอกได้เยอะอยู่ ท้ายก็ขนของได้เพียบ ที่มันเด้งๆ ก็บอกให้เค้ารู้ว่ามันอาจจะเด้งหน่อยถ้าไม่ถูกใจเดี๋ยวเอาไปเปลี่ยนโช้คให้ ประมาณนี้ครับ ให้ลองขับดูก่อน ถนนไม่ดีเค้าคงเข้าใจได้ระดับนึงอยู่แล้วนะผมว่า
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ JF2KPNSX

INNOVA CRYSTA พอได้ไหมครับ รึว่าก็ไม่ต่างจาก Mu-X