ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่ได้จากการชิงโชค มีกระบวนการในการซื้ออย่างไร?  (อ่าน 3952 ครั้ง)

ออฟไลน์ ลุง

• Jr. Member
  • **
เท่าที่ทราบเขาจะยังไม่โอนเพื่อที่เราจะมีชื่อเป็นผู้ซื้อคนแรก แต่ผมจะต้องจ่ายเงินให้ใครเพราะปกติเวลาซื้อรถป้ายแดงเราจ่ายเงินให้บริษัท ถ้าให้จ่ายให้นาย ก. นาย ข. เราจะมีความเสี่ยงไหม?

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
 ถ้ารถยังไม่ได้โอนไปยังผู้ถูกรางวัล เวลาซื้อต้องทำเป็นสัญญาสามฝ่ายสิครับ ในสัญญาระบุว่าเราจ่ายเงินให้ผู้ได้รับรางวัล และผู้ที่จะให้รางวัลจะโอนรถให้เรา

ออฟไลน์ ลุง

• Jr. Member
  • **
รถยังไม่ได้โอนแต่เขาจ่ายเงินให้ผู้โชคดีไปแล้ว เพราะผู้โชคดีไม่อยากเสียภาษีหัก ณ ที่จ่าย 5% ดังนั้นผมจะทราบได้อย่างไรว่าเขาเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ แล้วถ้าจ่ายแคชเชยร์เช็คให้เขาจะมีความเสี่ยงหรือเปล่า

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
รถยังไม่ได้โอนแต่เขาจ่ายเงินให้ผู้โชคดีไปแล้ว เพราะผู้โชคดีไม่อยากเสียภาษีหัก ณ ที่จ่าย 5% ดังนั้นผมจะทราบได้อย่างไรว่าเขาเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ แล้วถ้าจ่ายแคชเชยร์เช็คให้เขาจะมีความเสี่ยงหรือเปล่า
เรื่องภาษี ณ ที่จ่ายยังไงก็ต้องเสียครับ รวมไปจนถึงเสียภาษีปลายปีเพราะมีรายได้ด้วยครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)