ผู้เขียน หัวข้อ: เติมเบนซิน95เต็มถังตอนออกรถใหม่เพื่อล้างเครื่อง คือความเชื่อที่ผิดๆใช่ไหมครับ  (อ่าน 6963 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peter Wen

• Sr. Member
ถ้าเกิดประโยชน์ต่อเครื่องยนต์จริง มีหลักการอะไรที่พออธิบายได้บ้างไหมครับ
長樂.文

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member

บอกไม่ได้ว่าถูกหรือผิดนะครับ
แต่ในเครื่องใหม่มันมักจะมีเศษเหล็กแบบเป็นผุยผงปนอยู่มาก และนั่นคือเหตุผลที่ถ่ายน้ำมันเครื่องใน 1000km แรก
แต่ทำไมต้องเบนซิน 95 ก็ไม่ทราบ ไม่เคยได้ยิน 55555 รู้แต่รถใหม่ผมก็ไม่เคยแตะเบนซินล้วนตั้งแต่ออกศูนย์ มันก็อยู่ของมันได้นะ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ตั้งแต่ป้ายแดง รถ10ปี ไมล์ 2แสนกลาง ก็เติม e20 สลับโซฮอล 91-95 มาตลอด แถมเปลี่ยน นมค ที่ 10,000 โลแรก ก็ยังปกติดีครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ SLuang

เพิ่งเคยได้ยิน  ถ้าล้างจริง เติมเต็ม เททิ้ง แบบนี้เขาเรียกว่าล้าง

และถ้าเชื่อว่าดีจริง  ใช้ๆ ไปก็ต้องล้างด้วย

ออฟไลน์ kez

ละถ้าบอกว่า น้ำมัน E ยิ่งเยอะ เครื่องยิ่งสะอาดละ จะเชื่ออันไหน

ความเขื่อ มันไม่ใช่ความจริงเสมอไป

ออฟไลน์ Stp

แล้วเครื่องดีเซลต้องล้างด้วยเบนซิน 95 ไหม  ;D 8) :-[
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Niceguy_C

เพิ่งเคยได้ยิน

สมัยก่อนมีแต่ให้เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ที่ พันโลแรก เพราะอาจจะยังมีเศษเล็กๆ ติดมา

แต่เดี๋ยวนี้เทคโนโลยีโลหะก้าวหน้ามาก หลายๆยี่ห้อ ก็ให้มาเปลี่ยนตามระยะปรกติเลย ไม่ต้องพันโลแรก

ออฟไลน์ rotaryman

ผมว่าไม่น่าเกี่ยวนะครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
มีหลักการเติมเต็มถังแบบนึงอยู่ครับ
คือเติมเต็มถังเพื่อไปเคลือบถังน้ำมันไม่ให้เป็นสนิม

บางคนเติมทีละร้อยสองร้อย น้ำมันจะอยู่ก้นๆอ่างตลอด
ทำให้ความชื้นเกาะด้านบนถัง จะเกิดสนิมตามมา
น้ำมันก็จะพาสนิมเข้าเครื่อง ถ้ากรองเบนซินตันหรือมีปัญหา
ก็จะมีปัญหาต่อเครื่องยนต์ตามมา ไม่มากก็น้อยครับ

ส่วนน้ำมันเครื่อง ผมออกรถช่วงนี้มา 2 คัน อิสุ ให้เปลี่ยนที่หมื่นเลย
กับของโต ให้มาเซอร์วิสที่พันแรกด้วย <-- ทุกคันผมจะพันแรกตลอดถ้าไม่บอกอยู่แล้ว

เพื่อ .. ความสบายใจส่วนตัว
หลักการจริงจะเป็นอะไรไม่อยากคิดมาก
เอาเป็นว่ามันอยู่กับเรา เลี้ยงดีกินดี อย่าเกเรก็พอ  ;D
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ SM.

เคยได้ยินมาครับ แต่ไม่ได้ทำตาม ก็ e20 ตลอด

ออฟไลน์ earrt

เคยได้ยินว่าล้างลูกลอยนะครับ (ในรถเก่า)

บางทีจะเห็นว่าเติมแล้วน้ำมันขึ้นมาแค่ 90% เพราะลูกลอยอ่านค่าเพี้ยนครับ

เติมเพียว95 ล้างถัง ล้างลูกลอย

ออฟไลน์ Darkart

เพิ่งจะเคยได้ยิน
ออกจากศูนย์บริการมา จัดน้ำมันเต็มถังก่อน
รถใหม่ ด้วยเทคโนโลยีพัฒนาไปมาก เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง+กรอง และ กรองน้ำมัน ที่ 10,000 กิโลกัน
เอาที่สบายใจ 5,000 กิโลก็ได้ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ the kit

ใช่ เป็นความเชื่อที่ผิด
ไม่ว่า เพื่อใช้ octane สูงไปล้างหัวฉีด ให้การเผาไหม้สมบูรณ์ ฯลฯ
ตอบได้เลยว่า ไม่จำเป็น

ถ้ารถ เขาให้ใช้ 95, 91, E20, E85 ได้ ก็ใช้ไปตามนั้น มันไม่พัง ไม่แย่ทั้งนั้น
รถเขาให้เปลี่ยน นมค. ทุก 10,000 ก็เปลี่ยนทุกหมื่นหรือ 6 เดือนครั้ง ตามนั้น ไม่ต้องก่อน เปลี่ยนตามระยะ เพื่อให้อยู่ในประกัน
เพราะการเปลี่ยนเร็วกว่ากำหนดมันจะสร้างมลพิษเร็วขึ้นจาก นมค.ที่ถูกถ่ายเร็ว โดยไม่จำเป็น
เครื่องยนต์ไม่ได้ดีขึ้นแบบแตกต่าง รักษาตามที่ผู้ผลิตบอก ตอนขายราคาก็ตกแบบไม่แตกต่างเช่นกัน
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ testmaster

ไม่เห็นถึงความจำเป็นใดๆนะครับ

ออฟไลน์ bravo

เคยได้ยินว่าล้างลูกลอยนะครับ (ในรถเก่า)

บางทีจะเห็นว่าเติมแล้วน้ำมันขึ้นมาแค่ 90% เพราะลูกลอยอ่านค่าเพี้ยนครับ

เติมเพียว95 ล้างถัง ล้างลูกลอย

แปลว่า เบนซินชะล้างดีกว่าแก๊สโซฮอลหรือครับ

ผมเข้าใจว่า เอทานอลที่ผสมในแก๊สโซฮอล สะอาดกว่าเบนซิน ชะล้างดีกว่าเบนซิน

หรือว่า ผมเข้าใจผิดครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมไม่เคยได้ยินเลยแฮะ

ออฟไลน์ toonze

ไม่เคยได้ยินเลยครับว่าเติม 95 เพื่อล้างอะไรในรถใหม่

ออฟไลน์ madboy

เอ้า ถ้าเติมเพื่อเป็นการล้าง แสดงว่า เบนซิน อี0 ก็ต้องกัดกว่า อี85 สิครับ  ;D