ผู้เขียน หัวข้อ: รถมือสอง ส่วนที่ทำสีมาสภาพยังดี แต่สีเพี้ยน ควรเอาไปแก้สีดีไหมครับ  (อ่าน 4974 ครั้ง)

ออฟไลน์ bankiesdluffy

• Full Member
มีเรื่องขอคำแนะนำ และขอระบายครับ ฮ่าๆๆ

คือ ผมซื้อรถมือสองมาคันนึง เป็นสีขาว
ก่อนซื้อ คนขายก็บอกรายละเอียดแหละครับ ว่าทำสีไรตรงไหนมาบ้าง
คือใจผมตอนนั้น หรือด้วยความอยากได้ก็ไม่รู้ ก็ยอมรับได้นะ
รถใช้งาน อายุ5ปี จะทำสีมาบ้าง ถ้าทำมาเรียบร้อย ไม่มีชนหนัก ก็ไม่มีอะไร
ตอนนั้นก็ชวนที่บ้านไปดูกัน2-3คน ทดลองขับดู ก็ไม่มีอะไรผิดปกติ

พอซื้อมาเสร็จ ด้วยความเห่อรถ ก็มองตอนมันจอดอยู่หน้าบ้านทุกวัน
ดันมาสังเกตเห็นว่า ส่วนที่ทำสีมา มันเพี้ยนกว่าสีเดิมพอสมควร (เหลืองกว่า)
ทำเอาผมเครียดอยู่เป็นระยะ ลังเลว่าจะเอารถไปหาอู่ดีๆแก้สีดีไหม
คุยกับที่บ้าน คนนึงก็บอกว่า ผมไปเพ่งจับผิดมากเกินไป
อีกคนก็บอกว่า แก้มาก็เพี้ยนอยู่ดี ถ้าไม่ทำรอบคัน (ซึ่งในใจผมนี่ เท่าที่อ่านในบอร์ดนี้ ทำรอบคันนี่ตัดไปเลย มีแต่คนยืนยันว่า สีรถเดิมดีสุด)

ตอนนี้ผมค่อนข้างสับสนนะ ว่าเอาไงดี

ใจนีงคือ รถมือสองมาใช้ เราต้องซีเรียสขนาดนั้นรึป่าว
ควรต้องยอมรับในความไม่100ของมันบ้างไหม คนซื้อมือ1เค้าเครียดเรื่องพวกนี้มาก่อนเราไปแล้ว
ทำสีมา ก็อาจจะมีเฉี่ยวมีชนให้ต้องไปทำสีอีก
แต่ใจนึง มันคาใจ ผมก็รู้สึกว่าควรทำให้มันเรียบร้อยดูดีที่สุดเท่าที่ทำได้ ไม่งั้นเวลาเจอคนขับรุ่นเดียวกัน สีเดียวกัน จะมาวิตกจริตว่ารถเราสีเพี้ยนกว่าของคันอื่นมากรึป่าว

เพื่อนๆพี่ๆในบอร์ดมีความเห็นกันว่าอย่างไรบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2018, 15:42:50 โดย bankiesdluffy »

ออฟไลน์ CHANOM

• Hero Member
สีขาว ถ้าไม่ทำสีรอบคัน ก็จะเพี้ยนอยู่ดีนะคะ (ความรู้สึกส่วนตัวนะคะ)
ส่วนตัวแนะนำให้ปล่อยไปเถอะค่ะ เรามองว่าไม่คุ้มที่จะเสียเงินแก้ถ้าเทียบกับการที่ไม่มีรถขับเวลารถเข้าอู่จริงๆ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ V221

แล้วแต่ครับว่าซีเรียสแค่ไหน ถ้ารับได้ก็ไม่ต้องไปทำอะไร แต่ถ้าเป็นแบบผมที่ต้องเนี๊ยบๆก็เอาไปแก้ครับ แต่ต้องหาอู่ที่เอาใจใส่และคุยกันให้รู้เรื่องก่อนเพราะผมได้ความรู้จากเจ้าของอู่ที่เป็นช่างสีฝีมือดีอธิบายไว้ว่าสีอ่อนจะทำให้ใกล้เคียงยากกว่าสีเข้มๆอยู่แล้ว และรถที่ผ่านการใช้งานมาสีจะไม่เหมือนเดิมอยู่แล้ว อู่ที่ผมทำแล้วไม่เคยเพี้ยนจะละเอียดมากเพราะก่อนผสมสีเค้าจะต้องขับไปเทียบกับรถใหม่ที่โชว์รูมก่อนเพื่อดูว่าสีเปลี่ยนไปอย่างไรครับ และต้องระวังบางอู่ที่ผมเคยเจอ พอทำมาแล้วเพี้ยนแทนที่จะแก้บานที่เพี้ยน กลับไปพ่นบานอื่นๆให้ใกล้เคียงกัน คราวนี้เละเลยครับ ขอบอก
BMW 750E M SPORT

แล้วแต่ครับว่าซีเรียสแค่ไหน ถ้ารับได้ก็ไม่ต้องไปทำอะไร แต่ถ้าเป็นแบบผมที่ต้องเนี๊ยบๆก็เอาไปแก้ครับ แต่ต้องหาอู่ที่เอาใจใส่และคุยกันให้รู้เรื่องก่อนเพราะผมได้ความรู้จากเจ้าของอู่ที่เป็นช่างสีฝีมือดีอธิบายไว้ว่าสีอ่อนจะทำให้ใกล้เคียงยากกว่าสีเข้มๆอยู่แล้ว และรถที่ผ่านการใช้งานมาสีจะไม่เหมือนเดิมอยู่แล้ว อู่ที่ผมทำแล้วไม่เคยเพี้ยนจะละเอียดมากเพราะก่อนผสมสีเค้าจะต้องขับไปเทียบกับรถใหม่ที่โชว์รูมก่อนเพื่อดูว่าสีเปลี่ยนไปอย่างไรครับ และต้องระวังบางอู่ที่ผมเคยเจอ พอทำมาแล้วเพี้ยนแทนที่จะแก้บานที่เพี้ยน กลับไปพ่นบานอื่นๆให้ใกล้เคียงกัน คราวนี้เละเลยครับ ขอบอก

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ
พอจะหลังไมค์ชื่ออู่มาได้ไหมครับ

ออฟไลน์ V221

พอจะหลังไมค์ชื่ออู่มาได้ไหมครับ
ด้วยความยินดีครับ หลังไมค์ไปแล้วนะครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Tien.W

สีขาว ถ้าจะทำ คือ ทำรอบคัน ครับ ไม่งั้น ยังไงก็เพี้ยน ครับ

ออฟไลน์ whoami

ถ้าเป็นผมคงปล่อยไปก่อนครับ เผื่อใช้ๆไป ไปเฉี่ยวไปครูดมีแผลอะไรเล็กๆน้อยๆ ค่อยไปทำใหม่ทีเดียว

สีขาวนี่ทำยังไงผมว่าก็ไม่เหมือนเดิม 100% นะ อยู่ที่ฝีมือของอู่ว่าเพี้ยนมากเพี้ยนน้อย

ออฟไลน์ Nioka

สีรถเดิมดีที่สุด แค่ในกรณีไม่เคยทำสีมาก่อนครับ

แต่ถ้าทำสีมาบางชิ้นแล้ว ให้เลิกความคิดด้านบนไปได้เลย

ด้วยความยินดีครับ หลังไมค์ไปแล้วนะครับ

ขอบคุณมากครับ

สีรถเดิมดีที่สุด แค่ในกรณีไม่เคยทำสีมาก่อนครับ

แต่ถ้าทำสีมาบางชิ้นแล้ว ให้เลิกความคิดด้านบนไปได้เลย

ผมคงแก้แค่ชิ้นที่เคยทำสีมาน่ะครับ
ไม่ไปยุ่งกับชิ้นอื่น

สีขาว ถ้าจะทำ คือ ทำรอบคัน ครับ ไม่งั้น ยังไงก็เพี้ยน ครับ

ขอบคุณครับ

เข้าใจว่าเป๊ะเลย คงแทบเป็นไปไม่ได้
แต่ถ้าเพี้ยนน้อยในระดับที่ผมรับได้ ก็ยังดีครับ

กลัวทำรอบคันจะงานเข้ากว่าเดิม
คราวนี้ไม่เพี้ยนแค่บางชิ้น แต่ขาวเพี้ยนคนละเบอร์กับรถรุ่นเดียวกันทั้งคันเลย  ;D
แล้วรถมันยังไม่เก่าขนาดนั้น สีเดิมยังดูดีอยู่
กลัวการถอดประกอบของอู่ด้วยครับ

ออฟไลน์ IS2000

สีขาวบางทีทำใหม่ออกมาไม่เพี้ยนแต่ใช้ไปสักพักแล้วเพี้ยนไม่เท่ากันครับ อู่บางอู่จะใช้เทคนิคเบรน์สีกับชิ้นส่วนอื่นที่ไม่ได้ทำสีใหม่ด้วย เวลาใช้ไปแล้วสีเพี้ยนจะทำให้ดูออกยากกว่า
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Barracuda

ถ้าเป็นผมจะไม่ทำอะไร ทำใจเอาครับ รอเวลาผ่านไปทำใจได้ก็จบ เหมือนรอยลักยิ้มครับ แรกๆเครียดหลังมองไม่เห็นก็สบายใจ

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
ถ้าซีเรียส มองแล้วคาใจทุกครับก็ทำไปเถอะครับ เพื่อความสบายใจ

แต่สีขาวนี่ปราบเซียน ขาวแต่ละยี่ห้อแต่ละโทนโดยเฉพาะขาวมุก ยากง่ายไม่เท่ากัน ผมเคยผ่านมา 3 แบบครับ
1. สาดทั้งคัน (อู่ที่ไหนก็ทำได้ เลือกคุณภาพโอเคหน่อย)
2. ทำเฉพาะชิ้น ทำมาใหม่ๆไม่เพี้ยน ใช้ๆไปเพี้ยน (เพราะการ drop ไม่เท่ากัน)
3. ทำเฉพาะชิ้น ใหม่ๆไม่เพียน ใช้ไปก็ยังไม่เพี้ยน (อู่คุณภาพสูง เก็บผิวดี แพงและรอนาน)

ถ้างบถึง มีรถสำรองใช้ ให้ไป 3 ครับ เจ็บแต่จบ

ถ้าซีเรียส มองแล้วคาใจทุกครับก็ทำไปเถอะครับ เพื่อความสบายใจ

แต่สีขาวนี่ปราบเซียน ขาวแต่ละยี่ห้อแต่ละโทนโดยเฉพาะขาวมุก ยากง่ายไม่เท่ากัน ผมเคยผ่านมา 3 แบบครับ
1. สาดทั้งคัน (อู่ที่ไหนก็ทำได้ เลือกคุณภาพโอเคหน่อย)
2. ทำเฉพาะชิ้น ทำมาใหม่ๆไม่เพี้ยน ใช้ๆไปเพี้ยน (เพราะการ drop ไม่เท่ากัน)
3. ทำเฉพาะชิ้น ใหม่ๆไม่เพียน ใช้ไปก็ยังไม่เพี้ยน (อู่คุณภาพสูง เก็บผิวดี แพงและรอนาน)

ถ้างบถึง มีรถสำรองใช้ ให้ไป 3 ครับ เจ็บแต่จบ

ขอบคุณครับ

รถผมสีขาวล้วน ไม่มีมุก

อยากไป 3 ครับ
มีรถสำรองใช้ แต่ไม่รู้ควรไปไหน
ถามราคาS กับ หมอสี ก็หนักใช้ได้เลย
อยากมั่นใจว่าไปแล้วจบแน่ แต่ไม่รู้ที่ไหนดี
ถ้ามีแนะนำ รบกวนหลังไมค์นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2018, 16:49:26 โดย bankiesdluffy »

ถ้าเป็นผมจะไม่ทำอะไร ทำใจเอาครับ รอเวลาผ่านไปทำใจได้ก็จบ เหมือนรอยลักยิ้มครับ แรกๆเครียดหลังมองไม่เห็นก็สบายใจ

ขอบคุณครับ

ถ้าเป็นลักยิ้ม หรือรอยหินดีด
ผมอาจจะไม่เครียดเท่านะครับ เพราะมันสังเกตยากกว่า
อันนี้เห็นสีมันโดดทั้งชิ้น เลยรำคาญสายตาพอควร

ออฟไลน์ BigCat

ของผมz4 ประตูสีขาวอมฟ้า 555

คือมองแบบไม่ต้องสังเกตุ ก็เพี้ยน

ผมใช้สัก4 เดือน พอดี ว่างๆ เลยเอาไปทำสี

พอช่างพาจอดตากแดด พาวิเคราะห์สี เอาไปเอามา เพี้ยนทั้งคัน55555

ผมเลยทำรอบคัน จบทีเดียวครับ

จริงๆไม่ซีเรียสนะครับ แต่แค่มันคาใจ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ SM.

ถ้าไม่สบายใจ ไม่มีความสุขเลย ทำไปครับ แต่ต้องทำทั้งคันนะครับ ไม่งั้นอาจจะเพี้ยนอีกได้

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
อย่าห่วงเรื่องสีครับ ห่วงเรื่องเก็บงานดีกว่า