ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปดูรถมืองสองมา (Altis 1.8G) ปี 03 ขอคำเเนะนำหน่อยคับ  (อ่าน 4640 ครั้ง)

ออฟไลน์ HiFly

• Newbie
  • *
อาการตัวรถมีดังนี้
1.เเอร์ ไม่เย็น โหมด Auto ไม่ทำงาน
2.มีเสียงคล้ายสายพานดัง
3.กุญเเจที่มีให้ เป็นเหมือนกุญเเจสำรอง ไม่มี central lock ปกติ 1.8G ต้อง immobilizer
4.เจ้าของก่อนในเล่มเป็นบริษทลิซซิ่ง

ปล.ญาติวางเงินมัดจำไปเเเล้วด้วย 5000บาท

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
1. โหมด auto ไม่ทำงานนี่ กล่องพัง หรือป่าว ?

2. ถ้าดังในห้องเครื่อง ก็ สายพานดัง คงไม่เท่าไหร่ เต็มที่สายพานสักพัน ลูกรอกสัก 3 - 4 พัน แต่ถ้าดังในรถก็ motor blower แอร์ นี่ก็หลายพัน รื้อเยอะหน่อย

3. ไม่มีรีโมทมังครับ ถ้าไม่มี immo รถสตาร์ทไม่ติดหรอก เพราะเค้าฝังชิพในกุญแจ ที่หายไปคือ รีโมท ซึ่งไม่ว่าจะดอกรีโมท หรือ ดอกธรรมดา เซนทรัลล็อคมันต้องทำงานครับ

ว่าแต่ แน่ใจว่า ไม่ใช่ Taxi ถอดป้ายเหรอ สภาพแปลกๆ

ออฟไลน์ Auto

ยอมเสียเงินดีกว่า เอาไปซ่อมหมดนี่เกิน 5000 แน่นอน  หารถที่สมบูรณ์ไม่ดีกว่าหรือ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ลองขอคืนมัดจำก่อน เผื่อได้ ไม่คืนให้ก็ไม่เป็นไร เพราะถือว่าดูไม่ดีเอง เป็นผมไปเอาคันอื่นครับไม่คุ้ม 5,000
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Barracuda

ขอเงินคืนดีกว่าครับ ถ้าไม่คืนให้ ก็ให้เจ้าของซ่อมที่มีปัญหาให้ก่อนค่อยซื้อ

ออฟไลน์ Isomars

• Jr. Member
  • **
น่าจะลองหาดูรถที่สภาพดีกว่านี้นะครับ ยิ่ง Altis น่าจะมีตัวเลือกเยอะ

แต่จะว่าไป Altis คนซื้อมือสองก็กลัวว่าจะเคยเป็นแท็กซี่ รถฟลีทบริษัท หน่วยงานราชการ หรือเจ้าของเก่าทำงานเป็นเซล

ออฟไลน์ โสดเป็นบางเวลา

• Newbie
  • *
แท๊กซี่ถอดป้ายหรือเปล่าครับ ปีนี้ครบอายุเยอะมาก

ออนไลน์ e:smart Hybrid

altis รุ่นนี้ปีนี้ ราคารูดมากครับ ผมว่าหาคันอื่นที่ดีๆ จบๆ คุ้มกว่านะครับ

ออฟไลน์ spn

หาคันอื่นโลดครับ โฉมนี้ราคาลงเยอะแล้ว โฉม 2008-2014 ราคาก็ไม่ได้แพงมากแล้ว
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ No Trespassing

วิธีดูเบี้องต้นว่าอัลติสหน้าหมู เป็นแท็กซี่มาก่อนหรือไม่

1. ปีจดทะเบียน
- อัลติสรุ่นนี้เริ่มขายตั้งแต่ปลายปี 2544 จนถึงกลางปี 2550
ทะเบียนจะชึ้นต้นด้วย "วก" และจบที่ราวๆ "ชป" - "ชฮ" (อาจมีจบที่ "ฌก" "ฌข" บาง วันที่ซี้อจากสมุดคู่มือ ประกอบกับ วันจดทะเบียนด้วย)

ถ้าเห็นรถที่ทะเบียน ฆX  ขึ้นไป ควรเลี่ยงไว้ก่อนครับ

2. ท้ายรถ
- รถแท็กซี่ส่วนใหญ่ติด LPG ไม่ก็ NGV ดูท้ายรถว่ามีถังนอนเล่นอยู่หรือเปล่า

3. คอนโซลหน้า
- รถแท็กซี่ส่วนใหญ่มอเตอร์จะวางอยู่ตรงช่องวิทยุข้างแอร์ และมีการเจาะรูที่คอนโซลด้านล่างเหนือเข่าซ้ายเพื่อวาง Walkie-Talkie
คอนโซลจะค่อนข้างเยินมาก ถึงมากที่สุด

ส่วนใหญ่ 1.8G จะไม่ค่อยเป็นแท็กซี่ เพราะตอนนั้นราคาแพงมาก

ตามปกติแล้วรุ่นนี้จะได้
- กุญแจ Immo สองดอก
- รีโมท TVSS  สองอัน
- กุญแจธรรมดา 1 ดอก

คันนี้ถ้าทางช้ำมาพอควร ถึงขนาด Auto ไม่ทำงาน ฉะนั้นแล้วหาคันใหม่เถอะครับ

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
รถเก่า 15 ปี แล้วนะครับ

จะเอาจริงเหรอ ?

หายี่ห้ออื่น ที่ราคามือสองไม่แรงแบบ Toyota , Honda , Isuzu  จะดีกว่ามั้ย ?

น่าจะได้รถใหม่กว่านี้ หลายปีเลยทีเดียว

ออนไลน์ e:smart Hybrid

หน้าหมูไม่น่าเล่น แบบที่หลายๆ ท่านบอกครับ

จริงๆ หน้าแบนตอนนี้ ตัวแรก อาจหาได้ในราคาไม่เกิน 3 แสนนะครับ

ถ้าไม่ซีเรียสตัว CNG คนขายทิ้งพอสมควรครับ ถูกมากเพราะไม่มีใครอยากรับ น่าสนใจครับ
ถ้าคิดว่าจะติดแก๊ซอยู่แล้วหรือใช้ยาวๆ

ออฟไลน์ HiFly

• Newbie
  • *
ถ้าเปลี่ยนเป็น Lancer 2.0 sei ปี 05 ข้อดี-ข้อเสียต่างกันยังไงคับ ราคาใกล้เคียงกัน     

ปล.ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาให้ความรู้ ขอบคุณมากครับ   ::) ::) ::)

ออฟไลน์ No Trespassing

ห้องโดยสารแคบกว่า อะไหล่แพงกว่านิดหน่อย

แต่โดยรวมรถน่าใช้ครับ เครื่อง 4G63 DOHC 16 วาล์ว เวอร์ชั่นโดนตอน 135 แรงม้า (เค้าว่าพอปลดล็อคได้)
ทนทาน เกียร์ออโต้ 4 จังหวะ+ทริปโทรนิค

ถ้าเจอเวอร์ชั่น Ralliart ก็สอยได้ แต่ดูดีๆแล้วกัน