ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ CIVIC EL กับ HRV EL  (อ่าน 11148 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pak

• Newbie
  • *
คือจะมีลูกครับ แล้วจะออกรถใหม่พอดี ที่นี้ ตัวเลือกที่ดูๆ มี Honda HRV MC 2018 EL กับ Civic EL ตามงบที่มี
แต่มันมีจุดที่ยังคิดไม่ตก คือ ชอบ Civic มากกว่า แต่คิดว่าถ้าจะมีรถครอบครัว HRV น่าจะตอบโจทย์กว่า
ปกติไม่ได้ขนของอะไรเยอะ นานๆจะมีที คิดว่ามีลูกก็คงขนเยอะบ้าง แต่คิดว่า Civic น่าจะพอ
คิดไปคิดมา ยังคิดไม่ตกว่าจะเลือกตัวไหนเลยครับ
1.) ชอบ Civic มากกว่า ด้วยรูปทรงและการขับขี่ที่ขับได้เร็ว
2.) เสียดายความจุของ HRV และอุปกรณ์ที่ดูเป็นรถครอบครัวมากกว่า

อยากขอความคิดเห็นนะครับ หรือมีใครมีเด็กเล็กในบ้าน Civic ตอบโจทย์หรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
Re: รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ CIVIC EL กับ HRV EL
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 00:06:26 »
โจทย์นี้เชียร์ Civic ครับ
เหตุผลคือช่วงล่างด้านหลัง civic เป็น multi-link ส่วน hrv เป็นคานแข็ง
ส่วนตัวใช้ hrv อยู่แต่พอมีใครมานั่งเบาะแถวหลังจะบ่นว่าสะเทือนทุกราย
แต่ HRV MC EL ได้ถุงลม6ตำแหน่ง แต่ Civic EL มี 2 ตำแหน่งคู่หน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2018, 00:18:40 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
Re: รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ CIVIC EL กับ HRV EL
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 04:53:27 »
ชอบคันไหน ออกคันนั้นครับ ราคาพอกันทำให้คิดไม่ตกสินะครับ
สำหรับผม
Civic vs HR-V -> ผมเลือก Civic (H/B)
Altis vs CH-R -> ผมเลือก CH-R (แต่ถ้าเป็นตัวใหม่ที่กำลังจะเปิดตัวคงไป Altis (H/B) ครับ)
Mazda3 vs CX-3 -> ผมเลือก CX-3 (แต่ถ้าเป็นตัวใหม่ที่กำลังจะเปิดตัวคงไป Mazda3 ครับ)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 04:54:06 »
การลุกนั่ง เข้าห้องโดยสาร hrv น่าสนใจกว่าครับ มีครอบครัวแล้ว hrv จะตอบโจทย์มากกว่า ช่วงล่างเป็นเหตุผลรองลงมาขับไม่เร็วมากก็เอาอยู่ แถมได้ถุงลม 6 ใบด้วย

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 08:53:26 »
ต้องถามว่า ลูกอยู่ในวัยไหน ยังต้องใช้ Child Seat หรือเปล่า

คือถ้าคุณไม่ได้เกลียด HR-V ผมว่าเหมาะกว่า หรือไม่ก็ต้องขยับมา Civic 1.5T Hatchback หลายคนคิดว่ารถเก๋งก็นั่งได้ แต่ชีวิตจริงรถแบบเปิดท้ายสะดวกกว่าเยอะเมื่อต้องขนของ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 09:18:47 »
civic เสียดายอย่างเดียวคือ พับเบาะหลังไม่ได้แบบโฉมเมืองนอก

แต่ที่เก็บของด้านหลังก็เยอะอยู่นะครับ กว้างลึกเลย
แม้น el ขอบ16 ยางจะย้วยหน่อย แต่ในความเร็ว 90-120
ขับมั่นใจกว่า hrv นะครับ  8)

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 09:20:23 »
Civic ดีกว่าครับ สำหรับผมนะ

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 09:23:46 »
HRV เลยครับ
จากที่ไม่เคยขนของ พอมีลูก ความรักลูก ของจะเยอะขึ้นแน่นอนครับ

แต่ civic โฉมนี้มันสวยจริงๆครับ ผมก็ชอบ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 09:31:56 »
"จะมีลูก" จบเลยครับ ถ้าทำเพื่อลูกต้อง 5 ประตูเท่านั้น เพราะต้องเผื่อรถเข็น ของใช้ของลูก บลาๆๆ

Hrv มันเป็นรถที่เน้นเรื่องนี้เป็นหลัก ต่างจาก civic ที่เน็นการขับขี่เป้นหลัก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 10:01:48 »
"จะมีลูก" จบเลยครับ ถ้าทำเพื่อลูกต้อง 5 ประตูเท่านั้น เพราะต้องเผื่อรถเข็น ของใช้ของลูก บลาๆๆ

Hrv มันเป็นรถที่เน้นเรื่องนี้เป็นหลัก ต่างจาก civic ที่เน็นการขับขี่เป้นหลัก

ออฟไลน์ mellifluous

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 14:32:55 »
HR-V ครับ รถเพื่อพ่อบ้านที่แท้ทรู

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 14:47:40 »
คือจะมีลูกครับ แล้วจะออกรถใหม่พอดี ที่นี้ ตัวเลือกที่ดูๆ มี Honda HRV MC 2018 EL กับ Civic EL ตามงบที่มี
แต่มันมีจุดที่ยังคิดไม่ตก คือ ชอบ Civic มากกว่า แต่คิดว่าถ้าจะมีรถครอบครัว HRV น่าจะตอบโจทย์กว่า
ปกติไม่ได้ขนของอะไรเยอะ นานๆจะมีที คิดว่ามีลูกก็คงขนเยอะบ้าง แต่คิดว่า Civic น่าจะพอ
คิดไปคิดมา ยังคิดไม่ตกว่าจะเลือกตัวไหนเลยครับ
1.) ชอบ Civic มากกว่า ด้วยรูปทรงและการขับขี่ที่ขับได้เร็ว
2.) เสียดายความจุของ HRV และอุปกรณ์ที่ดูเป็นรถครอบครัวมากกว่า

อยากขอความคิดเห็นนะครับ หรือมีใครมีเด็กเล็กในบ้าน Civic ตอบโจทย์หรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ

??? พ่อบ้านใจกล้าที่แท้ทรู

หลายคนมีลูกแล้วไม่กล้าขับเร็วครับ

(เข้ามาแซวอย่างเดียว ไม่ได้ช่วยเลือกเลย  :-[ )
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 16:09:54 »

ขอบคุณครับ

ถ้าขับแต่ในเมือง ตัวเลือกนี้คันไหนก็ได้ครับ ดีคนละแบบ แต่ซีวิคนั่งสบายกว่านิดๆ แต่เวลาลุกจะต้องชันตัวมากกว่าปกติ

ถ้าออกนอกเมืองบ่อย HRV จะโคลงกว่า ดีดกว่า แต่คุ้นๆว่ามีถุงลมมากกว่า Civic ซึ่งผมจะเลือกถุงลมมากกว่าครับ ให้คนปลอดภัย รถโคลงก็ทำช่วงล่างเพิ่มหรือไม่ก็ดูรุ่นอื่นแทน (ซึ่งผมเลยไปออก C-HR ครับ ลูก 1 คนนั่งคาร์ซีท กับแม่ด้านหลัง เบาะนั่งสบายมากแต่วิวไม่โปร่ง ดีตรงไว้บังแดดได้กับเวลาต้องเปลี่ยนชุดในรถหรือให้นม จะไม่ค่อยประเจิดประเจ้อมาก 555)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 16:18:10 »
จะมีลูกแนะนำไป CRV ตัวล่างดีกว่าครับ
HRV นั่งไม่ต่างจากซีวิคเหรอก แค่หยิบของข้างหลังง่ายกว่า

ลองคิดดูนะ ตอนเวลาจะไปไหน เช่น ตจว.หรือพาลูกไปหาปู่ย่า

คนขับ1
ลูก1
เมีย1
คาร์ชีท1
รถเข็นลูก1
แปลลูก1
เบาะนอนเด็ก1
ตระกล้าสารพัดของเด็ก 2-3
อุปกรณ์เครื่องชงนม เครื่องนึ่งขวดนม น้ำยาล้างขวดนม
อุปกรณ์เครื่องนอน น้ำยาซักผ้าเด็ก
ชุดเด็ก แพมเพิส
ถ้ามีผู้โดยสารด้วยละ นั่งตรงไหน ???
แล้วถ้ามีลูกคนที่ 2 ละ อีกคนนั่งตรงไหน???

จริงอยู่ว่าคนมี Ecocar 4ที่นั่งก็ไปกันยกครอบครัวได้ แต่เอาจริงๆมันสะดวกไหม ???

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 16:40:53 »
มีมาสามคนแล้วครับ

ตอนนี้ไปเจ็ดที่นั่งเรียบร้อยทั้ง 2 คัน

จะบอกว่ายิ่งลูกคนแรก คุณจะยิ่งเห่อครับ ดังนั้น เรื่องสัมภาระนี่เรื่องใหญ่มาก ถ้าเอาจากใจ เมืองไทยไม่มี mpv ระดับล้าน +- นิดหน่อยให้เลือกตามโจทแล้ว

ถ้าเป็นสมัยก่อน wish และ stream เป็นอะไรที่ควรอย่างยิ่ง

แต่ถ้ามีให้เลือกแค่นี้ ไป hrv ก็เหมาะแล้ว
ไหนจะรถเข็นเด็กอ่อนที่คันใหญ่กว่าขอเด็กโต
ไหนจะมุ้ง หมอน เตียง จิปาถะมากมาย hrv เป็นอะไรที่ขนง่ายกว่ากันเยอะเลยครับ

ตอนลูกผมสองคน ใช้ freed อยู่นี่ อย่างลำบากเลยครับ
แต่พอสามคน เริ่มโตแล้ว freed ก็พอแล้ว

ปล.freed มันต้องเลือกระหว่างขนคนหรือขนของครับ
เพราะเบาะแถวสองเป็นแบบแยก และแถวสามเป็นแบบแขวน

ออฟไลน์ JF2KPNSX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 16:49:17 »
เก็บเงินไว้สอย NISSAN TERRA ไม่ก็เอา Innova

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 20:30:37 »
มีลูกเดี๋ยวได้ขนแน่ครับ HRVเลย

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 21:30:15 »
พอมีลูกแล้ว ผมมองแต่ SUV ครับ
เพราะของเยอะมากครับ รถผมนี่ขนของแทบจะไม่พอ 555
HRV ถ้าเอาไปปรับช่วงล่างหน่อย ผมมองว่าตอบโจทย์ครอบครัวได้ดีกว่า Civic ครับ

ออฟไลน์ sootman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2018, 00:21:11 »
พอมีลูกแล้ว ผมมองแต่ SUV ครับ
เพราะของเยอะมากครับ รถผมนี่ขนของแทบจะไม่พอ 555
HRV ถ้าเอาไปปรับช่วงล่างหน่อย ผมมองว่าตอบโจทย์ครอบครัวได้ดีกว่า Civic ครับ

เห็นด้วยครับ มีลูกแล้วของเยอะจริงๆ...5555

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2018, 00:38:26 »
ซีวิคครับ.     
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Depart

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2018, 06:11:23 »
ผมเองก็กำลังจะมีลูก  พอต้องมารับผิดชอบครอบครัว  ผมเลยใช้เหตุผลในการตัดสินใจ  มากกว่าอารมณ์ความชอบส่วนตัว

ถ้าขยับงบไปได้  เลือก cx-5 หรือ cr-v ดีกว่าครับ  แต่ถ้าไม่ถึงก็ hr-v ไป

ออฟไลน์ phatta

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 15:08:44 »
ส่วนตัวใช้ แต่ B-C seg มาตลอดครับ
HRV ก็ดูสะดวกดีนะครับ

เคยใช้ city
ลูกตั้งแต่ แรกเกิด-3ขวบ
ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรนะครับ
ส่วนมากเดินทาง ก็กระเป๋าเด็ก 1ใบ
แต่ผมไม่ค่อยใช้รถเข็น
ชอบอุ้มเอง
ถึงใช้ ก็อาจจะไปตามงาน พวกงาน BBB
ไว้ขนของ + เวลาเด็กนอน
แต่รถเข็นก็เอาใส่กระโปรงหลังได้สบายอยู่แล้ว

ตอนนี้ก็ใช้ FC1.8 ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
แต่กำลังจะมีคนที่ 2 นี่อาจจะเริ่มคิด 555
ว่าต้องแนว 7 ที่นั่่งหรือป่าวเนี่ย