ผู้เขียน หัวข้อ: ความปลอดภัยบริเวณตู้จ่ายน้ำมัน  (อ่าน 3366 ครั้ง)

ออฟไลน์ Natchanon R.

• Newbie
  • *
  • PS '53 - MUICT14
    • My Facebook!
ความปลอดภัยบริเวณตู้จ่ายน้ำมัน
« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2018, 23:50:04 »
เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ผมพาญาติไปงานบุญที่แม่กลองมาครับ ระหว่างทางก็ได้แวะเติมแก๊สที่ปั้มแห่งหนึ่ง

ตอนแรกก็ดูปกติดีนะครับ แต่หลังจากเด็กปั้มเปิดวาล์วแก๊สที่ตู้เสร็จ

เด็กปั้มก็ "หยิบโทรศัพท์ขึ้นมาเล่น"
พอคนในรถเห็นเด็กปั้มเล่นโทรศัพท์ ทุกคนกลัวมากๆ

แม้ว่าเต็มเสร็จแล้วก็ไม่เกิดอะไรขึ้น แต่เหตุการณ์อย่างนี้ก็ทำให้ผมกลัวอยู่ดี

ทำให้ผมแอบคิดว่า ปัจจุบันนี้สามารถใช้โทรศัพท์บริเวณตู้จ่ายได้แล้วหรอครับ

หรือว่า แค่ห้ามคุยโทรศัพท์บริเวณตู้จ่ายครับ

เพราะว่าบางปั้มติดป้าย "ห้ามใช้โทรศัพท์" บริเวณตู้จ่ายน้ำมัน ครับ

ออฟไลน์ manonmoon

• Full Member
Re: ความปลอดภัยบริเวณตู้จ่ายน้ำมัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 00:08:20 »
ที่จริงห้ามครับ ห้ามใช้อุปกรณ์อิเล็คโทรนิคบริเวณอาคารเติมแก๊สเลยครับ สังเกตว่าที่ตัวอาคารเติมแก๊สจะไม่มีอุปกรณ์ที่เกี่ยวกับไฟฟ้าทั้งนั้น ยกเ
เว้นไฟส่องสว่างกับตู้จ่ายแก๊สเท่านั้น (อาคารเติมน้ำมันยังมีได้)

รถยนต์ที่ยังเปิดเครื่องเสียงตูมตามเด็กปั๊มมีสิทธิไม่เติมให้ก็ได้ ตราบที่เจ้าของรถไม่ยอมปิดเครื่องเสียงครับ

อุบัติเหตุเกิดจากความประมาท เลินเล่อ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
Re: ความปลอดภัยบริเวณตู้จ่ายน้ำมัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 08:10:32 »
ผมอยากจะบอกว่าประกายไฟจากมือถือมันเกิดขึ้นยาก

แต่ก็ไม่กล้าพูดครับ จริง ๆ แล้วมันมีโอกาสอยู่บ้าง

ยังจำคลิปนึงได้ครับ นานมากแล้ว

มอไซจอดเติมน้ำมัน เอามือถือไว้ใต้เบาะ น่าจะเป็นรุ่นเก่า ไม่ใช่ smartphone

ตอนกำลังเติมมีคนโทรเข้า มือถือติดขึ้นมา ไฟลุกพรึบเลยครับ  :-X :-X

ออฟไลน์ RhythmCaster

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 09:23:18 »
คุ้น ๆ ว่าเคยดูคภอธิบายของ อ. เจษฎา ครับ
http://www.thaijobsgov.com/jobs/52674
Honda City GM3 (since 2012)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 10:23:06 »
เหงาๆ ก็เล่นมือถือรอ หรือบางคนก็ติดดูมือถือกันตลอด เห็นมาไม่รู้กี่ปั๊มแร่ะ

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 10:37:28 »
สิ่งที่ทำให้ปั๊มระเบิดคือไฟฟ้าสถิตครับ
ไม่ใช่สัญญาณโทรศัพท์นะครับ
อันนี้เห็นรายการในต่างประเทศเอาไปทดสอบหลายครั้งแล้ว

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 10:51:54 »
ที่จริง ตามปั้มต่างๆ มีป้ายเตือนอยู่แล้ว ก็มีคนฝ่าฝืน หรือ อ่านหนังสือไม่ออก ไม่นึกถึงความปลอดภัยเลยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 10:54:31 »
สัญญาณ WIFI 3G 4G ไม่มีผลต่อการเกิดประกายไฟ
สัญญาณตอนโทรคือที่เขาห้าม มันมีการสั่นของสัญญาณคลื่น อาจเกิดไฟฟ้าสถิตได้

เล่นโทรศัพท์ยังแค่เรื่องเบา
เจอบ่อยสุด ติดเครื่องเติมน้ำมัน

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 12:33:28 »
ถ้านึกถึงสมัย bb ออก เวลาได้รับข้อความเวลาวางไว้ใกล้พวกของที่เป็นอิเล็คโทรนิคน่าจะได้ยินเสียงสัญณาณแปลกๆก่อนข้อความมาแปปนึง น่าจะหมายถึงสัญญาณแบบนั้นมั้งครับ ตั้งแต่หมดยุค bb ผมก็ไม่เคยได้ยินสัณญาณแบบนั้นแล้วนะครับ พวก3g/4g ไม่น่ามีผลอะไรแล้ว