โพลล์

S90 T8 Inscription หรือ E350e Exclusive

S90 T8 Inscription
38 (66.7%)
E350e Exclusive
19 (33.3%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 56

ผู้เขียน หัวข้อ: S90 T8 Inscription หรือ E350e Exclusive  (อ่าน 8006 ครั้ง)

ออฟไลน์ -POOM-

• Jr. Member
  • **
S90 T8 Inscription หรือ E350e Exclusive
« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2018, 10:14:35 »
ต่อจากกระทู้ที่แล้ว ถึงแม้พี่ๆหลายๆคนจะเชียร์ AMG ก้ตามแต่สุดท้ายคุณแม่ก้เลือกตัว Exclusive เพราะตราดาวเลย
ประเด็นคือเมื่อวานไปเดินเซ็นทรัลมา พอดีมีจัดงานรถหรูก้เลยไปเดินเล่นๆดู
จู่ๆคุณแม่ก้ไปเห็น XC90 แล้วคุณแม่ก้เริ่มสนใจ เดินๆดูไปคุณแม่ก้ไปสะดุดตากับ S90 ที่จอดโชว์อยู่
ดูไปดูมาทั้งคุณพ่อและคุณแม่ดูแฮปปี้กับมัน ด้วยความที่รูปทรงดูฉีกจาก Volvo สมัยก่อนบวกกับได้ B&W และ 407 แรงม้า
จากที่เคยฟันธงว่าจะเอา MB กลายเป็นว่าตอนนี้มี 2 ตัวเลือกที่น่าสนใจ ยังติดชื่อดาวอยู่แต่ option ของ Volvo ล้นมากกก
เดี๋ยวรอกลับจากต่างประเทศละไปทดลองขับทั้ง 2 รุ่นประกอบการตัดสินใจ

เลยอยากสอบถามความคิดเห็นพี่ๆเพื่อนๆว่าทั้ง 2 คันมีจุดไหนที่น่าสนใจบ้างเมื่อเปรียบเทียบกัน ปัญหาต่างๆ และส่วนลดที่ควรได้
หลักๆคือใช้ในเมือง ออกตจวบ้าง ไปมธรังสิตด้วย

ผมอาจจะไม่ได้มาตอบหลังจากนี้ ยังไงผมขอขอบคุณทุกคนล่วงหน้าครับผม :D

ปล. 530e ไม่อยู่ในลิสต์ครับเพราะคุณแม่ไม่อยากใช้ BMW
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2018, 10:22:17 โดย -POOM- »

ออฟไลน์ yopmp

• **
Re: S90 T8 Inscription หรือ E350e Exclusive
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2018, 11:56:43 »
v90 ลองดูเป็นดีเซลตัวท็อปCBUน่าจะยังมี สบายใจเรื่องไฟฟ้าไปได้เยอะ รถดูเด่นกว่า E klass อัตราเร่งสำหรับผสวน่าจะโอเคครับ
honda city เพราะขายได้ไม่กี่ตังค์เลยเก็บไว้
mazda 2.2 bt50pro เพราะน้ำท่วม
hyundai sonata sport เพราะรีวิวHLM
honda stepwgn เพราะมีลูก
pajero sport GT Premium 4WD 2015 เพื่อแม่
x5 f15 celebration edition ...
kia grand carnival SXL เพื่อครอบครัวที่แท้จริง

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
Re: S90 T8 Inscription หรือ E350e Exclusive
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2018, 12:24:44 »
volvo ข้อเสียอีกข้อไม่นับเรื่อง 0 นะครับคืองานประกอบครับ ภายในดังก๊อบแก๊บ ok อันนี้ยังไม่เท่าไหรถ้าเราไม่อะไรมาก ที่หนักคืองานที่เป็นระบบไฟฟ้าห่วยครับใช้ๆไป ระบบไฟฟ้าต้องมีเสียแน่ๆ จอดับ keyless senser นู้นนั้นนี่ แล้วล่าสุดก็เคสที่มีผ่านมาน้ำเข้าเลยเพราะงานประกอบน่าจะไม่ดี

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2018, 14:23:14 »
ผมไม่เอาทั้งสองคันนี้ครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2018, 14:34:47 »
ถ้าโอเคกับด้านหลังของ S90 ก้จบเลยครับเพราะที่เหลือเยียมทั้งคัน อัตราเร่งนี่ฉีกหายเป็น 1.5-2 วิสบายๆ ประหยัดก้ประหยัดกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ wibul10

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2018, 15:19:19 »
ผมใช้ XC60 R Design มา 5 เดือนแล้วครับ แต่ก่อนเคยมีวอลโว รุ่นเก่ามาก คือ แวน 850
สิ่งที่ผมบอกได้ คื่อ วอลโว่ โฉมใหม่นี่ ต่างจากเดิมๆ มาก มีการเปลี่ยน หลายอย่าง เครื่องยนต์ ระบบไฟฟ้า ผมว่าพัฒนามาก อย่างรุ่นใหม่นี่ ทุกอย่างระบบไฟฟ้าหมด ที่ใช้มายังไม่เคยมีปัญหานะครับ อัตราเร่งเครื่องยนต์ แรงมาก เงียบ ส่วนแอร์ เครื่องเสียง ทุกอย่างเป็นระบบ Digital หมด คุมจากแผงบอร์ด ตรงกลาง แต่งานประกอบและวัสดุยอมรับว่า สู้ค่าย MB ไม่ได้ แต่ ออปชั่นความปลอดภัย ราคา เหนือกว่า MB มากครับ ทำให้ผมมองข้ามงานประกอบ ส่วนราคาขายต่อ ผมไม่ได้ใส่ใจมาก เพราะยังไง กะว่าใช้นาน ไม่สนว่าขายได้เท่าไร สนว่าเรานั่งสบาย ปลอดภัยมากกว่า
อ้อ เรื่องที่จะติงอีกเรื่องของวอลโว่ คือระบบความปลอดภัย มันมากจริงๆ มากจนบางทีมันไม่ค่อยอยากให้เราซิ่งๆ เพราะเวลา จะแซงคับขัน บางที รถอยู่ในมุมบางมุม มันดันขึ้นเตือนว่าจะชน พูดง่ายๆ มันบังคับให้เราขับรถดีๆ อย่างซิ่ง เข็มขัดก็ไฟฟ้าครับ เวลาจะชน ตัวเข็มขัดจะมีมอเตอร์ดึงรั้งเราให้อยู่กับเบาะเลยครับ ซึ่งผมขับ ตัว C ของเบนซ์ ไม่มีตัวนี้ครับ

ส่วนความหรูหรา ผมยอมรับ ค่าย MB ดูดีกว่า เพราะวัสดุใช้เป็นอลูมินัม มันดูแพงกว่า ระบบเสียง Bowers เทียบกับ Burmester ผมว่าสูสี เพราะผมไม่ใช่หูเทพ

ทีเหลือ อยู่ที่ท่านลองลองขับดูจะรู้ว่าชอบอะไร

ออฟไลน์ dorasu

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2018, 15:47:58 »
แปะรีวิวไว้ใช้ อ่านเพื่อประกอบการตัดสินใจครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=64584.0

Volvo - S60 2002
Volvo - S90 2018

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2018, 17:41:56 »
เรื่องความแรง  ผมไม่เห็นความจำเป็นอะไรที่จะต้องไป S90 T8 ที่แรงม้าเยอะจริง  แต่ E350e ก็แรงจนเหลือเฟือ แรงจนน่ากลัวแล้วครับ

สิ่งที่คนตื่นตาตื่นใจกับ S90 T8 แต่ไม่คิดถึงระยะยาวๆ ก็คือพวก option ทั้งหลายที่ให้มาแบบไม่มีกั๊กนั่นแหละครับ  ใช้ปี 5 ปี  ผมว่ามีต้องซ่อมมาเรื่อยๆ แน่ๆ  แต่ 0 Volvo ก็ไม่ค่อยน่าประทับใจเท่าไร

อีกอย่างที่ผมไม่ชอบคือไฟท้าย S90 ที่ผมว่าไม่สวยเลย

ไป E350e ดีกว่าครับ สำหรับผม

ออฟไลน์ kwang XC60

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2018, 18:14:00 »
รถ มีดี มีเสีย ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ....ลองหาข้อมูล และตัดสินใจดูครับ

ส่วนตัวผมเพิ่งรับ Volvo XC60 T8 R-Design มาได้ 5 วัน สำหรับผมประทับใจสุดๆอยู่แล้ว...เพราะผมใช้ Volvo ยี่ห้อเดียวทั้งชีวิต ...เจ้า XC60 T8 R-Design คันนี้คันที่ 7 แล้วครับ.....ก็จอดคู่กับ XC60 D4 ปี 16 ในโรงรถบ้านผม...ผมใช้มาทั้งชีวิต ยังไม่เคยเจออะไรจุกจิกสักคัน เลยนะครับ  ใช้มาทั้งชีวิตมีก็ความสุขทั้งชีวิต.....คงไม่ต้องเดานะครับว่า ผมโหวตคันไหน....555

ผมแนะนำได้แค่ ให้ลองขับ ตัวคุณเองมีความสุขกับคันไหนที่ลอง "เลือก" คันนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2018, 19:19:14 โดย kwang XC60 »
97-VOLVO S70 T5 (12 sold)
00-VOLVO S40 2.0 (12 sold)
01-VOLVO V70 2.3T (12 sold)
12-VOLVO XC60 D3(16 sold)
14-VOLVO V40 Cross Country T5 (18 sold)
16-VOLVO XC60 D4 -20"(19 sold)
17-VOLVO V40 Cross Country D4 -18" Tuned Polestar
18-VOLVO XC60 T8 R Design -22" Tuned Polestar

ออฟไลน์ diamond4me

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2018, 20:16:03 »
มีทั้ง benz + volvo ที่บ้าน  แต่จากประสบการณ์ส่วนตัวที่เจอ benz ปัญหาเยอะกว่าและค่าดูแลมากกว่า
ช่วงหลังที่บ้านไม่สน benz เลย(พอดีไม่ชอบ design language ยุคนี้ด้วย)
ระบบเตือนของ volvo ช่วยชีวิตมาหลายครั้งแล้ว คุ้มมากกกก
คันต่อไปของที่บ้านกะว่าจะเป็น XC90

คุณแม่ จขกท ทำไมไม่ชอบ BMW ?

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2018, 23:27:03 »
ใช้ตัว s90 t8 มาได้ 2 เดือน ส่วนตัวชอบนะครับ มันเป็นรถที่ขับแล้วรู้สึกผ่อนคลายมาก แต่ชอบเบรคเองเวลาเราพุ่งเข้าใกล้คันหน้าแล้วยังไม่ยอมเหยีบเบรค ซึ่งตรงนี้มันทำให้ตกใจอยู่บ้าง เจอมา 2-3 ครั้ง
ผมยังไม่เคยเจอเสียงดังจากการประกอบห่วยที่ท่านๆว่ามานะครับ ก่อนหน้านี้ใช้ s60 ตัวที่กำลังจะตกรุ่น ก็ไม่เจอเหมือนกัน แต่ s class ที่มีนั้นประตูคนนั่งหลังหลุดครับ และเบนซ์บอกแต่ว่าเป็นเพราะผมขับกระแทกไม่งั้นรถเค้าไม่มีทางหลุดหรอก คนที่บอกว่าให้เลือกเบนซ์เพราะจะใช้ระยะยาวได้ ผมไม่รู้จริงๆว่าเค้าขับเบนซ์ตัวไหน เพราะใช้มา 20 กว่าปี เปลี่ยนมาไม่รู้กี่คัน กี่รุ่น เบนซ์มันก็พังบ่อยมากทุกคัน ตั้งแต่ 2-3 ปีแรกก็มี เลย 5-6 ปีก็เป็นทุกตัว 100% จ่ายก็แพงกว่า bm กับ volvo เคลมก็เคลมยากที่สุด

ข้อดีที่เจอ
1 เครื่องเสียงดีมาก burmester ใน s class นี่เทียบไม่ติดเลย ดีที่สุดตั้งแต่ใช้รถมา

2 ขับสบาย นั่งแล้วสบายกว่า e class มากมาย ตัว e นั่งแล้วอึดอัดคับที่สุดในบรรดาตัวเลือก

3 ระบบขับเคลื่อนตอนเปลี่ยนระหว่างไฟฟ้ากับน้ำมัน ทำได้เรียบเนียนดีกว่าe class มาก แต่series 5 จะดีกว่านิดนึง

4 ช่วงล่างมันไม่โยกขึ้นลง motion เยอะเหมือนเบนซ์ พวงมาลัยนิ่งดี

5 ระบบ option เยอะที่สุด ไม่ได้เหนียวเหมือนบีเอ็ม ใครไม่ชอบตรงนี้แต่ผมชอบ เพราะมันปลอดภัยกว่าและชีวิตผมมีค่ามากกว่าเงินไม่กี่บาท (ตรายใดที่ยังอยู่ ผมก็ยังหาได้ ตายไป อีกหนึ่งบาทก็หาไม่ได้)

6 ศูนย์ดีกว่าเบนซ์ อย่างน้อยพนักงานก็ง้อเรา ไม่เหมือนเบนซ์สูงส่งซะเหลือเกิน รถมันไม่มีวันผิด (ผมเทียบกับที่พระรามสองด้วยกัน)

ข้อเสีย
1 ระบบมอเตอร์พวกกระไฟฟ้า กระโปรง ม่าน มันขยับช้ากว่าพวก เบนซ์กับบีเอ็ม

2 การที่ระบบเกือบทุกอย่างอยู่ตรงหน้าจอกลาง มันทำให้ต้องเสียสมาธิไปกด ซึ่งตรงนี้บีเอ็มที่มีปุ่มอยู่ใกล้ทำได้ดีกว่ามาก เบนซ์แม้ปุ่มจะอยู่ไกลหน่อยแต่ก็ไม่ต้องละสายตาไปเหมือน Volvo ตรงนี้เป็นข้อเสียใหญ่สุดของรถคันนี้สำหรับผม เพราะมันกระทบความปลอดภัยในการขับขี่

3 ทำให้ผมรู้สึกอยากขับสบายๆไปเรื่อย ไม่เหมือนตอนขับ series 5 รุ่นที่แล้ว (ขับรถช้าลง)

4 หนึ่งในสาเหตุของข้อที่แล้ว มันไม่มี paddle shift (ถามว่าตัวที่มีตัวอื่นใช้บ่อยมั้ย ก็น่าจะประมาณ 10 กว่าครั้งตลอด 5 ปี) แต่มีแล้วไม่ใช้มันให้ความรู้สึกดีกว่า

5 เกียร์ที่ต้องกระดกขึ้นลงครั้งละสองที มันน่าหงุดหงิดเวลาจอดรถ

นี่คือสิ่งที่ผมสัมผัสได้จากการขับรถตลอด 2 เดือนที่ผ่านมา ถ้าถามว่าย้อนกลับไปได้จะเลือกคันอื่นมั้ย บอกเลยว่าไม่ คันนี้ขับแล้วมีความสุขดีตลอดเวลา และต่อให้เปลี่ยน e350 ก็ตกรอบแรกไปตั้งแต่ต้น ลองขับแล้วอึดอัก รถก็ไม่นิ่ม โคลงเคลงก็โคลงเคลง จริงๆแล้วถ้าไม่ใช่เพราะ bm thailand กั๊ก option ผมคงซื้อ bm ไปแล้ว เพราะรถนิ่มที่สุด ขับสนุกดี เครื่องเสียงกับวัสดุห่วยกว่าแต่เน้นขับขี่ แต่นี่ราคาดันแพงกว่า แถม option ก็ปัญญาอ่อน มันเลยแพ้ไป

ออฟไลน์ Puppu

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2018, 00:16:52 »
ใช้ตัว s90 t8 มาได้ 2 เดือน ส่วนตัวชอบนะครับ มันเป็นรถที่ขับแล้วรู้สึกผ่อนคลายมาก แต่ชอบเบรคเองเวลาเราพุ่งเข้าใกล้คันหน้าแล้วยังไม่ยอมเหยีบเบรค ซึ่งตรงนี้มันทำให้ตกใจอยู่บ้าง เจอมา 2-3 ครั้ง
ผมยังไม่เคยเจอเสียงดังจากการประกอบห่วยที่ท่านๆว่ามานะครับ ก่อนหน้านี้ใช้ s60 ตัวที่กำลังจะตกรุ่น ก็ไม่เจอเหมือนกัน แต่ s class ที่มีนั้นประตูคนนั่งหลังหลุดครับ และเบนซ์บอกแต่ว่าเป็นเพราะผมขับกระแทกไม่งั้นรถเค้าไม่มีทางหลุดหรอก คนที่บอกว่าให้เลือกเบนซ์เพราะจะใช้ระยะยาวได้ ผมไม่รู้จริงๆว่าเค้าขับเบนซ์ตัวไหน เพราะใช้มา 20 กว่าปี เปลี่ยนมาไม่รู้กี่คัน กี่รุ่น เบนซ์มันก็พังบ่อยมากทุกคัน ตั้งแต่ 2-3 ปีแรกก็มี เลย 5-6 ปีก็เป็นทุกตัว 100% จ่ายก็แพงกว่า bm กับ volvo เคลมก็เคลมยากที่สุด

ข้อดีที่เจอ
1 เครื่องเสียงดีมาก burmester ใน s class นี่เทียบไม่ติดเลย ดีที่สุดตั้งแต่ใช้รถมา

2 ขับสบาย นั่งแล้วสบายกว่า e class มากมาย ตัว e นั่งแล้วอึดอัดคับที่สุดในบรรดาตัวเลือก

3 ระบบขับเคลื่อนตอนเปลี่ยนระหว่างไฟฟ้ากับน้ำมัน ทำได้เรียบเนียนดีกว่าe class มาก แต่series 5 จะดีกว่านิดนึง

4 ช่วงล่างมันไม่โยกขึ้นลง motion เยอะเหมือนเบนซ์ พวงมาลัยนิ่งดี

5 ระบบ option เยอะที่สุด ไม่ได้เหนียวเหมือนบีเอ็ม ใครไม่ชอบตรงนี้แต่ผมชอบ เพราะมันปลอดภัยกว่าและชีวิตผมมีค่ามากกว่าเงินไม่กี่บาท (ตรายใดที่ยังอยู่ ผมก็ยังหาได้ ตายไป อีกหนึ่งบาทก็หาไม่ได้)

6 ศูนย์ดีกว่าเบนซ์ อย่างน้อยพนักงานก็ง้อเรา ไม่เหมือนเบนซ์สูงส่งซะเหลือเกิน รถมันไม่มีวันผิด (ผมเทียบกับที่พระรามสองด้วยกัน)

ข้อเสีย
1 ระบบมอเตอร์พวกกระไฟฟ้า กระโปรง ม่าน มันขยับช้ากว่าพวก เบนซ์กับบีเอ็ม

2 การที่ระบบเกือบทุกอย่างอยู่ตรงหน้าจอกลาง มันทำให้ต้องเสียสมาธิไปกด ซึ่งตรงนี้บีเอ็มที่มีปุ่มอยู่ใกล้ทำได้ดีกว่ามาก เบนซ์แม้ปุ่มจะอยู่ไกลหน่อยแต่ก็ไม่ต้องละสายตาไปเหมือน Volvo ตรงนี้เป็นข้อเสียใหญ่สุดของรถคันนี้สำหรับผม เพราะมันกระทบความปลอดภัยในการขับขี่

3 ทำให้ผมรู้สึกอยากขับสบายๆไปเรื่อย ไม่เหมือนตอนขับ series 5 รุ่นที่แล้ว (ขับรถช้าลง)

4 หนึ่งในสาเหตุของข้อที่แล้ว มันไม่มี paddle shift (ถามว่าตัวที่มีตัวอื่นใช้บ่อยมั้ย ก็น่าจะประมาณ 10 กว่าครั้งตลอด 5 ปี) แต่มีแล้วไม่ใช้มันให้ความรู้สึกดีกว่า

5 เกียร์ที่ต้องกระดกขึ้นลงครั้งละสองที มันน่าหงุดหงิดเวลาจอดรถ

นี่คือสิ่งที่ผมสัมผัสได้จากการขับรถตลอด 2 เดือนที่ผ่านมา ถ้าถามว่าย้อนกลับไปได้จะเลือกคันอื่นมั้ย บอกเลยว่าไม่ คันนี้ขับแล้วมีความสุขดีตลอดเวลา และต่อให้เปลี่ยน e350 ก็ตกรอบแรกไปตั้งแต่ต้น ลองขับแล้วอึดอัก รถก็ไม่นิ่ม โคลงเคลงก็โคลงเคลง จริงๆแล้วถ้าไม่ใช่เพราะ bm thailand กั๊ก option ผมคงซื้อ bm ไปแล้ว เพราะรถนิ่มที่สุด ขับสนุกดี เครื่องเสียงกับวัสดุห่วยกว่าแต่เน้นขับขี่ แต่นี่ราคาดันแพงกว่า แถม option ก็ปัญญาอ่อน มันเลยแพ้ไป

ข้อเสีย #4 พี่ veronic เปลี่ยนพวงมาลัยเป็น R-Design ได้นะครับ ถ้าอยากใช้ Paddle shift ครับผม
2014 XC60D4
2018 S90T8
2020 XC60T8

ออฟไลน์ Coat145

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2018, 00:47:54 »
มาตอบในฐานะ คนใช้E350e บ้างนะครับ ใช้มา6เดือนหมื่นโล ออกรถมาตอนมกรา ตอนนี้เท่าที่มีปัญหาและผมเคลมไปแล้วคือ ใบป้ดน้ำฝนไม่ทำงาน เข้าศูนย์ ศูนย์บอกมอเตอร์เสีย รอของ2อาทิตย์ แต่โชคดีของมาก่อน รอของประมาณ10วัน 10วันนี้นรกมากครับ คือรถต้องจอดเฉยๆ ช่วงที่เสียคือฝนตกพอดี งดใช้ไป10วัน รถคันละ3ล้านกว่าบางทีก็เสียง่ายไปนะครับ ช่วงตัดต่อเครื่องยนต์กับไฟฟ้า อันนี้บอกตรงๆแคมรี่ไฮบริด ทำได้ดีกว่าครับ  เบรคดี  ช่วงล่างดี ตามความคิดผมนะ แต่บีเอ็มดีกว่าจริงๆ ขอไม่พูดถึงวอลโว่ เพราะไม่ได้ทดลองขับตอนซื้อ น้ำมันขับประมาณ800โลไฟเตือน ประหยัดพอสมควร ความเเรงเท่าที่จับ0-100 6วิปลายถึง7ต้นๆ ช่วงกลางมาดี ท็อปสปีดยังไม่เคยกดสุด สรุปถามว่า ประทับใจมั้ย ผมก็โอเครระดับนึง อยากได้เบนซ์มานาน เบนซ์คันแรก แต่ถามว่าอีก4-5ปี จะเอาเบนซ์ อีกมั้ย ก็ไม่แน่ใจครับ 
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2018, 01:40:29 »
S90ครับ สายSUV

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2018, 10:55:32 »
มาตอบในฐานะ คนใช้E350e บ้างนะครับ ใช้มา6เดือนหมื่นโล ออกรถมาตอนมกรา ตอนนี้เท่าที่มีปัญหาและผมเคลมไปแล้วคือ ใบป้ดน้ำฝนไม่ทำงาน เข้าศูนย์ ศูนย์บอกมอเตอร์เสีย รอของ2อาทิตย์ แต่โชคดีของมาก่อน รอของประมาณ10วัน 10วันนี้นรกมากครับ คือรถต้องจอดเฉยๆ ช่วงที่เสียคือฝนตกพอดี งดใช้ไป10วัน รถคันละ3ล้านกว่าบางทีก็เสียง่ายไปนะครับ ช่วงตัดต่อเครื่องยนต์กับไฟฟ้า อันนี้บอกตรงๆแคมรี่ไฮบริด ทำได้ดีกว่าครับ  เบรคดี  ช่วงล่างดี ตามความคิดผมนะ แต่บีเอ็มดีกว่าจริงๆ ขอไม่พูดถึงวอลโว่ เพราะไม่ได้ทดลองขับตอนซื้อ น้ำมันขับประมาณ800โลไฟเตือน ประหยัดพอสมควร ความเเรงเท่าที่จับ0-100 6วิปลายถึง7ต้นๆ ช่วงกลางมาดี ท็อปสปีดยังไม่เคยกดสุด สรุปถามว่า ประทับใจมั้ย ผมก็โอเครระดับนึง อยากได้เบนซ์มานาน เบนซ์คันแรก แต่ถามว่าอีก4-5ปี จะเอาเบนซ์ อีกมั้ย ก็ไม่แน่ใจครับ

ผมขอแถมการตัดเกียร์ลงช่วงชลอรถ จากเกียร์ 3 ลงเกียร์ 2 อีกครับ ไม่นิ่มนวลเลย หน้าทิ่มหลายรอบ จนคุณแม่บ่นว่าทำไมเดี๋ยวนี้ขับรถแย่ (เป็นเฉพาะคันนี้ด้วย)

เบนซ์สมัยนี้ไม่ค่อยทนจริงๆ C coupe ผมจะ 3 ปีแล้ว ทยอยเสีย ทั้งหน้าจออยู่ดีๆ ก็ดับบ้าง ไฟแอร์แบ็คเด้งโชว์บ้าง แท่นเครื่อง-เกียร์สั่น ไฟ ABS ESP โชว์บ้าง

นี่คิดว่า ถ้าจบกับเบนซ์ 2 คันนี้คงขอลาแล้วครับ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2018, 16:53:26 »
คู่นี้ S90 ถ้าชอบทั้งภายนอกภายในแล้วน่าใข้ครับ เรื่อง design ค่อนข้างคนละทิศทางกับ E เลยครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ jojow

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2018, 17:52:07 »

ข้อดีที่เจอ

ข้อเสีย

ใช้ S90 CBU อยู่ อยากให้ช่วงล่างดีขึ้นกว่าสัก 15-20% จะขับสนุกว่ามากมายครับ
นอกนั้นคิดเหมือนกันคับ

ถ้าเทียบออฟชั่นกับจำนวนเงินที่จ่าย Volvo คุ้มตังค์มากที่สุดตอนนี้ แต่ศูนย์บริการและนโยบายบางอย่างในอนาคต ผมยังตอบไม่ได้ครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ bindee

• **
  • XC90 T8 inscription (2018)
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2018, 23:56:29 »
ผมใช้ตัวดีเซล e220d  เครื่องไม่เหมือนกัน
แต่ขอพูดเรื่องเบาะนั่งเมื่อยมากทั้งข้างหน้าข้างหลัง
คิดว่าจะเปลี่ยนไป  xc90 ครับ เบาะนั่ง volvo นั่งสบายกว่ามาก ลองมาทั้ง xc90 และ s90
XC90 T8 inscription (2018)
E220d  W213(2017-2018)

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 14:18:03 »
ถ้า S90 ผมจะเอา D4 เท่านั้นครับ รถถ่านผมไม่ชอบเป็นการส่วนตัว

ปล.มีรุ่นพี่ท่านนึงที่รู้จักได้ราคาตัว D4 มาในราคา 2.7 ครับ !!! อืมมมมมมม.......  ;)
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 21:33:57 »
Volvo นั่งสบายกว่ามาก

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 14:54:43 »
ขอบคุณครับ ผมกำลังสนใจจะไป reflash (Polestar opt) อยู่พอดี ถ้าทำได้จะได้ทำพร้อมกันเลย

ข้อดีที่เจอ

ข้อเสีย

ข้อเสีย #4 พี่ veronic เปลี่ยนพวงมาลัยเป็น R-Design ได้นะครับ ถ้าอยากใช้ Paddle shift ครับผม