ผู้เขียน หัวข้อ: FREED กับ STEP WAGON SPADA มีโอกาศเข้ามาทำตลาดในไทย(อีก) หรือป่าว?  (อ่าน 6614 ครั้ง)

ออนไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
FREED กับ STEP WAGON SPADA มีโอกาศเข้ามาทำตลาดในไทย(อีก) หรือป่าว?

ออฟไลน์ เต๋า AV

0.xxx % ที่จะเข้ามา
ตลาดในรถประเภทนี้ แคบมาก เอามาไม่คุ้ม
เจ้าที่ทำตลาดอยุ่ตอนนี้ แทบจะปล่อยไปตามเวรตามกรรม

ไม่มีแม้ การโฆษณา การโปรโหมด

ออฟไลน์ rotaryman

ยุคนี้ SUV PPV กำลังบูม ผมคิดว่ายากมากครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

เวลาขับสามรุ่นนี้ไปไหนมาไหน มีแต่คนบอกว่าเสียดายที่ไม่ซื้อ

ฟังไม่ผิดหรอกครับ 3 รุ่น บ้านผมมี freed step และ odyssey ประตูสไล้ด์ครบเลย แต่ step จะเป็นของญาติใกล้ชิดที่ได้ขับบ่อยๆ

คือ... เคยถามกลับเหมือนกันนะ เสียดายและอยากได้แล้วทำไมไม่ซื้อกันล่ะ

อย่างมีอยู่วันนึง ฝนตก ผมถอยรถไปใต้หลังคาเสร็จ เปิดฝาท้ายให้ลูกๆปีนลงจากหลังรถ มีคนบ่นว่าอิจฉา
เพราะลูกๆเค้าต้องรอให้ฝนซาถึงลงรถได้

ถ้าอุดหนุนคนขายเยอะๆ เค้าคงไม่ถอดใจหรอก
แต่ก็นะ คนขายก็โหดเกิน

ผมแนะนำนะครับ ถ้าอยากได้รถแนวนี้
Voxy Noah ที่เกรย์มาร์เก็ทขาย ราคาต่ำกว่า step อีกครับ

1.8 ล้าน ครับ ถือว่าราคาน่าเล่นมาก

ออฟไลน์ Depart

• Jr. Member
  • **
ผมคนนึงล่ะ  ที่อยากให้ทำตลาดรถประเภทนี้  ขอ size กลางๆ  ไม่เอา size เล็กอย่าง freed , sienta

เหตุผลเพราะ  ประเทศไทยเริ่มเข้าสู่ยุคสังคมผู้สูงอายุ  รถประเภทนี้เหมาะมาก  และเบาะแถวสอง  ต้องเป็นแบบ captain seat
เพราะสามารถแปลงเป็นเบาะเคลื่อนที่ไฟฟ้าได้

ตัวรถต้องไม่สูงมากอย่าง suv ppv

จริงๆ รัฐบาลควรจะสนับสนุนเรื่องของภาษีกับรถประเภทนี้  เพราะถ้าสนับสนุน  ราคารถประเภทนี้น่าจะถูกลง  พอที่จะจับจองเป็นเจ้าของได้

นี่ถ้า honda odyssey MC  ทำตลาดในไทยต่อ  และราคาไม่แรงมาก  ผมว่ามีคนกลุ่มนึงล่ะ  ที่อยากได้รถประเภทนี้  รวมทั้งผมด้วย

ออฟไลน์ NoName__???

อยากได้แต่ไม่อยากได้ของค่าย Honda  รถครอบครัวมันต้องนุ่มๆ + เก็บเสียงดีๆหน่อย ซึ่งHonda ให้ไม่ได้

ออฟไลน์ palma

อยากได้แต่ไม่อยากได้ของค่าย Honda  รถครอบครัวมันต้องนุ่มๆ + เก็บเสียงดีๆหน่อย ซึ่งHonda ให้ไม่ได้

ชอบ Serena ครับ ยิ่งตัว e-power นี่ยิ่งน่าสน

เคยขับรุ่นก่อน hybrid ก็ใช้ได้ดีนะครับ เงียบนุ่ม แต่โยนๆหน่อยตามลักษณะรถ แนวนี้
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ น้ำเขียว

• Full Member
อีกเสียงครับ อยากให้เอารถขนาดประมาณนี้มาขายในราคาที่สมเหตุสมผล น่าสนใจมากครับ
ส่วนตัวชอบ nissan serena ที่พึงเปิดตัวในมาเล

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
ผมเป็นคนหนึ่งที่อยากได้ Stepwagon ตัว MC จำได้ว่าตอนนั้นราคา 1.9 ล้าน
สมัยนั้นยังไม่มีลูก เลยไม่ได้สนใจมากนัก ตอนนี้ลูกอายุ 1 ขวบ + ครอบครัวขยาย พ่อแม่ก้อายุมากขึ้น อยากได้รถแนวนี้มากๆ แต่ตัวเลือกในตลาดมีแค่ Hyundai กับ kia

ผมก็แอบลุ้นว่า Toyota / Honda จะเข้ามาทำตลาดรถตู้ ระดับ 1.5 -2.0 ล้านบาทไหม
จะซื้อ เกรย์ ก็ราคาวิ่งไปแถวๆ 2 ล้านกว่าบาท T^T

PPV กับ SUV ก็ทดแทนไม่ได้เนื่องจากความสะดวกในการขึ้นลง

ผมมองรถรุ่นนี้ เพราะ หลายเหตุผล และ ก็คล้าย สมช. บางท่าน คือ
1. เอาไว้เป็นรถครอบครัวสักคัน (จริงๆ บ้านมี SUV ละ แต่ผมมองว่า MPV ขนาดกลางๆ มันนาจะเหมาะสมกว่า)
2. จริงๆ ถ้า Toyota เอา Voxy หรือ Noah มาขายแบบราคาประกอบไทย 1.5-2 ล้าน ผมก็ว่ามันจะคึกคักในตลาดนี้ ซึ่ง Ventury ผมว่ามันไม่ใช่อ่ะ ส่วนตัวน่ะ
3. ครอบครัวมีสมาชิกเพิ่ม(ลูกสาว) และมีในครอบครัวที่บ้านอีกหลายคน เวลาไปไหนมาไหน ต้องใช้รถ 2 คัน(ไปเที่ยว รอบใหญ่ บางที 3 คัน) เลยคิดว่า คันเดียวน่าจะอบอุ่นและเป็นครอบครัวกว่า
4. เคยมอง Caravel แต่ก็เหมือนว่า มันยังไม่ใช่ ทั้ง บรรยากาศภายใน คนขับ กับ ผู้โดยสาร มันเหมือนไม่ใช่ครอบครับ เหมือนมีพนักงานขับรถ มันเหมือนจะทำให้ความอบอุ่นระหว่างเดินทางมันยังไงๆ อยู่
5. ถ้ารถเป็น Toyota หรือ Honda โดยส่วนตัวจะโอเคมาก

รู้สึกเสียดาย เหมือนหลายๆ ท่าน ที่รถ seg และ ยี่ห้อนี้ จะไม่มีขายในไทย

ปล. เรื่องช่วงล่าง และ เรื่องเก็บเสียง(เสียงผมรับได้) ผมทำเพิ่มได้ครับ ไม่ใช่ปัญหา และไม่ใช่เหตุผลที่ผมต้องเมินหน้าหนี ไม่ว่าทั้ง Toyota หรือ Honda แต่ความสบายใจ วิ่งไปไหนมาไหนสบายใจ ไม่ต้องกังวล ใช้งานยาวๆ มันทำเพิ่ม หรือ ซื้อด้วยเงิน ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ TNP

รถแนวนี้ เจ้าที่ควรเอามาประกอบ / ทำตลาด คือ Nissan ครับ

เพราะ Nissan Teana ก็ทำตลาดไม่รุ่ง 
ใน Class - Executive Sedan - นี้  Toyota กับ Honda กวาดไปรายละ 45%
เหลือให้ Nissan แค่ 10%  เป็นแบบนี้มาแล้ว 3 ตัวถัง

ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ทำไม Nissan Thailand คิดไม่เป็น

ออฟไลน์ Depart

• **
รถแนวนี้ เจ้าที่ควรเอามาประกอบ / ทำตลาด คือ Nissan ครับ

เพราะ Nissan Teana ก็ทำตลาดไม่รุ่ง 
ใน Class - Executive Sedan - นี้  Toyota กับ Honda กวาดไปรายละ 45%
เหลือให้ Nissan แค่ 10%  เป็นแบบนี้มาแล้ว 3 ตัวถัง

ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ทำไม Nissan Thailand คิดไม่เป็น

เห็นด้วยครับ  ในเมื่อรถ mpv ไม่มีเจ้าตลาด  เหมาะมากที่ nissan น่าจะมาเอาดีทางนี้  ขอ size ขนาดกลาง  ราคาประมาณ 1.3-1.6 ล้าน
ผมว่าขายได้ครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
แทบไม่มีครับ ตอนนี้ตลาดหันไปหา SUV กันหมด

ผมก็อยากให้ทำตลาดในบ้านเรานะ เห็นคนถามหากันเยอะ แต่ก็ขอแบบราคาเหมาะสมด้วยครับ

ออฟไลน์ keronijung

• Newbie
  • *
ผมใช้ Freed อยู่ติดใจมาก ๆ ใช้ตั้งแต้ลูกคนแรกยังเล็ก ๆ ตอนนี้มีคนที่สอง มองหารถแบบนี้ให้งบได้แถว ๆ Odyssey แต่ไม่มีถูกใจใกล้เคียงเลย
เสียดาย ๆ จะถอย alphard แฟนก็ไม่ยอมขับบอกว่าใหญ่ไป ซะงั้น อยากให้พิจารณาทำตลาดรถประตูสไลด์แบบนี้อีกเสียงครับ

ออฟไลน์ mentos

• **
nissan รถดีที่ไม่ยอมเอามาขายในไทย

แปลกดี

nissan รถดีที่ไม่ยอมเอามาขายในไทย

แปลกดี

ถ้าหมายถึง Serena ผมก็ไม่ทราบว่ารถดีหรือไม่ดีนะ

แต่คิดเหมือนกันว่า น่าจะเอาเข้าทำตลาดนะ เพราะเห็นรถมีวิ่งๆ อยู่ ผ่านเกรย์มา ยังพอขายได้เลย แล้วถ้า Nissan ขายเอง ทำราคาน่าฟัง มันก็ยังจะพอไปได้นะ ยอดขายอาจจะไม่เยอะ

ออฟไลน์ WTF

นั่นสิเป็นอะไรที่ผมแปลกใจมากๆ บอกขายไม่ดี ก่อนนั้นผมเห็นมันวิ่งกันเต็มเมือง ดูมันขัดกับตัวเลขมากเลย แต่ตัวเลขเขาก็คงจริงอ่ะนะครับ

พูดถึงละน่าเสียดายมากๆ เพราะรอบๆตัวผมก็มีแต่คนอยากได้ อย่างมีน้องคนนึง(ไม่ค่อยรู้เรื่องรถ)วันก่อนบอก เขาจะรอซื้อ freed ตัวใหม่ ไปดูใน youtube มา ผมก็บอก เขาไม่ขายแล้ว มันก็งงว่าทำไม สวยก็สวย อรรถประโยชน์ก็ดี หรือผมเอง อยากได้มากที่สุดคือ odyssey กับ estima แต่ก็ไม่มีแล้ว(ยกเว้นเกรย์) แต่อีกมุมนึงคือมันแพงไปด้วย ราคาค่าตัวมันจริงๆสมควรจะแค่ไม่เกิน 2 ล้านเท่านั้น แต่จะให้ประกอบในประเทศก็คงสิ้นหวัง ตอนแรกจะซื้อ kia carnival แต่มันก็ใหญ่ไปนิด และหาศูนย์ยากเกิน

สรุปคือ อยากให้ทั้ง toyota และ honda ลองทำตลาดนี้ใหม่อีกทีจริงๆ นำมาจาก indo หรืออะไรก็ได้ที่จะให้ค่าตัวสมเหตุสมผลหน่อย เช่น freed 0.8-0.99ล้าน Step Wagon 1.5-1.7 ล้าน หรือ odyssey ซัก 1.9-2.1 ล้าน น่าจะขายได้นะ

ปล. Alphard ใหม่ก็ราคาไปไกลซะเหลือเกิน คนไทยงบซื้อรถ 1.3-2.0 ล้าน น่าจะเหมาะสมกับคนส่วนมาก และสังคมคนแก่กำลังมา รถแบบนี้ตอบโจทย์มากสุดแล้ว

นั่นสิเป็นอะไรที่ผมแปลกใจมากๆ บอกขายไม่ดี ก่อนนั้นผมเห็นมันวิ่งกันเต็มเมือง ดูมันขัดกับตัวเลขมากเลย แต่ตัวเลขเขาก็คงจริงอ่ะนะครับ

พูดถึงละน่าเสียดายมากๆ เพราะรอบๆตัวผมก็มีแต่คนอยากได้ อย่างมีน้องคนนึง(ไม่ค่อยรู้เรื่องรถ)วันก่อนบอก เขาจะรอซื้อ freed ตัวใหม่ ไปดูใน youtube มา ผมก็บอก เขาไม่ขายแล้ว มันก็งงว่าทำไม สวยก็สวย อรรถประโยชน์ก็ดี หรือผมเอง อยากได้มากที่สุดคือ odyssey กับ estima แต่ก็ไม่มีแล้ว(ยกเว้นเกรย์) แต่อีกมุมนึงคือมันแพงไปด้วย ราคาค่าตัวมันจริงๆสมควรจะแค่ไม่เกิน 2 ล้านเท่านั้น แต่จะให้ประกอบในประเทศก็คงสิ้นหวัง ตอนแรกจะซื้อ kia carnival แต่มันก็ใหญ่ไปนิด และหาศูนย์ยากเกิน

สรุปคือ อยากให้ทั้ง toyota และ honda ลองทำตลาดนี้ใหม่อีกทีจริงๆ นำมาจาก indo หรืออะไรก็ได้ที่จะให้ค่าตัวสมเหตุสมผลหน่อย เช่น freed 0.8-0.99ล้าน Step Wagon 1.5-1.7 ล้าน หรือ odyssey ซัก 1.9-2.1 ล้าน น่าจะขายได้นะ

ปล. Alphard ใหม่ก็ราคาไปไกลซะเหลือเกิน คนไทยงบซื้อรถ 1.3-2.0 ล้าน น่าจะเหมาะสมกับคนส่วนมาก และสังคมคนแก่กำลังมา รถแบบนี้ตอบโจทย์มากสุดแล้ว

เห็นด้วยเลย คิดคล้ายๆ กับผมเลย

ออฟไลน์ น้ำเขียว

ใช่เลยครับสนับสนุกความคิดคุณ WTF อีกเสียง แต่ก่อนไม่เคยสนใจรถประเภทนี้เลยจนมีครอบครัวมีลูกเลยต้องมาหาข้อมูลแต่ตัวเลือกมันน้อยจริงๆ

ออฟไลน์ Buffy

เอาจริงน่ะ ตอนนี้ผมอยากได้  Honda odyssey  มาก

อยากได้ MPV ที่มีไว้ขับ ไม่เหมือน Alphard / V Class/ Volk ที่เหมือนมีไว้ให้คนขับ

Honda odyssey ตอบโจทย์ผมทุกอย่าง ยกเว้น ซื้อไม่ทัน .....

ตอนนี้เลยเล็ง Kia อยู่  หาก ภาพรวมดี อาจถอยปลายปี

ออฟไลน์ pforu

• Reflection of the Future...
เอาจริงน่ะ ตอนนี้ผมอยากได้  Honda odyssey  มาก

อยากได้ MPV ที่มีไว้ขับ ไม่เหมือน Alphard / V Class/ Volk ที่เหมือนมีไว้ให้คนขับ

Honda odyssey ตอบโจทย์ผมทุกอย่าง ยกเว้น ซื้อไม่ทัน .....

ตอนนี้เลยเล็ง Kia อยู่  หาก ภาพรวมดี อาจถอยปลายปี
ผมมาเชียร์ kia ถ้ารับได้เรื่องศูนย์ฯซึ่งมีน้อย ถึงน้อยมาก และรุ่น sxl ราคาตั้ง 2.29 ล้าน แต่ไม่มีออฟชั่น radar cruise กับกล้อง 360 องศา ลองดูใน youtube 2 ออฟชั่นนี้มาจากรง. ดีมาก มากเลย ตัดทิ้งซะงั้น รถสมัยนี้เขามีมากันทั้งนั้น คันใหญ่ช่วยได้เยอะ หรือผู้นำเข้าคิดแต่เป็นเพียงผู้ตาม ไม่เคยคิดจะเป็นผู้นำบ้างเลยหรือครับ
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ no7749

• **
ปลายปีหน้าครับ

อาจจะมีรถ รุ่นหนึ่ง เล็กๆ ประตูสไลด์ ประกอบไทย ด้วย มาจัดจำหน่าย

รถยี่ห้อนี้ กำลังเอารถรุ่นใหม่เข้ามา

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมมาเชียร์ kia ถ้ารับได้เรื่องศูนย์ฯซึ่งมีน้อย ถึงน้อยมาก และรุ่น sxl ราคาตั้ง 2.29 ล้าน แต่ไม่มีออฟชั่น radar cruise กับกล้อง 360 องศา ลองดูใน youtube 2 ออฟชั่นนี้มาจากรง. ดีมาก มากเลย ตัดทิ้งซะงั้น รถสมัยนี้เขามีมากันทั้งนั้น คันใหญ่ช่วยได้เยอะ หรือผู้นำเข้าคิดแต่เป็นเพียงผู้ตาม ไม่เคยคิดจะเป็นผู้นำบ้างเลยหรือครับ

ผมเคยจะออกเกียร์ก่อนโอดิสซีนะ

โอดิสซี่ไม่เคยถอยครั้งเดียวเข้าบ้านได้เลย
ตอนเอาเกียมาลองถอยเข้าบ้านคือ ถอยไม่ได้ครับ

ถ้าจะถอยได้คือต้องไปตามตรงข้ามบ้ายเลื่อนรถให้

คือเสียดายรถใหญ่ๆคันนี้อยู่เหมือนกัน แรงและประหยัดน้ำมันกว่าโอดิสซี่เป็นกองเลย

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ปลายปีหน้าครับ

อาจจะมีรถ รุ่นหนึ่ง เล็กๆ ประตูสไลด์ ประกอบไทย ด้วย มาจัดจำหน่าย

รถยี่ห้อนี้ กำลังเอารถรุ่นใหม่เข้ามา

ทำไมยากจัง เดาไม่ถูก  :o

ออฟไลน์ Auto

ยอดขายรถพวกนี้บ้านเราไมได้เยอะนะครับสำหรับ MPV   ที่มีโดดเด่นเลยยอดขายเยอะ  ๆ  ก็ Innova  รุ่นก่อน  ๆ ถ้าไม่ได้อานิงสงค์ IMV  แล้วขายเยอะในรุ่นที่แล้ว  รุ่นนี้อาจไมไ่ด้นำเข้ามาจำหน่ายอีก
ถ้าเป็น MPV  รุ่นอื่น  ๆ ค่ายอื่น  ๆ เห็นแล้วมันแป๊กเป็นส่วนใหญ่     ยอดขายอาจดูเยอะสำหรับบางคน  แต่สำหรับบริษัทใหญ่มันไมไ่ด้เยอะเพียงพอที่เขาอยากเอามาขาย  สู้ขายรถผลิตในประเทศเอากำไรดีกว่า    แล้วเวลานำรถพวกนี้จากอินโดเข้ามาขายมันต้องมีข้อตกลงในการแลกเปลี่ยนการขายรถหรือชิ้นส่วนอีก     ถ้าไม่มีข้อตกลงอะไร ทางไทยคงไม่ยอมนำเข้ามาอย่างเดียวหรอก
Nissan ไม่มีทางนำเอามาขายอีกแน่  ยอดแป๊กมาก  ไม่มีคนซื้อ  เลิกหวังได้เลย

ออฟไลน์ SM.

ผมว่าแม้แต่คนใน Honda เองก็ไม่รู้ครับ