ผู้เขียน หัวข้อ: HONDA Civic 1.8 สรุปได้ยังครับว่า "เก็บเสียง" สู้ RS ไม่ได้เพราะอะไร  (อ่าน 10190 ครั้ง)

ออฟไลน์ pat8ty9

• Newbie
  • *
สนใจ Civic และ HR-V แต่ลอง HR-V และก็ตัดไปเพราะเสียงดัง ดังเวอร์มาก ช่วงลางหลังนี่ดีดได้โหดมาก  ไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนโช๊คเปลี่ยนสปริง จะแน่นหนึบและดีดน้อยลงได้ไหม

ทีนี้ก็เลยมาดู Civic 1.8 แต่ไม่มีให้เทส มีแต่ RS   โหเงียบ เงียบมาก แม้ไม่เท่าคู่แข่งแต่เงียบกว่า HR-V เยอะ

กลับมาบ้านมีคนบอกเฮ้ย 1.8 มันดังกว่านะ ลองหาข้อมูลก็จริง มันดังเท่า HR-V ไหมครับ แล้วสรุป ณ วันนี้จริงๆ พอมีคนทราบยังครับว่ามันดังกว่าจริงๆเพราะอะไร ขอบคุณครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
วัสดุซับเสียงครับ รุ่นท็อปใส่มาให้ รุ่นล่างกว่าไม่ได้ใส่มา

ในไทยไม่แน่ใจว่ามีมั้ย แต่ต่างประเทศเป็นแบบนี้ครับ จากข้อมูลที่ผมหามาตอน Civic เปิดตัวที่ต่างประเทศใหม่ๆ

รอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ

ค่ายนี้กับเรื่องการเก็บเสียง ขึ้นชื่อว่าดังเป็นปกติครับ อยากได้เงียบกว่าเดิมต้องไปแดมป์เพิ่มเอาครับ หรือไม่ก็ไปหาค่ายอื่นครับ

คันซิตี้ที่บ้านผม เสียงลมเสียงยางมันเริ่มดังขึ้นเรื่อยๆหลังจากใช้งานไปเรื่อยๆครับ แถมมาด้วยเสียงก๊อกๆแก๊กๆเริ่มมาเต็มเลย ซ้าย ขวา หน้า เหอๆ ค่อยๆโผล่มาเรื่อยๆครับ แรกๆยังเงียบกว่านี้เยอะ
คันหลักใช้ Camry เงียบกว่ามากครับ สุดจะมีความสุข พอไปนั่งซิตี้แล้วต้องบ่นทุกทีเลย รับไม่ได้ซะงั้นเพราะดันชินกับสิ่งที่ดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2018, 21:02:41 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
น่าจะสรุปเป็นกิจลักษณะไม่ได้ครับ

เพราะเรื่องเก็บเสียงนี่ มันค่อนข้างจะพิสูจน์ยาก  พวกสิ่งเหล่านี้ Honda เก่งยิ่งนักในการปรับเปลี่ยนเพื่อลดต้นทุนครับ

ออฟไลน์ Tien.W

เคยอ่านเจอที่ไหนหว่า ว่า รุ่น Top ของ Civic จะได้รับการบุวัสดุซับเสียงเพิ่ม ทำให้เงียบกว่าน่ะครับ

แต่พวกนี้ มันก็ไม่ยากเท่าไหร่ แค่ damp หรือ พ่นซุ้มล้อซับเสียง มันก็ช่วยให้ดีขึ้นในระดับหนึ่งแล้วล่ะ .. ท่องไว้อยากเงียบ อย่าคบ Honda 55

ออฟไลน์ AboveGod

ซื้อ 1.8 ซื้อพวกซับเสียง 1.5 มาใส่ได้เลยตรงรุ่นพวกจุดต่างๆ เอาเลขพาทนัมเบอร์ไปเบิกได้เลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ส่วนนึงคือคิ้วยางประตูด้านล่างของ 1.8 เหมือนจะไม่มี แต่พวกติดหอยมี
ในคลับคนใช้ 1.8 เบิกพาร์ท 1.5 มาใส่จริงๆ  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ pat8ty9

• Newbie
  • *
เห็นทางสว่างขึ้นเอยะเลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ viwatz

• Newbie
  • *
อันนี้เป็นของประตูหน้า  ประตูหลังชายล่าง ผมหาไม่เลขไม่เจอ ถ้าเจอเลขแล้วจะบอกครับ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
Honda ถนัดเรื่องนี้จริงๆ
City ตัวปัจจุบันยังตัดพลาสติกซุ้มล้อหลังออกไปเลย

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
เรื่องเสียงก๊อปแก๊ป
Honda ยังออกแบบพวกเขี้ยวล้อคชิ้นส่วนต่างๆไม่เก่งเท่าโตโยต้า ทำให้พอใช้ไปนานๆแล้วเขี้ยวพวกนี้มันล้าและให้ตัวได้มากกว่า มันเลยมีเสียงตามมา อันนี้เพื่อนในโตโยต้าเล่าให้ฟังมา (คือบริษัทรถยนต์เค้าซื้อรถคู่แข่งมาผ่าดูเป็นปกติอยู่แล้ว)

ออฟไลน์ NoBiReacto

เคยนั่งเบาะหลังตัว1.8el ตอนไปtest drive ประทับใจทุกอย่าง ยกเว้นเสียงยางเสียงพื้นถนนดังมาก ดังจนผมแปลกใจว่ารถที่ลองขับนี้ลืมติดยางขอบประตูมาหรือเปล่า

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เรื่องเก็บเสียงไม่แน่ใจ แต่ option ในไทยถูกตัดออกไปเยอะ
ทั้ง โครงกันชนด้านหน้า ฯ ด้วยครับ  8)

ออฟไลน์ SUBzero

• Jr. Member
  • **
RS นี่เงียบแล้วเหรอครับ ผมประสาทเสียกับมันเลยทีเดียว >:(

ออฟไลน์ CarameLon

เคยนั่งเบาะหลัง Rsรถเพื่อนขับ 120km/h เปิดคาราบาว
เสียงลมท้องเครื่องกระจกหน้า เสียงยางบดถนน
แทบจะตะโกนคุยกัน คอเป็นเอ็น

ปล. เพื่อนหูไม่ดี #ไม่เกี่ยว  8) 8) 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Kendow

เคยนั่งตัว 5 ประตู การเก็บเสียงถือว่าน่าผิดหวังครับ อัลติส esport option cx3 ดีกว่าชัดเจน ที่แน่ๆ ดีกว่ามาสด้า 3 ก่อน mc
อ่าวตัวเทอร์โบยังรู้สึกว่าเก็บเสียงไม่ค่อยดี แล้ว ตัว 1.8 ที่เก็บเสียงแย่กว่าจะขนาดไหนเนี่ย
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ Arm

Honda ถนัดเรื่องนี้จริงๆ
City ตัวปัจจุบันยังตัดพลาสติกซุ้มล้อหลังออกไปเลย

Jazz กับ City ตัดออกตั้งแต่ my2016 พร้อมกับเปลี่ยนจอ advance touch เป็นเครื่องเสียงหน้าโง่

ยอมๆ ฮอนด้านี้เก่งจริงๆเรื่องนี้ ถนัดนัก >:(
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Teera

เมรียใช้ Honda JAZZ gK ผมจับเปลี่ยน Tein Street Advance ตอนออกมาใหม่ๆ เพราะ มันย้วยๆ เด้งๆ บอกไม่ถูก ก็ดีขึ้น
เมื่อเดือรที่แล้ว ได้ล้อ Spoon SW 3.8 กะยาง RE003 ไป ลองขับดู คนละคัน เลยครับ  ชอบๆ