ผู้เขียน หัวข้อ: update: Lancer EX เกียร์กระตุก หาสาเหตุไม่เจอครับ...  (อ่าน 7651 ครั้ง)

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
จาก http://community.headlightmag.com/index.php?topic=65467.msg1150320#msg1150320

จากนั้นได้ลองรถกับหัวหน้าช่าง ซึ่งก็ยังพบอาการกระตุกเหมือนเดิม จึงบอกไปว่า ให้ลองเปลี่ยนกรองเกียร์ดู

หลังจากนั้นพอเปลี่ยนเสร็จ กลายเป็นว่า รถเข้า safe mode ขับได้แค่เกียร์1เท่านั้น  ช่างบอกว่าโค้ทโชว์ว่า สมองเกียร์พัง

เท่าที่คุยคือ ชุดมอเตอร์ไฟฟ้าพัง แต่มิตซูไม่มีขายแยก ต้องซื้อเป็นยวงมาเท่านั้น (ราคาตามรูปแนบ)

ส่วนตัวตอนนี้คือ ไม่มั่นใจในศูนย์บริการมิตซูแล้วครับ แม้แต่นิดเดียว....

ตอนที่เข้า safe mode ศูนย์บอกให้มานำรถคืนได้ คืนบ้าอะไรขับได้แค่เกียร์1 คือคิดได้ยังไง สุดท้ายขับออกมาแล้ววนกลับไปจอดศูนย์

ตอนแรกศูนย์แจ้งว่า ถ้าเบิกเกียร์วันนี้ ได้อีกทีเดือนสิงหาคม (ไม่มีรถทดแทน) ผมก็ไม่ยอมสิครับ คุยไปคุยมา บอกจะเบิกให้ได้เร็วกว่านั้น แต่จะแจ้งอีกครั้ง

งงมากที่รถผลิตในไทย แต่ทำไมต้องเบิกเกียร์จากญี่ปุ่น?

หลังจากนั้นศูนย์กลับบอกว่า ขอรื้อมาดูก่อนแล้วกัน เพราะก็ไม่แน่ใจ... เฮ่ย แบบนี้ก็ได้ด้วย แต่เสนอราคามาเรียบร้อย....

คำถาม

- เปลี่ยนกรองเกียร์เฉยๆนี่ทำให้เข้า safe mode เลยได้หรอครับ และเปลี่ยนแค่กรองเกียร์นี่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ด้วยเหรอครับ?

- จะทราบได้อย่างไรว่า ที่เค้าบอกว่าชุดมอเตอร์พังเนี่ย มันพังจริง ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่หาย ใครต้องรับผิดชอบครับ?

- มีใครแนะนำศูนย์"ซ่อม"นอกได้ไหมครับ? ไม่อยากเสี่ยงกับศูนย์มิตซูแล้ว และคิดว่าเปลี่ยนทั้งชุดไม่คุ้ม เพราะรถจะขายแล้ว

ราคาได้ไม่ถึงสี่แสน...แต่จะให้เปลี่ยนเกียร์สี่หมื่นกว่า...

ขอบคุณทุกท่านครับ  :'(

ออฟไลน์ Gordon Freeman

• Hero Member
Re: update: Lancer EX เกียร์กระตุก หาสาเหตุไม่เจอครับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 13:44:30 »
เข้ามาสงสัย

ทำไมใช้น้ำมันเกียร์อีโค่คาร์ครับ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ Magl

Re: update: Lancer EX เกียร์กระตุก หาสาเหตุไม่เจอครับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 13:52:48 »
Cvt jatco7 รึเปล่าครับ ถ้าใช่ร้านซ่อมเกียร์มีเยอะเลยครับ ยกลูกใส่ได้เลย ราคาแล้วแต่รุ่น

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 14:28:24 »
Mitsubishi ตัวนี้ มันเกียร์ Jatco CVT7 นี่นา อะไหล่ข้างนอกเยอะแยะ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 15:21:31 »
ผมบอกได้เลยว่าถ้าซ่อมเกียร์ช่างศูนย์ไม่เก่งพอ
หาร้านซ่อมเก่งๆดีกว่าครับ

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 23:34:55 »
เกียร์ CVT ที่เจ้า EX ใช้อยู่นั้น เป็นรุ่น CVT-2 ผลิตที่โรงงานของ JATCO ประเทศญี่ปุ่นครับ ไม่ใช่ CVT-7 ที่ร่วมกับตระกูล ECO CAR และ SYLPHY PALSAR น่ะครับ

ข้อมูลด้านการซ่อมบำรุง EX
รบกวนใน PM น่ะครับ จขกท.
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 00:26:49 »
CVT รุ่นนี้ไม่ใช่ JF015 (CVT-7) ครับ เป็นรุ่นเทียบเคียงกะฝั่ง J32 แต่กล่องสมองกล โปรแกรม กะชิ้นส่วนอีกนิดหน่อยแตกต่างกัน

ตัวที่ลูกใกล้เคียงกันกะนิสสันอีโคคาร์ และผองเพื่อน (แต่โปรแกรมมากันคนละอย่าง) จะเป็นตระกูล Mirage/Attrage
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 04:56:44 »
เขาไปใน Club เลยครับ หาเกียรมือสอง + อะไหล่มีนะ...

ส่วน นมก. Ex ศูนย์ใช้ตัวนี้แหละครับ J4 ไม่ผิดเพี้ยน...

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 09:27:06 »
ไป เช็ค OBD ครับ ว่ามันขึ้น Code อะไร
แล้วซ่อมตามอาการ

Lancer ใช้ เกียร์ JF011E ครับ

สมอง เกียร เรียก Valve Body
https://www.amazon.com/JF011E-Transmission-Solenoids-Tested-Remanufactured/dp/B07454FJZR

เปลี่ยกยกชุด ได้เลย

แต่ถ้าเอาประหยัดก็
แยกเป็นชิ้นๆ
สเต็ปมอเตอร์ โซลินอย สั่ง Aliexpress ได้

แล้วก็เลิกเข้าศูนยได้ แล้ว ช่างซ่อมไม่เป็นหรอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2018, 09:32:03 โดย mamaman »

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 09:52:06 »
CVT รุ่นนี้ไม่ใช่ JF015 (CVT-7) ครับ เป็นรุ่นเทียบเคียงกะฝั่ง J32 แต่กล่องสมองกล โปรแกรม กะชิ้นส่วนอีกนิดหน่อยแตกต่างกัน

ตัวที่ลูกใกล้เคียงกันกะนิสสันอีโคคาร์ และผองเพื่อน (แต่โปรแกรมมากันคนละอย่าง) จะเป็นตระกูล Mirage/Attrage

ตามนี้ครับ เป็น CVT ตัวเดียวกับ J32 2.0 + 2.5 ก่อน mc (ไม่มี oil cooler)
แต่ถ้าเป็นที่ ecu เกียร์พังจริง ไม่น่าเทียบอะไหล่กันได้ โดยเฉพาะของคุณเป็น 2.0 มันโปรแกรมมาให้มี mode +- แล้ว
แต่ที่น่าลองคือ J32 ก่อน mc เจอตัดเข้า safe mode เป็นว่าเล่น อู่นอกเค้ารีเซทโค้ดหาย ไม่แน่ใจว่าเค้าจะทำให้ EX ได้หรือไม่

แต่ถ้าเป็นผม คงจับยัดเกียร์ MT เผื่อเล่นซนต่อได้ เปลี่ยนมาก็คงพะวงอีกว่าจะพังไหม

J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 10:48:24 »

ใช่ Step  Moter พังไหมถ้าพัง ซื้ออะไหล่เปลี่ยเองได้ครับ

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 13:19:08 »
เกียร์ CVT  J32 2.0 -2.5 จะเป็นรุ่น JF010E  ส่วนรุ่นที่มีโหมดบวกลบจะเป็นรุ่น JF011E  ที่ใช้ใน Lancer , X-trail T31 แต่คุณภาพชิ้นส่วนบางอย่างใน X-Trail T31 คงจะดีกว่า เพราะรองรับระบบขับเคลื่อนสี่ล้อในตัวที่จำหน่ายที่ประเทศอื่นด้วย 

ปกติเกียร์เสียเค้าจะไม่ซ่อมในศูนย์นะครับ ถ้าเข้าศูนย์หมายถึงเปลี่ยนเกียร์ใหม่ทั้งลูก ช่างศูนย์จะชำนาญงานเปลี่ยนทั้งชิ้นมากกว่า  ถ้าจะซ่อมควรนำมาซ่อมอู่ที่ซ่อมเกียร์โดยเฉพาะ หรืออู่ที่ชำนาญในรถยี่ห้อนั้นๆโดยตรง ผมแนะนำให้ปรึกษาอู่นี้ดู

https://m.facebook.com/amautotransmissions/?ref=page_internal&mt_nav=1

ออฟไลน์ apcha

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 13:59:31 »
อู่นอกมีซ่อมหลายที่นะ ทั้งแบบยกเกียร์มือสองไม่เกินสามหมื่น หรือซ่อมตามอาการ

ลองอู่เฉพาะมิตซู อู่เนส สุวินทรวงศ์ หรือ อู่ TY ซอยวัดกำแพง นนท์บุรี

ร้านแถวบางใหญ่ มีแบบโอเวอร์ฮอลเกียร์ ด้วย

ใช้ EX เคยเกียร์มีปัญหาไม่เปลี่ยนเกียรื ซื้อสเตปมอเตอร์มาให้อู่แถวบางแวก 104 เปลี่ยนให้หมดไปราวสามพันเอง