ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าCrossover ขายดีกว่ารถเก๋ง  (อ่าน 5718 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
ถ้าCrossover ขายดีกว่ารถเก๋ง
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 02:49:28 »
ถ้า Crossoverขายดีกว่ารถเก๋ง เป็นไปได้ไหมครับว่าทุกค่ายรถญี่ปุ่น
Toyota Honda Nissan จะลดขนาดD และเพิ่มขนาด C seg. มาอยู่ตรงกลางและเหลือ Model เดียวอาจจะเป็น Accvic Camtis
(คล้ายกับLexusที่มีแต่ ES)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
Re: ถ้าCrossover ขายดีกว่ารถเก๋ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 05:29:38 »
อืมๆช่างคิดเนาะ กลายเป็นรถกลายพันธุ์ mutation ไปเลยนะเนี่ย แต่ผมตลกไอ้ แคมติ๊สนี่แหละ มันฟังดูแล้วตลกๆยังไงไม่รู้ 55  :-X

ออฟไลน์ pjs6306

Re: ถ้าCrossover ขายดีกว่ารถเก๋ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 05:39:55 »
ถ้าจะเป็นแบบนั้นค่ายรถคงต้องเพิ่ม ไลน์cross over เยอะๆ แต่ปัจจุบันยอดรวม ยังห่างไกลกับยอดเก๋งเพราะมีทั้ง eco car,b seg,c seg,d seg

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 05:51:26 »
c-seg อย่าง civic ขนาดก็พอๆกับ d-seg แล้วนะ ต่างกันแค่ เครื่องยนต์ วัสดุ การตกแต่ง การปรับพวกช่างล่าง/เครื่องยนต์ให้เหมาะกับตลอดแค่นั้น

ออฟไลน์ bullyboy

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 08:02:09 »
อันนี้หมายถึงเมืองไทยหรือทั่วโลกครับ

ประเทศอื่นๆ รสนิยม และ ความต้องการเรื่องรถเค้าอาจจะไม่เหมือนเราก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 08:45:56 »
สิ่งที่มันจะเกิดขึ้นก่อนก็คือ อาจเห็น D-segment หดตัวลงมากครับ เช่นอาจจะเหลือแค่แคมรีแอคคอร์ดสองรุ่น และในโฉมต่อๆไปอีก 5 ปีข้างหน้า ก็อาจจะเหลือรุ่นย่อยน้อยลง ส่วนพวก C-segment อาจจะเจอสถานการณ์เดียวกันถ้ากลุ่ม B SUV ขายดีมาก เพราะตอนนี้ C-HR ก็เปิดตัวมาแล้ว ต้องรอดูยาวๆว่า จะขายดีไปเรื่อยๆแบบนี้ไหมครับ ถ้าขายดี มันก็จะจุดกระแสตลาดให้คนหันมามองประเภทรถแบบนี้มากขึ้นแทนเก๋ง ถ้าเป็นแบบนั้น C segment sedan ก็คงเจออาการเดียวกัน

แต่ส่วนตัวผมนะครับ จากใจคนที่จอง C-HR ผมคิดว่า รถ B SUV ถ้าเทียบกับเก๋ง ผมคิดว่า เก๋งเองก็ไม่ได้ว่าด้อยกว่ากันมากในเรื่องของความอเนกประสงค์ แต่มันดูเหมือนยกสูงกว่าหน่อยนึง (ก็แค่ไม่กี่เซ็นเองนะถ้าจอดเทียบกัน) แล้วเอาจริงๆ เวลาเราใช้งานบรรทุกของ เราไม่ค่อยได้ใช้พื้นที่ๆอยู่สูงกว่าแนวขอบรองไหล่เบาะหลังเท่าไหร่ เรามักจะวางของแนวราบมากกว่า แต่พอเห็นรถมันใหญ่ เราก็ชอบ ก็มักซื้อเผื่อกันไว้ก่อน (แฟนผมก็เป็นแบบนั้น) ซึ่งอันที่จริงตอนแรกผมก็จะเอาซีวิคแล้วแหละ แต่ติดว่า 1.8 EL มีแอร์แบ็กแค่สองใบ ถ้าจะเอาครบต้องไป Turbo RS ซึ่งผมคิดว่าเกินความจำเป็นครับ ส่วนอัลติสคุณสมบัติครบ แต่ผมมองว่าปลายตลาดแล้วไม่ค่อยอยากซื้อ คนอื่น(น่าจะส่วนมากด้วย)อาจจะมองว่ามันไม่สวยไม่ใหญ่เท่าซีวิค ดังนั้นที่พูดมายาวๆตรงนี้จะสื่อว่า ถ้าหาก C-segment ทำการบ้านมาดีกว่านี้ ตั้งใจทำตลาดให้มากกว่านี้ เข้าใจความต้องการลูกค้าจริงๆ ผมว่ามันยังขายได้ครับ

เก๋งเล็กยังไม่ค่อยน่าเป็นห่วง มันยังมีกลุ่มลูกค้าที่ขับรถคนเดียวอยู่อีกเยอะ ที่ไม่ได้ต้องการรถสูงๆที่ขับแล้วทรงตัวได้ไม่มั่นคงเท่าเก๋ง (เช่นกลุ่มเซลส์ที่ต้องวิ่งงาน ทำเวลา) สุดท้ายเก๋งคงไม่หายไปไหนหรอกครับ แต่อาจลดความหลากหลายลงบ้าง
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 08:50:42 »
เมืองไทย crossover ยังเตี้ยไปถ้าน้ำท่วม หรือถนนพังๆ SUV นุ่มๆ คันเล็กๆ ตอบโจทย์มากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2018, 13:22:18 โดย NoName__??? »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 08:53:18 »
ถ้าขายดีกว่า ก็ยินดีด้วยครับ

เพราะทุกวันนี้ SUV ก็จะขายพอๆ กับ เก๋ง อยู่แล้ว ในบาง seg

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 09:15:50 »
แนวโน้มที่ SUV จะฮิตกว่าคนเก๋งมันกำลังเกิดขึ้นจริงครับ ทำให้การปรับขนาดรถได้เริ่มขึ้นแล้ว อย่าง Civic ทุกวันนี้ก็ขนาดเท่า Accord 
แต่การรวม C กับ D ให้เหลือรุ่นเดียว อันนี้คิดว่าเป็นไปไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 12:16:40 »
ปัญหาน้ำท่วมกรุงเทพนี่จะทำให้ ตลาดรถของเมืองไทยต้องเปลี่ยนไปตลอดกาล อย่างนั้นหรือ?

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 13:08:53 »
มันจะเหมือนเมกาตอนนี้อะครับ sedan ขายไม่ค่อยออกแล้วยิ่งพวก d-seg

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 13:42:53 »
เห็นคำถามของ จขกท. แล้ว ทำให้ผมนึกถึงรถบ้านค่ายญี่ปุ่นอยู่รุ่นนึง  --- Subaru Legacy

เมื่อก่อนนั้น Subaru ทำรถเก๋ง 4 ประตูไซส์ D-secment และมีระบบขับเคลื่อน 4 ล้อขายในทวีปอเมริกา มันก็ขายได้ไม่มากเท่าไหร่นัก

วันดีคืนดี ... ก็ปรับตัวถังให้ท้ายยาวขึ้นแล้วทำเป็น 5 ประตู ใช้ชื่อว่า Legacy outback ปรากฎว่าได้รับความนิยม ขายดิบขายดี บรรดาพ่อบ้านแม่บ้านมาซื้อกันเพียบ
และด้วยความที่มีระบบขับ 4 อยู่แล้ว ก็เลยออกรุ่นยกสูงเพิ่ม ไว้สำหรับคนที่อยากซื้อไว้ขับไปเที่ยวตามป่าเขาช่วงวันหยุด กลายเป็นรถ D-Secment Crossover ยุคแรกๆ ปัจจุบันนี้ใช้ชื่อรุ่นว่า Outback อย่างเดียว

เคสนี้เป็นตัวอย่างของรถญี่ปุ่นค่ายหนึ่ง ที่มีกลยุทธ์ในการผลิตขายรถ D-Sec ที่น่าสนใจ เลยเอามาเล่าให้ฟังกันครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 14:31:34 »
Crossover ไม่มีทางขายดีกว่ารถเก่ง
Dsegmentโอกาสยุบตัวลงยากมาก ตลาดไทยอาจจะซบเซา แต่อย่างเมกาหรือประเทศใหญ่ๆได้รับความนิยมมาก

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 15:08:36 »
Crossover ไม่มีทางขายดีกว่ารถเก่ง
Dsegmentโอกาสยุบตัวลงยากมาก ตลาดไทยอาจจะซบเซา แต่อย่างเมกาหรือประเทศใหญ่ๆได้รับความนิยมมาก
แนวโน้มหดตัวลงเหมือนกันครับ  ทั้งเก๋งเล็ก เก๋งใหญ่

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 16:43:12 »
มันจะเหมือนเมกาตอนนี้อะครับ sedan ขายไม่ค่อยออกแล้วยิ่งพวก d-seg

ยอดขายใน america ถ้าไม่นับกระบะ full size แล้ว

ยอดขาย camry civic คือ top 5 best seller 2018 เลยนะครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 21:25:27 »
คิดว่าน่าจะเป็นได้น้อยมากครับ เพราะจากอดีต ทุกๆครั้งที่เปลี่ยนรุ่น ขนาดตัวรถจะใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ

ถ้า D-Seg ในบ้านเราอาจจะหายไป ก็เป็นไปได้ เหลือ C-Seg ที่ขยายใหญ่ขึ้น แต่ในต่างประเทศก็จะยังมีเหมือนเดิม และไม่น่ามีลูกผสมมาคั่น

ลองสังเกตดูครับ ถนนตัดใหม่ๆเดี๋ยวนี้เลนกว้างขึ้นกว่าเดิมจากถนนที่ทำไว้เมื่อนานแล้วเยอะนะครับ และ Altis ในอดีต ก็คันเล็กกว่าในปัจจุบัน และก็เป็น C-Seg เหมือนกัน

ในอนาคตอะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ ไม่ต้องไปคิดมากคิดไกลหรอกครับ ถึงเวลาก็เป็นหน้าที่ของผู้ผลิตที่ต้องจัดการตามความต้องการของผู้บริโภคอยู่ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2018, 21:29:10 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 20:49:54 »
คิดว่าน่าจะเป็นได้น้อยมากครับ เพราะจากอดีต ทุกๆครั้งที่เปลี่ยนรุ่น ขนาดตัวรถจะใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ

ถ้า D-Seg ในบ้านเราอาจจะหายไป ก็เป็นไปได้ เหลือ C-Seg ที่ขยายใหญ่ขึ้น แต่ในต่างประเทศก็จะยังมีเหมือนเดิม และไม่น่ามีลูกผสมมาคั่น

ลองสังเกตดูครับ ถนนตัดใหม่ๆเดี๋ยวนี้เลนกว้างขึ้นกว่าเดิมจากถนนที่ทำไว้เมื่อนานแล้วเยอะนะครับ และ Altis ในอดีต ก็คันเล็กกว่าในปัจจุบัน และก็เป็น C-Seg เหมือนกัน

ในอนาคตอะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ ไม่ต้องไปคิดมากคิดไกลหรอกครับ ถึงเวลาก็เป็นหน้าที่ของผู้ผลิตที่ต้องจัดการตามความต้องการของผู้บริโภคอยู่ดีครับ

ทุกครั้งที่เปลี่ยนโฉม จะมีขนาดใหญ่ขึ้นครับ ผมก็สังเกตุอยู่
ลองดูตามท้องถนนก็ได้ 230E(รุ่นโรงจำปา) เทียบกับ Civic โฉมล่าสุด
Civic มีขนาดbody ใหญ่กว่าครับ และสังเกตุ PPV ทุกรุ่นที่ออกมาจะใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 21:58:11 »
ผมว่าแนวโน้มคงเป็นแบบนั้นนะ

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2018, 00:02:35 »
อยากให้ Honda ปลุกผี Accord Crosstour อ่ะครับ
รอบนี้ผมว่า น่าจะรุ่ง

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2018, 00:40:01 »
ก็ดีนะครับเผื่ออนาคต ผมจะเห็น
honda avancier
toyota prado
มาลองตลาดแทน D-seg

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2018, 08:15:58 »
ปัญหาน้ำท่วมกรุงเทพนี่จะทำให้ ตลาดรถของเมืองไทยต้องเปลี่ยนไปตลอดกาล อย่างนั้นหรือ?
ผมก็คิดว่าเป็นแบบนั้นครับ เวลาเจอน้ำท่วมแล้วขับเก๋งนี่เครียดเลย
BMW 750E M SPORT