ผู้เขียน หัวข้อ: ดอกเบี้ยลดต้นลดดอก กับ บอลลูน คืออันเดียวกันมั้ยครับ  (อ่าน 4717 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kubota

• Full Member
    • .
พอดีผมไปจอง x3 มา ผ่อน 5 ปี ดาวน์ 25%
flate rate ดอกเบี้ยรวม ไม่เกิน 4แสน
บอลลูน ดอกรวม 8.7 แสน

ผมเลยถามเค้าว่าดอกแบบ ตามข่าว
คนซื้อรถเฮ! 1 ก.ค. 61 ไฟแนนซ์ต้องคิดดอกเบี้ยแบบ "ลดต้นลดดอก"
มันจะมามั้ย

เซลล์บอกว่ามันคืออันเดียวกันกับ บอลลูน อะครับ ถ้าปิดยอด จะได้ส่วนลดดอกเบี้ยทันทีครึ่งนึง แต่ถ้าโป๊ะ(คือจ่ายเกินค่างวดในแต่ละเดือน) จะไม่ได้ส่วนลด
ผมเลยงงๆว่ามันน่าจะไม่ใช่อันเดียวกันกับ "ลดต้นลดดอก" แบบผ่อนบ้าน

แล้วดอกเบี้ย "ลดต้นลดดอก" สำหรับรถยุโหรป จะถูกบังคับใช้ด้วยมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
ผมคิดว่าไม่น่าใช่ครับเพราะต้นปีผมเพิ่งโปะที่ผ่อนFlat rateของBenz GLEไปหยกๆทางกรุงศรีออโต้ก็ลดดอกให้ผม50%เรียบร้อย
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ akewizard

บอลลูนมันเป็นวิธีการแบ่งงวดพิเศษเฉยๆครับ เช่นทุกงวดเดือนที่ 6 และ 12 ของปีจะต้องจ่ายมากกว่าปกติหน่อย (เหมาะสำหรับคนที่มีโบนัสทุก 6 เดือน ,12 เดือน)
ระบบเดิมมัน Fix ดอกในตัวไปแล้ว เพราะงั้นจ่ายมากจ่ายน้อยเลยไม่มีผล

ระบบใหม่ที่เป็นลดต้นลดดอกให้คิดเหมือนระบบการผ่อนบ้านครับ ถ้างวดไหนจ่ายเยอะกว่าขั้นต่ำมันก็ตัดเงินต้นได้เยอะขึ้น ดอกเบี้ยก็จะลดลงเร็วขึ้น
ถ้าเอาระบบบอลลูนมาใช้กับดอกเบี้ยลดต้นลดดอก มันก็เหมือนเราโปะเงินต้นไปเยอะกว่าขั้นต่ำ หนี้ก็จะหมดเร็วขึ้น

(อยู่ที่แต่ละไฟแนนซ์ด้วย บางเจ้าคำนวณให้มีโปะบอลลูนสำหรับคนที่มีโบนัสทุก 6,12 เดือน แล้วผ่อนต่อเดือนจะได้เบาหน่อย)

• .
ผมคิดว่าไม่น่าใช่ครับเพราะต้นปีผมเพิ่งโปะที่ผ่อนFlat rateของBenz GLEไปหยกๆทางกรุงศรีออโต้ก็ลดดอกให้ผม50%เรียบร้อย
50% ของดอกเบี้ยคงเหลือใช่มั้ยครับ อันนี้รถซื้อตอนปีไหนครับ

ออฟไลน์ pim_cute

คุณต้องแยกให้ออกก่อนว่า ลดต้นลดดอก เป็นวิธีการคิดดอกเบี้ยแบบหนึ่ง

แต่บอลลูน เป็นลักษณะการผ่อนแบบมี salvage ก้อนสุดท้ายจำนวนนึง

ถ้ากฎหมายเค้าบอกว่าต้องคิดดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอก มันก็คิดดอกแบบลดต้นลดดอกแบบมี salvage ก้อนสุดท้าย ก็สามารถทำได้

อย่าเอาไปปนกันมั่วครับ

ออฟไลน์ tnp_super

ไม่น่าจะใช่อันเดียวกัน
 ลดต้นลดดอก คือ คิดดอกเบี้ยตามเงินต้นที่เหลือ ต้นลดดอกก็ลดลงเรื่อยๆ
 บอลลูน ก็คือแบ่งเงินก้อนเป็น สองก้อน คิดดอกเบี้ยจากเงินต้นที่เหลือทั้งหมดแล้วเอามารวม จากนั้นแบ่งเงินต้นออกส่วนนึงไปให้จ่ายงวดสุดท้าย ส่วนอีกส่วนรวมดอกเบี้ยก็ให้ผ่อนตามจำนวนงวดตามสัญญา ซึ่งทำให้ดูว่าผ่อนน้อยกว่าแบบปกติ แต่ที่จริงดอกบาน และถ้าไม่มีเงินก้อนปิดงวดสุดท้าย ก็จะนำมาให้ผ่อนต่ออีกอาจจะ 36 หรือ 48 โดยคิดดอกเบี้ยใหม่อีกรอบ

ออฟไลน์ simcity

คนละอันกันครับ

บอลลูน คือ จ่ายก้อนสุดท้าย หลังจากผ่อนหมด (แต่ก็บวกดอกเบี้ยไปแล้ว)

เช่นราคารถ 3 ล้าน
ดาวน์ 1 ล้าน
จัดไฟแนนท์ 1.5 ล้าน (อันนี้ ดอกเบี้ยปกติคิด Flat rate ดอกประมาณ 2.5%)
ยอดบอลลูน 5 แสน

====================

สมมติว่าผ่อน 48 เดือน หลังผ่อนครบ ค่อยจ่ายยอดบอลลูน 5 แสน

แต่เค้าจะไม่คิดเราแค่ 5 แสน จะบวกดอกเบี้ย เผื่อไป 4 ปี

(สมมติว่า 7% ต่อปี แบบลดต้นลดดอก)

ยอดบอลลูนก็จะประมาณ 655,398 บาท

พูดง่ายๆ ก็คือ ยอดบอลลูนนี้ ถ้าจ่ายวันนี้เลยคิด 5 แสน

แต่ถ้าเราจ่ายอีก 4 ปีข้างหน้า 655,398 บาท 

• .
ผมไปอ่านอันนี้มา เหมือน ลดต้น-ลดดอก แค่ชื่ออะครับ แต่ไม่ได้เป็นแบบผ่อนบ้านจริงๆ
อ้างถึง
ลดต้น-ลดดอก สัญญาเช่าซื้อรถใหม่ ใครได้ ใครเสีย ดีเดย์ 1 ก.ค.ผ่อนถูกลงเหรอ?

เนื้อหาหลักๆ เท่าที่พลิกอ่านอยู่หลายตลบ มีก็แต่เรื่อง การคิดอัตราดอกเบี้ยกรณีผิดนัดชำระหนี้ (ตรงนี้ขีดเส้นใต้ไว้เลยนะ) การปรับลดดอกเบี้ยกรณีผู้เช่าซื้อต้องการชำระค่าเช่าซื้อทั้งหมดในคราวเดียว พูดง่ายๆ คือผ่อนไปสักระยะแล้วพอมีเงินก้อนก็ต้องการจะ โปะ หนี้ให้หมดนั่นแหละ (ตรงนี้ขีดเส้นใต้ไว้เช่นกัน) นอกนั้นก็จะเป็นเรื่องของเงื่อนไขที่ต้องจ่ายหากผิดสัญญาในกรณีต่างๆ

http://www.iamcar.net/car/contract-effective-rate-installment/

***ไม่ทราบว่าแนบลิงค์ผิดกฏบอร์ดรีเปล่าครับ ถ้าผิดเด่วผมเอาออก

ออฟไลน์ V221

50% ของดอกเบี้ยคงเหลือใช่มั้ยครับ อันนี้รถซื้อตอนปีไหนครับ
ใช่ครับผม ซื้อตั้งแต่ธันวาคมปี59ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ SM.

คนละอย่างกันเลยครับ