ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ ESS (Emergency Stop Signal)ต้องเบรคแรงขนาดไหนถึงจะทำงานครับ  (อ่าน 7396 ครั้ง)

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
ผมพึ่งออกMazda 2 มา แล้ววันนี้เกิดเหตุต้องเบรคกระทันหันจน ABS ทำงาน แต่ไฟฉุกเฉินมันไม่ติดขึ้นมา
ทีนี้อยากลองเพื่อความแน่ใจ ลองกระทืบเบรคจาก80จนรถหยุดนิ่ง ก็ไม่มีไฟติดขึ้นมาเลย
แต่คัน City ผมเบรคจนABSทำงาน ไฟฉุกเฉินก็กระพริบขึ้นมาเอง สรุปรถผมระบบนี้มันพังหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: ระบบ ESS (Emergency Stop Signal)ต้องเบรคแรงขนาดไหนถึงจะทำงานครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 17:56:34 »
ทั่วไปแค่ ABS ทำงานก็ติดแล้วครับ

ออฟไลน์ NoBiReacto

Re: ระบบ ESS (Emergency Stop Signal)ต้องเบรคแรงขนาดไหนถึงจะทำงานครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 17:57:57 »
ทั่วไปแค่ ABS ทำงานก็ติดแล้วครับ
แสดงว่ารถผมผิดปกติแน่ๆครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 18:15:59 »
Abs ทำงานครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 20:22:14 »
ลองใน CRV G5 เบรคค่อนข้างแรง แต่ ABS ยังไม่ทำงาน มันก็ติดนะครับ

จริงๆ มันอยู่ที่โปรแกรมในกล่อง ecu นั่นแหละ ว่าจะสั่งให้ไฟเบรคทำงาน ที่ค่า pressure ของระบบเบรคเท่าไหร่

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 21:52:42 »
แปลกแหะ ทำไม HRV กับ Jazz ผม เบรคจน ABS ทำงาน มันก็ไม่เห็นจะติดเลย 555
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ sorawitpp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 22:17:56 »
เบรค ลดความเร็วกะทันหันก็ติดละครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 11:27:36 »
เขาจะเป็นระบบตรวจจับให้หยุดเอง ตอนที่มีอะไรมากระชันชิดหน้ารถหรือเปล่าครับ

------------------------------------------------------------------------

อ๋อ ไปลองหาข้อมูลมาละ เป็นระบบเบรคแล้วไฟฉุกเฉินติด เข้าท่าดีเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2018, 11:31:05 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 15:37:25 »
ขึ้นอยู่กับความเร็วต้นด้วยรึเปล่าครับ
เช่น เบรคจาก 100 กม/ชม ขึ้้นไป ติด แต่เบรคจาก 60 กม/ชม ลงมา ไม่ติด

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 16:01:27 »
ผมพึ่งออกMazda 2 มา แล้ววันนี้เกิดเหตุต้องเบรคกระทันหันจน ABS ทำงาน แต่ไฟฉุกเฉินมันไม่ติดขึ้นมา
ทีนี้อยากลองเพื่อความแน่ใจ ลองกระทืบเบรคจาก80จนรถหยุดนิ่ง ก็ไม่มีไฟติดขึ้นมาเลย
แต่คัน City ผมเบรคจนABSทำงาน ไฟฉุกเฉินก็กระพริบขึ้นมาเอง สรุปรถผมระบบนี้มันพังหรือเปล่าครับ

Mazda 2 ผมก็เบรคจาก 100 จนหยุดก็ไม่เห็นมันทำงานนะครับแปลกใจเหมือนกัน (เจอมอไซต์ตัดหน้า)
อีกคัน Prius ก็ลองเทสดูก็ไม่ทำงาน

อยากทราบเหมือนกันว่ามันจะทำงานตอนไหนอะสงสัยเหมือนกันครับ
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Panerai II

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 18:05:28 »
Mazda 2 ไม่แน่ใจครับ แต่จะกระพริบถี่ๆ ที่ไฟฉุกเฉิน (คล้ายๆ ฮอนด้า)
ส่วน Prius อาจทำงานครับ แต่เราไม่รู้ เพราะมันกระพริบที่ไฟเบรคครับ (คล้ายๆ Benz, Ford Focus)

ออฟไลน์ sumruay

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2018, 04:00:14 »

นาทีที่ 3.20 น่าจะต้องกระทืบเบรกเลยนะครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2018, 08:23:29 »
ผมเข้าใจว่ากล่องจะวัดจากอัตราเร่งที่เท้าเหยียบเบรคผ่านTravel Sensorมากกว่าครับ ผมเคยเหยียบแบบกระทันหันสำหรับA8กับS320CDIแบบเร็วไปหน่อยปรากฎว่ารถหยุดแบบกระชากหัวทิ่ม เข็มขัดนิรภัยล็อคเลยครับ กระทันหันคือเหยียบแบบตกใจเลยนะครับ ไม่ได้ตั้งใจจะเหยียบครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2018, 21:09:32 »
ต้องสลับระหว่างเหยียบคันเร่งกับเบรกครับ ไม่ใช่ปล่อยเท้าไป  รู้สึกจะแบบนี้นะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย