ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเราจะผ่อน Benz e class เราควรมีเงินเดือน ประมาณเท่าไรครับ ถึงจะเหมาะสม  (อ่าน 37305 ครั้ง)

ออฟไลน์ XyteBlaster

• Hero Member
อยู่ที่ภาระครับ .. ถ้าตัวเปล่าเล่าเปลือย ... ไม่ต้องส่งอะไรเลย .. ราว ๆ 4 เท่าของค่างวด คือ 2 แสน ก็ผ่อนได้สบายแล้วครับ

แต่แน่นอน คนจะมีรายได้ 2 แสน รายจ่ายเพียบครับ . ต่างคนต่างภาระ คิดแทนกันไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ gobank01

• Full Member

มีเงินเหลือซัก 1 แสน โดยหักทุกอย่างหมดแล้ว

จะเจ้าของกิจการ หรือ พนักงานประจำก็ได้ครับ

เรื่องความมั่นคง นั้นเรื่องของอาชีพแล้วละครับ

ออฟไลน์ axister

ถ้ามองกลมๆ e class ก็ควรมีสัก 2แสนครับ แต่หลักๆมันขึ้นอยู่กับการใช้เงินของเราเองมากกว่า

ตอนมี f30 ผมรายได้หักค่าบ้านแล้วแค่ 6หมื่นหน่อยๆเองครับดาวไป 25% บอลลูน แต่ก็เป้นช่วงงานกำลังโตพอดี ย้อนไปตอนนั้นถ้าเอา E ก็ยังไหวนะครับ แต่ชีวิตก็คงทำไรไม่ได้เลยนอกจากขับไปกลับบ้าน ออฟฟิศ
รอ 10% ตอนนี้ผมยังคงไม่ได้ใช้เลย ถ้าที่บ้านมีฐานะดีละสอนแบบ 10% ก็ดีครับ ถือว่าคาบช้อนเงินช้อนทองมาเกิดก็เติมเต็มฝันได้ไวกว่าคนอื่น

แต่ก่อนพ่อผมสอนไว้ อยากซื้อรถ 10 ล้าน ต้องมีเงินเก็บ 100 ล้านก่อน ไม่งั้นจะลำบาก
ดอกเบี๊ยเบนซ์แพงมากนะครับ คำนวณดีๆ 10% ขึ้นทั้งนั้น  ยิ่งบอลลูนนี่หลุดไปไกล 25-30%กันเลยทีเดียว

ผมเทียบก่อนเสมอถ้าส่วนลดต่างๆซื้อสดถูกกว่าก็ซื้อสด แต่ถ้าส่วนลดเทียบดอกเบี้ยแล้วลดถูกกว่าก็ผ่อน(หลายครั้งซื้อสดเค้าไม่ลดให้เลย)

แต่นี่เป็นบทเรียนของผม ผมเพิ่งออกรถ s class ได้ 2 เดือน คุณพ่อต้องเข้าโรงบาล เสียเงินค่ารักษากระทันหันภายในเดือนเดียวไปล้านกว่า โดยรวม 3 ล้านกว่า ถ้าไม่ใช่เพราะมีเงินเก็บสำรองไว้ ป่านนี้ไม่รู้จะเป็นยังไง

หวังว่าจะได้ข้อคิดคร่าวๆแล้วนะครับว่าต้องเท่าไหร่

คำนวนยังไงครับได้ 10 15 20 ??? แล้วไม่ใช่แค่รถพรีเมียมนะครับ honda สบายดีบอลลูนก็เรทเดียวกัน ส่วนรถพรีเมียมถ้าไม่ผ่อนบอลลูนก็เรทเดียวกันครับ คำนวนดีๆครับ ไม่ถึง 10% คิดเล่นๆบอลลูนได้ราวๆ 6.5-7 ครับ
ส่วนซื้อสดไม่ลดให้เลยน่าเปลี่ยนศูนย์นะครับ ถ้าไม่ได้ซื้อตัวที่คนแย่งกันจริงๆ ผมว่ายังไงก็มีลด เคยถาม cla ตอนรอรถกันข้ามปียังมีส่วนลดเลย หลายๆคันที่ซื้้อมารุ่นไหนบ้างครับเนี้ย ศูนย์หยิ่งน่าดูลองเปลี่ยนไปศูนย์อื่นดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2018, 00:01:44 โดย axister »

ออฟไลน์ plu

• Full Member
ง่ายๆสบายๆ หลักค่าใช่จ่ายพื้นฐานแล้ว  เหลือซัก 50000-100000

ออฟไลน์ chaithawat

รถเป็นของฟุ่มเฟือย ถ้าดึงเงินออม(เงินอนาคต)มาจ่ายถึง50% ขึ้นไปมีผลกระทบต่อชีวิตประจำวันและอนาคตแน่นอนครับ อย่างน้อยก็คงต้องกระทบต่อการกินเที่ยวใช้จ่ายแน่นอน ส่วนตัวผ่อน 15% ผมยังว่ากระทบเลย  เคยอ่านจากคอลัมเศรษฐกิจหลายๆที่วิเคราะห์ไว้อย่างนั้น  บางทีก็ย้อนคิดเล่นๆไปว่าเอาดีเซกเมนต์ญี่ปุ่นก็พอ  เอาส่วนต่างหลักหมื่นต่อเดือนไปเที่ยวกินออกต่างจังหวัดได้เพิ่มทุกเดือน ส่วนต่างหลักแสนต่อปีไปเที่ยวต่างประเทศปีละ 2-3 ครั้งดูชีวิตจะมีความสุขมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2018, 11:56:45 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
แล้วแต่ความชอบนะผมว่า ผมอายุ26 รายได้ 130 k ไม่มีภาระครอบครัว
ผ่อนรถเดือนละ 26 k ก็ขี้เกียจผ่อนแล้วอะ เอาเงินไปกินไปเที่ยวสบายใจกว่า ;D

ออฟไลน์ art_s

• Jr. Member
  • **
แล้วแต่ความชอบนะผมว่า ผมอายุ26 รายได้ 130 k ไม่มีภาระครอบครัว
ผ่อนรถเดือนละ 26 k ก็ขี้เกียจผ่อนแล้วอะ เอาเงินไปกินไปเที่ยวสบายใจกว่า ;D

+ 1

ออฟไลน์ SM.

3 เท่าของค่างวด

ออฟไลน์ panjap

จะรอ จน 60 ถึงได้ขับเบนซ์เหรอ  มีเงินซื้อไปเหอะ ไม่ต้องรอ 50 ล้าน ถึงได้ซื้อรถ 5 ล้านหรอก แก่ตายพอดี

ออฟไลน์ SUBzero

• Jr. Member
  • **
ทำตามบางคนบอก ชาติใหนก็ไม่ขับ
ทำตามบางคน ได้ขับแต่ไม่รุู้ ได้นานแค่ใหน ความสุขที่เคยมีก็อาจหายไป
ถ้าเป็นผม มีเงินดาวน์50% ค่างวดสำรองไว้12 งวด พอแล้วครับ