ผู้เขียน หัวข้อ: ผมจะทราบได้อย่างไรว่าเซลแถม 3M crystalline ติดมาแล้วจริง ๆ ครับ?  (อ่าน 9490 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ผมไม่เคยเห็นฟิล์มตัวนี้มาก่อน

มีวิธีดูไหมครับ?

ผมจะได้เป็นข้อมูลไปดูตอนวันรับรถครับ

ผมจะทราบได้อย่างไรว่าเซลแถม 3M crystalline ติดมาแล้วจริง ๆ ครับ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2018, 10:11:58 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
ผมติดตัว c20 มาครับ

เวลาโดนน้ำ กระจกจะออกสีแดงๆ ทีแรกนึกว่าโดนเลือดอะไรมาซะอีกครับ

ออฟไลน์ akewizard

คล้ายความเห็นด้านบนครับ มองจากภายนอกเวลากระจกโดนน้ำจะเป็นสีเหลือบแดงๆส้มๆ
ภายในจะตัดแสงเป็นสีเทาออกไปทางชาเย็นนิดๆ

ออฟไลน์ gorilla

ผมขอใบรับประกันครับ

แสงสะท้อนสีตามข้างบน เคยลองส่องอยู่นานมาก ไม่เห็นซักที ต้องหามุมกับสภาพแสงพอดีถึงจะเห็น หรือผมตาไม่ดีหว่า 55

ออฟไลน์ vitavas

ไม่มีใบรับประกันฟิล์ม ให้มาด้วยหรือครับ

ออฟไลน์ palma

Crystalline C40 หยดน้ำ สีนี้ครับ ในบางมุมของแสง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2018, 10:43:26 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
1. ใบรับประกัน 3M
2. สีออกเหลืองๆ ส้มๆ ยกเว้น C70 ( เห็นบางคนใช้วิธีฉีดน้ำนิดหน่อย แล้วดูการสะท้อนแสง)​
3. ขนาด 3M จะเล็กกว่าพวก smart series (อันนี้แค่ดูเบื้องต้นเร็วๆ เน้น2ข้อแรกดีกว่า)​
4. เข้าศูนย์ 3M ไปเช็คเลย... อันนี้ได้ยินมาอีกที ส่วนตัวไม่เคยทำครับ

ออฟไลน์ tu

• Jr. Member
  • **
ถ้าติดที่ 0 Crystaline โดยตรงจะได้card แข็งครับ

ออฟไลน์ Staples

สาดน้ำ แล้วจะเหลืองๆ ครับ

ขับแล้ว แทบไม่ต้องใส่แว่นกันแดด

ออฟไลน์ rega

ใช้น้ำพรมดู เม็ดน้ำที่เกาะบนกระจก บางมุมจะสะท้อน สีสนิม ครับ

ใบรับประกันต้องได้ด้วยนะครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Jaew

• **
1. ติดตั้งกับร้านที่ได้รับรองจาก 3M ว่าติดตั้ง Crystalline ร้าน 3M ทั่วๆไปไม่ได้รับการรับรองจาก บริษัท 3M
2. ได้รับ บัตรประกันแบบการ์ดแข็งแบบบัตรเครดิตไม่ใช่กระดาษธรรมดาแบบร้านทั่วๆไป
3. มีการทดสอบฟิล์มที่จะติดตั้งรถของเราก่อนติดตั้งด้วยเครื่องวัดการตัดแสง UV และ Infrared
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2018, 11:23:55 โดย Jaew »

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ขอใบรับประกันของ 3M ครับ
(ได้ใบนี้แล้วไปลงทะเบียนในเวปด้วยนะครับ ถ้าใบประกันหายก็ไม่ต้องกังวล)

ฟิล์มตัวนี้กันความร้อนดีจริงๆ
แต่ผมไม่ชอบอย่างเดียวคือ บางมุมมันมีสีเหมือนสีสนิมครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ stm

ผมติดมาวันแรกกังวลเหมือนกัน หาข้อมูลในเน็ตก็บอกสีสะท้อนแดงๆ ให้ราดน้ำแล้วมองดู
แต่ตอนแรกมองไม่ค่อยออกครับ วันหลังๆจอดรถตากน้ำค้างใว้ตื่นเช้ามาดูตกใจเลย นึกว่ากระจกรถเป็นสนิม
ผมติดจากตัวแทนจำหน่ายรายใหญ่ของสงขลาครับ

ออฟไลน์ mrcna

• **
ผมดูแค่ 2 อย่างครับ
1. ฟิลม์ 3M จะมี screen 3M เอาไว้บนตัวฟิลม์ ซึ่งเมื่อติดแล้ว จะต้องเอา IPA / Acetone มาลบออกเพื่อไม่ให้เกะกะสายตา โดยมากผมจำกำชับเลยว่าไม่ต้องลบ หรือถ้าลบก็ต้องเหลือไว้ให้ดูก่อนบางจุด (รุ่น Crystalline มีหรือไม่ผมไม่ทราบครับ ยังไม่เคยใช้)
2. ใบรับประกัน

ออฟไลน์ Tien.W

1. ดู Logo 3M

2. สีฟิล์มของเค้าเอง จะไม่เหมือน smart series (ถ้าเคยเห็น)

3. เอาน้ำสาด จอดตากแดด มันจะเหลือบๆ ส้มๆ

ออฟไลน์ nett

เพิ่งรู้นะเนี่ยว่าได้บัตรรับประกันแบบแข็งด้วย ที่บ้าน 4 คันได้แบบกระดาษมาหมดเลย

ผมอ่านทุกคอมเม้นท์แล้ว ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ NervusZ

• **
สอบถามบ้างหน่อยครับ ไม่ได้ติดตามเทคโนโลยีฟิล์มมานาน 3M crystalline ดีกว่าฟิล์มปกติยังไงหรอครับ แล้วราคามันจะแพงกว่า 3M ปกติมากไหม เผื่อเวลาซื้อรถใหม่ จะต่อรองกับเซลส์เพิ่มดู ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
เพิ่งรู้นะเนี่ยว่าได้บัตรรับประกันแบบแข็งด้วย ที่บ้าน 4 คันได้แบบกระดาษมาหมดเลย

ของผมก็ได้แบบกระดาษ  :'(

สอบถามบ้างหน่อยครับ ไม่ได้ติดตามเทคโนโลยีฟิล์มมานาน 3M crystalline ดีกว่าฟิล์มปกติยังไงหรอครับ แล้วราคามันจะแพงกว่า 3M ปกติมากไหม เผื่อเวลาซื้อรถใหม่ จะต่อรองกับเซลส์เพิ่มดู ขอบคุณครับ

3M แบบนาโนเซรามิค นี่คือยังเหมือนเคลือบชั้นฟิล์มอยู่
3M แบบ crystalline อันนี้เหมือนอยู่ในเนื้อฟิล์มเลยครับ
อายุการใช้งานน่าจะยาวกว่ามาก คิดว่า life time ไปกับรถได้เลย
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Nott1959

ผมใช้อยู่ครัับ รุ่นC40

เวลาล้างรถ แค่แว๊บแรกที่มองกระจกก็รู้เลยครับว่าเป็นฟิมส์ crystalline
สีมันจะแตกต่างกับฟิมส์ทั่วไปเลยครับเวลาโดนน้ำ
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ hwack11

• Newbie
  • *
เซลล์แถมฟิล์ม คริสตัล ไลน์ แบบไม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่มใช่ไหมครับ
92' Crown 2.8 Royal Saloon
08' Civic FD
09' Pajero Sport 3.2 GT 4x4
18' CH-R 1.8 MID

เซลล์แถมฟิล์ม คริสตัล ไลน์ แบบไม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่มใช่ไหมครับ

ใช่ครับ

ออฟไลน์ force_5147

• **
ของผมติดฟิล์มเซรามิคของลามิน่ามาที่ฟิล์มมีรหัสบอกชัดเจนเลยครับว่าเป็นรุ่น L30DigitalCTX บานหน้า L15DigitalCTX รอบคันครับ อีกทางนึงให้ลองเชคผ่านใบรับประกันครับ จะมีรุ่น ยี่ฟ้อ ที่เราติดไปครับ ไม่แน่ใจว่าของยี่ห้อที่ จขกท ติดที่ฟิล์มมีรหัสฟิล์มบอกชัดเจนหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Natural_Bank

• **
ที่แย่ที่สุดคือยี่ห้อนี้ไม่มีรหัสฟิล์มบอกบนฟิล์มด้วย เดายากแล้วล่ะครับ แต่เมื่อก่อนผมเคยเห็นรถของเพื่อนมีรหัสฟิล์มบอกนะครับ แต่หลังๆเดี๋ยวมี เดี๋ยวไม่มี แค่นี้ก็รู้สึกว่าไม่มีมาตรฐานแล้วครับ แนะนำว่าเชคเทียบสีฟิล์มตัวอย่างดีๆครับ ร้านอาจจะเนียนได้ แบบว่ารุ่นที่อยากติดหมดพอดี เนียนอีกรุ่นที่คล้ายกัน หลอกผู้บริโภคได้ง่ายๆเลยครับ

ออฟไลน์ Beats

ผมกูเกิลหาคำถามเดียวกัน มาเจอกระทู้นี้

เผื่อใครกูเกิ้ลมาอ่านเหมือนผมนะครับ ผมขอแปะลิ้งค์รายละเอียดบัตรรับประกันจากเวบ 3M ไว้ ตรงนี้ละกันนะครับ

3M Auto Film Club ตรวจสอบบัตรรับประกัน มั่นใจเต็มร้อย
https://www.3mautofilmclub.com/%E0%B9%80%E0%B8%87%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%82%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%9F%E0%B8%B4%E0%B8%A5%E0%B9%8C%E0%B8%A1%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%81%E0%B8%AA%E0%B8%87_3M