ผู้เขียน หัวข้อ: รถทะเบียน กทม. แต่มาอยู่เชียงใหม่ต่อทะเบียนที่เชียงใหม่ได้ใช่ไมครับ  (อ่าน 54759 ครั้ง)

ออฟไลน์ TTL

• Hero Member
คือพอดี สมัยก่อนอดีต10กว่าปีที่แล้ว ตอนที่มาอยู่เชียงใหม่รถป้ายกทม.ยุ่งมากจนเปลี่ยนป้ายเป็นเชียงใหม่เลย
แต่ตอนนี้ก็ย้ายมาอยู่เชียงใหม่อีกเท่าที่รู้ว่าขนส่งเ้ป็นระบบออนไลน์ทั่วประเทศแล้ว ผมสามารถเอารถ ทะเบียน กทม.ไปตรวจสภาพที่ขนส่งแล้วต่อทะเบียนได้เลยใช่ไมครับ
ไม่จำเป็นว่าต้องที่กทม.ที่เดียวใช่ไมครับผม...ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ Action

สมัยนี้ออนไลน์หมดแล้วครับ จะไปต่อที่จังหวัดไหนก็ได้ ตามสะดวก ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
บ้านเพื่อนผม(เชียงใหม่)รถเป็นป้าย กทม. ทุกคันเลยครับ (ชอบลงไปซื้อที่ กทม.)
สบายมากยุคไอที
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Mr.Siri

• Jr. Member
  • **
ได้เลยครับ  ตรวจสภาพก่อน แล้วไปต่อทะเบียน อย่าลืม พรบ.ด้วย
ถ้าไปที่หนองหอย ก็เป็บแบบ drive through
ถ้าที่ทางไปหางดงก็เดินเข้าไปที่ สนง ขนส่ง หาที่จอดรถเอาหน่อย

ออฟไลน์ GaB

• Full Member
  • #StickShiftLife
อันนี้มาถามเล่นๆนะครับ อยากทราบมานานแล้ว

1.สมมติว่าเดิมรถผมเป็นทะเบียนกทม. ใช้ในกทม.เป็นส่วนมาก แต่ไปได้ป้ายทะเบียนต่างจังหวัดที่เป็นเลขที่ชอบ แบบนี้ถ้าผมจะทำเรื่องสลับป้าย ต่อทะเบียน หรือทำธุรกรรมอื่นๆเกี่ยวกับรถได้โดยสะดวกมั้ยครับ?

2.ออกรถใหม่ป้ายแดงที่กทม. แต่อยากใส่ป้ายทะเบียนของต่างจังหวัดเพราะหาเลขที่ชอบได้ (ป้ายขาว) จะต้องทำยังไงบ้างครับ?

ออฟไลน์ TORi

• Jr. Member
  • **
อันนี้มาถามเล่นๆนะครับ อยากทราบมานานแล้ว

1.สมมติว่าเดิมรถผมเป็นทะเบียนกทม. ใช้ในกทม.เป็นส่วนมาก แต่ไปได้ป้ายทะเบียนต่างจังหวัดที่เป็นเลขที่ชอบ แบบนี้ถ้าผมจะทำเรื่องสลับป้าย ต่อทะเบียน หรือทำธุรกรรมอื่นๆเกี่ยวกับรถได้โดยสะดวกมั้ยครับ?

2.ออกรถใหม่ป้ายแดงที่กทม. แต่อยากใส่ป้ายทะเบียนของต่างจังหวัดเพราะหาเลขที่ชอบได้ (ป้ายขาว) จะต้องทำยังไงบ้างครับ?

ผมเคยทำแล้วในกรณีที่ 1 และกำลังจะทำในกรณีที่ 2
1. เอารถไปตรวจสภาพที่จังหวัดนั้น แล้วจดทะเบียนใหม่เลยครับ
2. เซลเตรียมเอกสารจดทะเบียนต่างจังหวัด แล้วขับรถไปจดตามข้อ 1 ครับ
หมายเหตุ ถ้าไม่มีทะเบียนบ้าน ให้หาคนเจ้าบ้านในจังหวัดนั้น ยินยอมให้จอดรถในแบบฟอร์ม + ทะเบียนบ้านของเขาด้วยครับ

ออฟไลน์ mongolias

ต่อได้ไม่มีปัญหาครับ
ผมอยู่แปดริ้ว รถทะเบียนกรุงเทพฯ ต่อที่แปดริ้วทุกปีครับ

ออฟไลน์ GaB

• Full Member
  • #StickShiftLife

ผมเคยทำแล้วในกรณีที่ 1 และกำลังจะทำในกรณีที่ 2
1. เอารถไปตรวจสภาพที่จังหวัดนั้น แล้วจดทะเบียนใหม่เลยครับ
2. เซลเตรียมเอกสารจดทะเบียนต่างจังหวัด แล้วขับรถไปจดตามข้อ 1 ครับ
หมายเหตุ ถ้าไม่มีทะเบียนบ้าน ให้หาคนเจ้าบ้านในจังหวัดนั้น ยินยอมให้จอดรถในแบบฟอร์ม + ทะเบียนบ้านของเขาด้วยครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ TTL

ขอบคุณสำหรับคำตอบของทุกท่านมากครับ  :)

ออฟไลน์ tomJPN

• Newbie
  • *
ตรวจสภาพรถ กับ ตรอ.  ต่างพื้นที่กันกับ จังหวัดที่ไปต่อภาษีได้ไม๊ครับ

พอดีกลับบ้านต่างจังหวัด ระหว่างทางเลยตรวจ ตรอ. ข้างทางซะเลย