ผู้เขียน หัวข้อ: อนาคตรถยนต์นั่งของ Ford ในบ้านเราจะเป็นยังไงครับ ?  (อ่าน 6936 ครั้ง)

ออฟไลน์ ArcAz

• Newbie
  • *
เห็นว่าในอเมริกา ยกเลิกผลิตไปหลายรุ่นแล้ว ในเมืองไทยก็ยกเลิกการผลิตไปหมดแล้ว (Fiesta,Focus และ Ecosport) หันมาเอาดีทางกระบะกับ Everest แทน

ไม่ทราบว่าพอจะมีข่าวคราวของรถยนต์นั่งของ Ford ประเทศไทยในอนาคตมั้ยครับว่าจะเอายังไง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

• Hero Member
คงจะเหมือนเชฟนะครับ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ต้องดูเป็นรุ่นๆ เป็นโซนๆ ไป

เพราะบางที บางโซน รถประเภทหนึ่ง รุ่นนึง คันนึง ขายไม่ดี ก็ไม่ขาย ไม่ผลิต แต่ก็โซนที่ขายได้  ผลิตและจำหน่าย ไปเรื่อยๆ

ส่วนเรื่องขายดีไม่ดี ได้ไม่ได้ ต้องดูหลายๆ อย่างประกอบ เช่น ความนิยม สรีระร่างกาย และ การใช้งานประเภทรถนั้นๆ ง่ายๆ เช่น อเมกา ชอบรถไซต์ใหญ่ๆ จะขายดี รถไซต์เล็กๆ ก็ขายดีบ้าง ไม่ดีบ้าง ปะปนกันไป ส่วนไซต์เล็กถึงกลาง โซนยุโรป ยังพอไปได้

อนาคตฟอร์ด(ไทย) ไม่ทราบครับ (ผมพร่ามตั้งเยอะ ไม่รู้เกี่ยวกันไหม 555)

ออฟไลน์ lexus

คิดว่ารถยนต์นั่งในเร็วๆนี้ยังไม่มีแน่ๆครับ

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member
คิดว่ารถยนต์นั่งในเร็วๆนี้ยังไม่มีแน่ๆครับ
มัสแตงล่ะครับ กำลังจะมาไม่ใช่เหรอ หรือไม่นับเป็นรถยนต์นั่ง

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
มัสแตงล่ะครับ กำลังจะมาไม่ใช่เหรอ หรือไม่นับเป็นรถยนต์นั่ง
ถ้าฟัง drive by jimmy จะเคยได้ยินพี่จิมว่า ถึงตอนนี้ ก็ยังไม่รู้จะมาหรือไม่ บอกจะมาๆ แต่ก็เงียบไป ซึ่งอาจจะไม่มา
ส่วนเรื่องๆ รถเก๋งฟอร์ด ไม่มีแผนเปิดรุ่นไดๆ ในไทยภายในปีนี้ปีหน้าแน่
เพราะตอนนี้ ห่วงเรื่องโดนฟ้องจ่ายค่าเสียหายในประเทศต่างๆอยู่ จ่ายเยอะมากด้วย
ปิดไลน์ไปก็หลายที่ในหลายประเทศ สถานะการณ์แบบนี้คุณคิดว่าเค้ากำลังขยายตัวหรือหดตัวล่ะ
ลองไปหา drive by jimmy ย้อนหลังฟังเอานะครับ หลายสัปดาห์ที่พี่จิมพูดเรื่อง สถาณะการ์หรือข่าวปิดพวกนี้ของฟอร์ดบ่อยมากๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2018, 14:35:18 โดย SRY »

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ของที่มีอยู่มันเล็กกว่าเขาในระดับเดียว
รอซุ่มวิจัยอยู่มั้ง
คล้ายเรนเจอร์T5 ที่คันเล็กกว่าชาสบ้านเขา
จนได้มาเป็น T6 ประสบความสำเร็จเป็นอย่างมาก

ออฟไลน์ O_o"

ในไทยตอนนี้มาถูกทางแล้วครับ รถกระบะ และ suv

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
รถเก๋งจริงๆคงไม่ได้ไปต่อทั้ง fiesta และ focus
ที่จะมาคือ mustang ที่เป็นเพียง hero car

ที่ไม่ใช่กระบะกับ PPV ก็คงเป็นพวก crossover ที่ตอนนี้ ecosport ก็มีแววว่าจะไม่ได้ไปต่อ

คงต้องรออนาคตของ all new escape หรือ crossover ที่กำลังพัฒนาใหม่อยู่ 2ตัว
ตัวนึ่งตำแหน่งการตลาดสูงกว่า ecosport (คู่ชก chr กับ hrv ที่สมน้ำสมเนื้อขึ้น)​ อีกตัวนึ่งเป็นเหมือน escape coupe (คู่ชก nissan qashqai)​

ออฟไลน์ holahola66

ทำเครื่อง+เกียร์ ให้มันทนๆ ยากนักรึงัยห๊ะ บ่นๆ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ o0Zenith0o

• Jr. Member
  • **
Re: อนาคตรถยนต์นั่งของ Ford ในบ้านเราจะเป็นยังไงครับ ?
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2018, 15:35:27 »
รถเก๋ง Sedan Hatchback ไม่รอดชัวร์ครับ
เพิ่งเคลมกระจังหน้าดีลเลอร์ที่รู้จักบอกของต้องสั่งจากตปท.เพราะรถไม่ผลิตแล้ว -.-

ขายกระบะกับ PPV
แล้วเอา SUV ใส่เครื่อง Ecoblue มาขายแทนน่าจะไปรอดมากกว่านะครับ

ส่วนรถเก๋ง/รถนั่ง
ทำเครื่องให้ทนๆไม่ซดน้ำมันมากเพราะขับทางไกลกินน้ำมันมากกกก
ขับสนุกที่สุดแล้ว (ในรถตลาด)
คิดอะไรไม่ออกก็ไปจับมือกับ VW ทำเกียร์ซะ ไม่ก็วิ่งไปหา ZF ให้ทำเกียร์ให้นะครับ

ที่สำคัญที่สุด!!!
บริการหลังการขายพัฒนามาแล้วก็จริงแต่ยังดีไม่พอครับ
ช่างเองก็ต้องฝีมือเจนจัดกว่านี้ด้วยครับ
Focus 1.5 EcoBoost ผู้ซดน้ำมัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: อนาคตรถยนต์นั่งของ Ford ในบ้านเราจะเป็นยังไงครับ ?
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2018, 16:13:20 »
ไม่ต้องรู้ก็เดาได้ครับ รถเก๋งตายไปละ
เน้นกระบะกับพีพีวี

ออฟไลน์ gumpzgear

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2018, 17:51:01 »
ฟอร์ดยื่นขอ Eco Car Phase 2 ไม่ใช่หรือครับ

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2018, 19:04:48 »
เสียดาย Fiesta ตอนมาใหม่ๆเหมือนจะทำให้ Ford กลับมารุ่งในตลาดไทยได้
แต่สุดท้ายยยย......

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2018, 22:08:09 »
ฟอร์ดยื่นขอ Eco Car Phase 2 ไม่ใช่หรือครับ
ทำไม่ได้ตามที่ขอ  อยู่ระหว่างไกล่เกลี่ย ลดค่าปรับจากภาครัฐ
สูญพันธุ์แน่นอนครับ สำหรับรถยนต์นั่ง

แนว Cross Country จะมาแทน ณ ตอนนี้ก็จะทำ 1. กระบะ RANGER 2. กระบะ RANGER RAPTOR  3. Everest (from ranger)
อนาคต ค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2018, 23:11:25 »
คงเว้นไปนานครับ อนาคตมี Mustang มาแน่ๆ ในเดือนสองเดือนนี้แหละ คงเปิดใน motor expo ก็เป็นได้อย่างช้า

ส่วนรถเก๋งอื่นคงมาเป็นเลี่ยงบาลี เช่น Focus active มาแบบ crossover แทน แต่คงไม่ใช่ใน 5 ปีนี้ แต่อาจมี Escape / Kuga นิวเจนมาเสริม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 10:08:22 »
อนาคต ผมไม่รู้ แต่อยากให้มา
มันทำให้ตลาดมีสีสัน

ฟอร์ดไม่ใช่ยี่ห้อเล็กๆแบบ MG Proton

ถ้า MG อยู่ได้ ผู้บริหารฟอร์ดต้องพิจารณาตัวเอง

ไอ้รถไฮเทคแต่ใช้จริงไม่ได้ เลิกเอามาเสียที เอาทนๆ ง่าย ประหยัด ดีไซน์ไม่ตกยุก เดี๋ยวก็ขายได้

เอามาแต่ละรุ่นที่ผ่านมา ...

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 10:08:44 »
ตอนนี้ก็เอาดีแต่กระบะกับ suv แล้วล่ะครับ คงยากที่จะลุยตลาดรถนั่งอีก ขนาด ecosport ยังยกเลิกทำตลาดเลย (เสียดายรุ่นนี้มาก :'( )
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 13:53:26 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากเลยครับ ใครมีอะไรเพิ่มเติมได้เลยนะครับ รออ่านอยู่ครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 18:10:10 »
อนาคต ผมไม่รู้ แต่อยากให้มา
มันทำให้ตลาดมีสีสัน

ฟอร์ดไม่ใช่ยี่ห้อเล็กๆแบบ MG Proton

ถ้า MG อยู่ได้ ผู้บริหารฟอร์ดต้องพิจารณาตัวเอง

ไอ้รถไฮเทคแต่ใช้จริงไม่ได้ เลิกเอามาเสียที เอาทนๆ ง่าย ประหยัด ดีไซน์ไม่ตกยุก เดี๋ยวก็ขายได้

เอามาแต่ละรุ่นที่ผ่านมา ...

เอาจริงๆ มันก็มีแค่ โฟกัส Mk2 ตัวเดียวที่ดูจะรุ่งที่สุด จุกจิกน้อยสุด แต่ถ้าเทียบคู่แข่งในยุคเดียวกันมันจะซับซ้อนที่สุด แต่ ณ.ปัจจุบันช่างเริ่มปรับตัวได้ ก็เริ่มง่ายขึ้นในการดูแลครับ

แต่เหมือนประมาทไปที่เอา power shift มาลง จบเห่ เลยครับ  ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 19:17:51 »
คงดู Isuzu เป็นหลักกระมังครับ ไม่ต้องมากรุ่นเน้นแค่กระบะกับ PPV ก็พอ มีน้อยรุ่นแต่เน้นๆ ไหนจะเรื่องการทำตลาด สต็อคอะไหล่ เครื่องมือที่ใข้ การซ่อมบำรุง ความชำนาญช่าง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 07:03:46 »
ขายกระบะ+PPV ไปก่อน แค่นั้น

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 11:05:13 »
คนไทย เหมาะกับรถเจ้าตลาดนะ. 

การทำรถออกด้วยโมเดลเดียวกันทั้งโลก ผมว่าดีแล้ว. ที่ไนจายดีก้อเอาไปขาย
คิดอยากจะเอามา. คนชอบ มันก้อชื้อ. ไม่มีใครบังคับให้ชื้อ. เห้นมีแต่ขอให้มาขาย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 16:53:11 »
งั้นผมขอถามเพิ่มเติมเลยนะครับ

แล้วอนาคตของผู้ใช้รถ Ford รุ่น Fiesta Focus ละก็ Ecosport จะเป็นยังไงบ้างหรอครับ

เช่นเรื่องอะไหล่ การบริการหลังการขายในเวลา 5-10 ปีข้างหน้าอ่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 22:40:13 »
งั้นผมขอถามเพิ่มเติมเลยนะครับ

แล้วอนาคตของผู้ใช้รถ Ford รุ่น Fiesta Focus ละก็ Ecosport จะเป็นยังไงบ้างหรอครับ

เช่นเรื่องอะไหล่ การบริการหลังการขายในเวลา 5-10 ปีข้างหน้าอ่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

อะไหล่ยังไงก็มีไปอีกนานครับไม่ต้องกลัว 20 ปีก็หาได้ ไม่มียี่ห้อไหนไม่สต็อคของไว้สั้นๆแน่ๆครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 23:22:00 »
อาจจะขาย Everest กับ Ranger แค่ 2 รุ่นก่อน