ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมแบรนด์เจ้าตลาดถึงทำรถที่เหมือนชาวบ้านไม่ได้เลยหรีอ  (อ่าน 9182 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
คือผมอนากพูดถึงแบรนด์ toyota เท่าที่ผมนึกได้ ผมคงไม่เอาแบรนด์ยุโรปนะ เอาแค่แบรนด์ toyota อย่างแรกคือ

ขออนุญาตยืมรูปครับ ให้เห็นไฟหรี่ท้ายตัวนี้ ทำไมมันไม่เหมือนกันสองข้าง มันเว้นไว้ให้ไฟตัดหมอกหลังใช่หรือไม่ แล้วเพื่ออะไร?

Toyota Revo ไฟถอยข้างเดียว ทำไมเค้าไม่ทำให้มันเหมือนสองข้าง คือเค้าต้องการประหยัดต้นทุน หรือว่ารถไม่ได้ประกอบในประเทศหรอครับ สำหรับผมคืออันตรายอย่างมาก สำหรับเพื่อนร่วมทาง เค้ายังไม่ชินกับไฟถอยข้างเดียว

ออฟไลน์ mozart

• Hero Member
ไม่เหมือนยังไงอะครับ  ถ้าที่ผมเข้าใจนะ ที่ไม่เหมือนเพราะหลอดขาดครับ  รุ่นนี้โดนกันหมดเลย แล้วแต่จะขาดหลอดไหน ขาดไม่เหมือนกันซักคัน

ออฟไลน์ Ex_machina

ไฟถอยข้างเดียวนี่แหละครับ สเปคยุโรป  ::)

อ่าวหรอครับ หลอดขาด เอิ่ม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ axister

ไฟถอยข้างเดียวไม่ใช่แค่เจ้าตลาดมั้งครับ ทำหลายเจ้านะ ยุโรปก็มี หลักๆผมว่าลดต้นทุน

ถ้าคัมรี่รุ่นนี้ไฟหรี่ขาดเยอะมากกกกกกกก เอามาสู้กะ drl accord ตัวปัจจุบันได้เลย

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
ผมไม่ได้ว่านะ เรื่องไฟถอย ไฟตัดหมอกหลังน่ะครับ ไปหาอ่านได้เลยนะครับมีเยอะมากๆ ว่าทำไมเป็นอย่างนี้

ขอบคุณครับ

NyNyu Ssipal

• บุคคลทั่วไป
CAMRY ACV41 ตัวนั้น คือ ไฟเบรก/ไฟท้าย LED หลอดขาดครับ
ส่วน Revo 2015 มีไฟถอยข้างเดียว คือไม่ได้ลดต้นทุน มันมีตัดหมอกหลัง อีกข้าง แต่พอมา MY2016 เป็นต้นมา ตัดไฟตัดหมอกหลังออก ให้ไฟถอยมา 2 ข้าง เหตุผลที่ทราบคร่าวๆคือ คนทั่วไปไม่เข้าใจว่าทำไม มีไฟถอยข้างเดียว เรียกร้องจน ใส่กลับคืน จริงๆกระบะที่ไปขายยุโรปทุกยี่ห้อ เป็นเหมือนกันหมด ไฟถอยข้างเดียวอีกข้างนึงเป็นไฟตัดหมอก (Ranger T6 3.2 Wildtrak 4x4 ก่อน MC 2015 ก็มีข้างเดียวเหมือนกัน แต่ไม่เป็นเคยประเด็น)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Focus โฉมปี 2009 ก็มีข้างเดียวนะครับ ผมว่ามันแหว่งๆตลกๆแปลกๆ มาคู่ ok กว่า ส่วนไฟตัดหมอกหลังบ้านเรา ผมว่ายังไม่จำเป็นเท่าไหร่ จะได้ใช้จริงก็ตอนขับบนเขาหน้าหนาวหมอกจัดบ้าง แต่ความจริงไฟหรี่ไฟเบรครถใหม่ๆที่เป็น LED เอาอยู่หมดแล้วครับ เห็นหลายคันลืมปิดหรือตั้งใจเปิดมากกว่า หรือเปิดแบบไม่รู้ตัว ขับตามนี่หรี่ตามองข้างหน้าเลย อีกอย่าง เวลาถอยฝั่งที่ไม่มีไฟคนที่อยู่ข้างรถฝั่งนั้นก็อาจไม่รู้ว่ารถกำลังถอยนะครับ เพราะปกติจะเห็นไฟถอยทั้ง2ข้าง เปลี่ยนเป็นแบบไฟถอยคู่นะดีแล้วครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมก็เคยสงสัยนะ ว่ายาริสรุ่นเก่า ทำไมทำไฟถอยข้างเดียว

วีออสบางรุ่นด้วยมั้งถ้าจำไม่ผิด

ทั้งๆที่รถพี่ยุ่นค่ายอื่นเค้าก็ทำสองข้างนะ

ออฟไลน์ bullyboy

• Full Member
อ่านหัวข้อกระทู้รู้สึกแร๊งแรง นึกว่าเรื่องอะไร รถยุโรปหลายๆ แบรนด์ก็ไฟถอยข้างเดียวครับ ถ้าอ่านเกี่ยวกับเรื่องรถหรือสังเกตรถมาเยอะๆ จะเห็นว่ามันไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

อัลติสหน้าหมู ไฟถอยข้างเดียว อีกข้างเป็นตัดหมอกหลัง

เค้าก็ใช้กันมา 16 - 17 ปี ไม่เห็นมีใครบ่น

วีออสบางรุ่นด้วยมั้งถ้าจำไม่ผิด

ยาริสหน่ะใช่ ไฟถอยข้างเดียว

ส่วนวีออสตั้งแต่โฉมบริทนี่ย์ ยัน เจมส์ จิ ไฟถอยมีสองข้างครับ

ออฟไลน์ SLuang

รุ่นไหนที่มีไฟถอยข้างเดียว มักมีไฟตัดหมอกหลังให้

กระบะฟอร์ดเรนเจอร์ ตัวท็อป 3.2 WT ก็มีข้างเดียวนะ
REVO ตอนนี้ให้มาครบทั้งสองข้างแล้วครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ข้างเดียวนี่ยุโรปจ๋าเลยครับ

ส่วนตัดหมอกหลังใครว่าไม่จำเป็นผมว่าจำเป็นนะ ประเทศที่ฝนตกหนักๆแบบไทยนี่จำเป็นจริงๆ ไม่ต้องมาเปิดไฟฉุกเฉิน ฝนซาก็ปิด เพียงแต่คนใช้มันมักง่าย

หรือค่ายรถทำมาแบบง่ายๆ ลองทำแบบที่พอปิดไฟกลับมาใช้รถใหม่ต้องกดใหม่สิ แบบนี้มันจะเปิดทิ้งไว้ไม่ได้และรู้สันดานคนขับด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Nonlamer

ก็ไม่รู้ว่าทำไมนะครับ แต่ไม่ใช่ค่ายแรกและค่ายเดียวที่ทำครับ

เข้าใจว่ายี่ห้อนี้ถูกมองเป็นเจ้าตลาด เลยโดนว่าก่อนเพื่อนเลย ฮ่าๆ  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ง้างมาจากบ้านเลย ฮาๆ

ออฟไลน์ SRY

ส่วนตัดหมอกหลังใครว่าไม่จำเป็นผมว่าจำเป็นนะ ประเทศที่ฝนตกหนักๆแบบไทยนี่จำเป็นจริงๆ ไม่ต้องมาเปิดไฟฉุกเฉิน ฝนซาก็ปิด เพียงแต่คนใช้มันมักง่าย

หรือค่ายรถทำมาแบบง่ายๆ ลองทำแบบที่พอปิดไฟกลับมาใช้รถใหม่ต้องกดใหม่สิ แบบนี้มันจะเปิดทิ้งไว้ไม่ได้และรู้สันดานคนขับด้วย
ทำแบบนี้แหละยิ่งอันตราย เปิดไฟฉุกเฉิน อาจทำให้เข้าใจผิดว่ารถจอดอยู่
ไม่มีความจำเป็นเลยที่ต้องเปิดตอนฝนตก
ไฟตัดหมอกก็ด้วย ไม่ใช่ไฟตัดฝน

“ไฟฉุกเฉิน” ระบบไฟในรถยนต์ที่ใช้งานง่ายๆ เพียงแค่ใช้ปลายนิ้วสัมผัสเข้าไปเบาๆ ที่ปุ่มสัญลักษณ์รูปสามเหลี่ยมเท่านี้ก็จะมีไฟแดงวาบขึ้นมาที่ไฟเลี้ยวทั้งหน้าหลังสี่ด้านพร้อมๆ กัน แต่เชื่อมั้ยว่าทุกวันนี้คนส่วนใหญ่มักใช้ ไฟฉุกเฉิน ในการผิดวัตถุประสงค์ของ ไฟฉุกเฉิน อะไรคือสิ่งที่ผิด และอะไรคือสิ่งที่ถูกต้องในการใช้ ไฟฉุกเฉิน นี่คือสิ่งที่คุณจำเป็นต้องทราบหากเป็นผู้ใช้รถใช้ถนน

ผิด!!!
– เปิด ไฟฉุกเฉิน เมื่อต้องการตรงเวลาผ่านสี่แยกที่ไม่มีสัญญาณไฟจราจร เรื่องแบบนี่้ไม่รู้ไปจำที่ไหนกันมา น่าจะเป็นการทำตามกันในแบบผิดๆ จนติดเป็นนิสัยในการขับรถของคนส่วนใหญ่ไปเเล้ว การเปิด ไฟฉุกเฉิน เพื่อต้องการตรงผ่านสี่แยกที่ไม่มีสัญญาณไฟเป็นบ่อเกิดของอุบัติเหตุเพราะจะทำให้เราเห็นไฟจากรถที่มาทางด้านซ้ายกับด้านขวากะพริบเพียงข้างเดียวเท่านั้น และทำให้เราเข้าใจผิดว่ารถคันนั้นจะเลี้ยว

-เปิด ไฟฉุกเฉิน ขณะที่รถวิ่งอาจเกิดอันตรายเวลาเปลี่ยนเลนได้ เพราะรถคันอื่นไม่สามารถรู้ได้ว่าท่านกำลังเปิดไฟเลี้ยวซ้ายหรือขวา

-เมื่อฝนตกหนักหรือทัศนวิสัยแย่ขณะขับขี่ไม่ควรเปิด ไฟฉุกเฉิน ค้างไว้เพราะเมื่อเปิด ไฟฉุกเฉิน ค้างไว้ แล้วต้องการจะเปลี่ยนเลน อาจทำให้คนที่ขับรถอยู่ใกล้สายตาพล่ามัวได้ เพราะเมื่อฝนตก แสงจากไฟฉุกเฉินที่กระทบหยดนํ้าที่กระจกหน้ารถ จะทำหน้าที่เสมือนเลนส์ ทำให้แสงเกิดการหักเหและจ้ามากกว่าปกติทำให้รบกวนสายตาได้ แถมรถคันที่ตามมาข้างหลังไม่ทราบว่าคุณต้องการเปลี่ยนไปเลนไหน

-จอดซื้อของริมถนน เปิด ไฟฉุกเฉิน ค้างไว้ หรือบางทีจอดริมฟุตบาธที่มีเส้นขาวแดงเพื่อทำธุระแล้วคิดว่าการเปิด ไฟฉุกเฉิน ข้างไว้จะไม่มีความผิด

ถูกต้อง
ไฟฉุกเฉิน มีไว้สำหรับรถที่จอดเสียไม่สามารถเคลื่อนย้ายได้ ซึ่งตาม พรบ. จราจร มาตรา 9 และกฏหมาย ข้อ 11 กำหนดให้ใช้ ไฟฉุกเฉิน ได้ เพราะฉะนั้นไฟฉุกเฉิน สามารถใช้ได้ในกรณีรถเสียที่จอดอยู่กับที่เท่านั้น

ออฟไลน์ SRY

ก็ไม่รู้ว่าทำไมนะครับ แต่ไม่ใช่ค่ายแรกและค่ายเดียวที่ทำครับ

เข้าใจว่ายี่ห้อนี้ถูกมองเป็นเจ้าตลาด เลยโดนว่าก่อนเพื่อนเลย ฮ่าๆ  ;D
ก็ชอบเอาเปรียบไงกั๊กออฟชั่น ลดต้นทุน ปรับราคา ก็ต้องถูกมองก่อนไม่แปลก

ออฟไลน์ Fly to dream

ทำแบบนี้แหละยิ่งอันตราย เปิดไฟฉุกเฉิน อาจทำให้เข้าใจผิดว่ารถจอดอยู่
ไม่มีความจำเป็นเลยที่ต้องเปิดตอนฝนตก
ไฟตัดหมอกก็ด้วย ไม่ใช่ไฟตัดฝน

“ไฟฉุกเฉิน” ระบบไฟในรถยนต์ที่ใช้งานง่ายๆ เพียงแค่ใช้ปลายนิ้วสัมผัสเข้าไปเบาๆ ที่ปุ่มสัญลักษณ์รูปสามเหลี่ยมเท่านี้ก็จะมีไฟแดงวาบขึ้นมาที่ไฟเลี้ยวทั้งหน้าหลังสี่ด้านพร้อมๆ กัน แต่เชื่อมั้ยว่าทุกวันนี้คนส่วนใหญ่มักใช้ ไฟฉุกเฉิน ในการผิดวัตถุประสงค์ของ ไฟฉุกเฉิน อะไรคือสิ่งที่ผิด และอะไรคือสิ่งที่ถูกต้องในการใช้ ไฟฉุกเฉิน นี่คือสิ่งที่คุณจำเป็นต้องทราบหากเป็นผู้ใช้รถใช้ถนน

ผิด!!!
– เปิด ไฟฉุกเฉิน เมื่อต้องการตรงเวลาผ่านสี่แยกที่ไม่มีสัญญาณไฟจราจร เรื่องแบบนี่้ไม่รู้ไปจำที่ไหนกันมา น่าจะเป็นการทำตามกันในแบบผิดๆ จนติดเป็นนิสัยในการขับรถของคนส่วนใหญ่ไปเเล้ว การเปิด ไฟฉุกเฉิน เพื่อต้องการตรงผ่านสี่แยกที่ไม่มีสัญญาณไฟเป็นบ่อเกิดของอุบัติเหตุเพราะจะทำให้เราเห็นไฟจากรถที่มาทางด้านซ้ายกับด้านขวากะพริบเพียงข้างเดียวเท่านั้น และทำให้เราเข้าใจผิดว่ารถคันนั้นจะเลี้ยว

-เปิด ไฟฉุกเฉิน ขณะที่รถวิ่งอาจเกิดอันตรายเวลาเปลี่ยนเลนได้ เพราะรถคันอื่นไม่สามารถรู้ได้ว่าท่านกำลังเปิดไฟเลี้ยวซ้ายหรือขวา

-เมื่อฝนตกหนักหรือทัศนวิสัยแย่ขณะขับขี่ไม่ควรเปิด ไฟฉุกเฉิน ค้างไว้เพราะเมื่อเปิด ไฟฉุกเฉิน ค้างไว้ แล้วต้องการจะเปลี่ยนเลน อาจทำให้คนที่ขับรถอยู่ใกล้สายตาพล่ามัวได้ เพราะเมื่อฝนตก แสงจากไฟฉุกเฉินที่กระทบหยดนํ้าที่กระจกหน้ารถ จะทำหน้าที่เสมือนเลนส์ ทำให้แสงเกิดการหักเหและจ้ามากกว่าปกติทำให้รบกวนสายตาได้ แถมรถคันที่ตามมาข้างหลังไม่ทราบว่าคุณต้องการเปลี่ยนไปเลนไหน

-จอดซื้อของริมถนน เปิด ไฟฉุกเฉิน ค้างไว้ หรือบางทีจอดริมฟุตบาธที่มีเส้นขาวแดงเพื่อทำธุระแล้วคิดว่าการเปิด ไฟฉุกเฉิน ข้างไว้จะไม่มีความผิด

ถูกต้อง
ไฟฉุกเฉิน มีไว้สำหรับรถที่จอดเสียไม่สามารถเคลื่อนย้ายได้ ซึ่งตาม พรบ. จราจร มาตรา 9 และกฏหมาย ข้อ 11 กำหนดให้ใช้ ไฟฉุกเฉิน ได้ เพราะฉะนั้นไฟฉุกเฉิน สามารถใช้ได้ในกรณีรถเสียที่จอดอยู่กับที่เท่านั้น

เอิ่มแล้วใครบอกว่าฝนตกให้เปิดไฟฉุกเฉินล่ะครับ  ผมก็บอกว่ามีคนใช้ไฟฉุกเฉินตอนฝนตกหนักไม่ได้บอกว่ามันถูกนี่ ไม่เคยมีความคิดเลยว่าเปิดไฟฉุกเฉินวิ่งมันถูก ที่พิมพ์ข้างบนก็แค่ถ้าคนใช้ไฟฉุกเฉินวิ่งกลางฝนมาเจอคนใช้ตัดหมอกหลังยังดีซะกว่า ไม่ได้จะบอกว่าให้ใช้ไฟฉุกเฉินวิ่งเลย

แต่ไฟตัดหมอกท้ายใช้ตอนฝนตกหนักได้ครับ ใครว่าใช่ไม่ได้ จุดประสงค์มันเป็นแบบนั้นอยู่แล้วใช้เพื่อให้คนอื่นเห็นในละอองน้ำได้ชัดเจน
ถ้าบนตกหนักบนทางหลวงที่รถวิ่งกันใช้ความเร็วได้ ควรใช้ครับ เพราะฝนตกหนักมันก็มีละอองน้ำแบบเดียวกับหมอก ทำไมจะใช้ไม่ได้

จะมาศรีธนนชัยว่าไม่ใช่ไฟตัดฝนก็ไม่ใช่นะครับ ฝนตกมันก็มีละอองน้ำแบบเดียวกับหมอก เพียงแต่ถ้าวิ่งรถติดๆก็ไม่จำเป็นต้องเปิดเพราะมันเห็นๆกันอยู่แต่ถ้าวิ่งทางต่างจังหวัด มอเตอร์เวย์ ฝนตกหนักเปิดไฟเถอะตัดหมอกท้าย ผมคนนึงล่ะไม่ด่า

แต่เปิดไฟฉุกเฉินวิ่งนี่ด่า   อีกนิดนะครับ ตัดหมอกไม่ว่าหน้าหรือหลังจุดประสงค์มันใช้ตอน driving in fog or other hazardous weather conditions that cause reduced visibility  กฏหมายฝรั่งยังบอกแบบนี้เลย แปลว่ามันใช้ได้

หรือยกตัวอย่างกฏหมายเลย

New South Wales ($108 fine, two demerit points)
Front and/or rear fog lights must only be used in fog or rain, or when conditions such as smoke and dust limit your vision. It is a legal requirement that once conditions improve and you can see more clearly, that the front and rear fog lights are switched off.

Northern Territory (TBA)
Fog lights may be used when it is hard to see due to fog, smoke, dust and heavy rain. A vehicle may be fitted with no more than two fog lights which must work independently of the headlights and driving lights. Light from the fog lights must not reflect into other driver’s eyes.

Queensland ($50 fine, one demerit point)
Fog lights may only be used in adverse weather conditions, such as fog or heavy rain that reduces visibility. The use of front or rear fog lights in clear conditions – day or night – is an offence.

นี่ยกตัวอย่างกฏหมายฝรั่งที่เขียนชัดๆถึงไฟตัดหมอก มีอัตราโทษชัดเจน เค้าก็บอกชัดๆว่า ฝนตกก็ใช้ได้

หรือจากไทยก็ได้ จาก https://www.facebook.com/315467721838443/photos/a.318509371534278.94376.315467721838443/500077226710824/

การใช้ไฟตัดหมอกแม้มันจะขึ้นชื่อว่าไฟตัดหมอก แต่คุณก็สามารถใช้ได้ โดยเฉพาะในหน้าฝนที่ตกพรำๆ บ่อยเช่นนี้ แต่ถ้าจะให้ดีจริงๆ สถานการณ์ที่ควรจะต้องเปิดไฟตัดหมอก ได้แก่1.เมื่อฝนตก โดยเฉพาะช่วงฝนตกหนัก2.เมื่อเจอหมอก 3.หลังฝนหยุดในเวลากลางคืน การเห็นเส้นทางที่จะทำได้ชัดเจนจริงๆ ไม่ว่าป้ายบอกทางและเส้นจราจรต่างๆ ช่วยให้คุณขับรถได้ง่ายขึ้น โดยปกติแล้วเมื่อฝนตกจนหยุดแล้ว ถนนจะยังเปียกชื้น แม้เราเปิดไฟใหญ่ไป แต่ก็จะพบว่ามันไม่ค่อยสว่างนัก ไฟตัดหมอกจะขจัดปัญหานี้ และช่วยลดการสะท้อนของน้ำที่ผิวถนนไปด้วยในตัว4.ขับผ่านกลุ่มควัน จงจำไว้ว่าไฟตัดหมอกไม่ใช่แฟชั่น ไม่ควรใช้อย่างพร่ำเพรื่อ เพราะนอกจากจะแสดงถึงมารยาทที่ไม่ดีแล้ว อาจเจอข้อหาเปิดไฟตัดหมอกโดยไม่มีสาเหตุ มีโทษสูงสุดปรับ 500 บาท"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2018, 01:28:11 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ไฟตัดหมอกหลัง จำเป็นตอนฝนตกหนัก ผมเปิดตอนฝนตกหนักทุกครั้ง ถ้ามีแล้วเปิดก็อุ่นใจดีว่ารถหลังจะเห็นรถผมชัดเจน
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ seeker

ถ้าให้เลือกไฟตัดหมอกหลังกับไฟถอย 2 ข้าง
ขอเลือกไฟถอย 2 ข้างดีกว่า

เพราะขับกลางคืนทุกวัน แม้ฝนไม่ตก จะเปิดตัดหมอกหลังหาพระแสงของ้าวอะไร
ที่แย่ยิ่งกว่าดันไปทำพ่วงไฟเบรคอีก

Nonlamer

ก็ชอบเอาเปรียบไงกั๊กออฟชั่น ลดต้นทุน ปรับราคา ก็ต้องถูกมองก่อนไม่แปลก

ไม่ใช่ละครับ ที่ถูกมองก่อนเพราะว่าเป็นยี่ห้อดัง ยอดขายเยอะครับ เหมือนเวลาจะหาแพะก็ต้องมองมาที่คนที่ดังที่สุดก่อน ส่วนคนอื่นๆที่ดังน้อยกว่าแม้จะทำก็จะไม่ถูกเพ่งเล็งมากเท่า

ดูอีกค่ายที่ประเด็นเยอะ ถึงขั้นฟ้องร้องในหลายประเทศ บ้านเราก็ไม่เคยเอ่ยในเคสแบบนี้เลย ทั้งๆที่ไอ้ไฟท้ายแบบนี้ก็มีในรถยี่ห้อนี้เหมือนกัน ....... จริงๆก็แทบทุกยี่ห้อเลยมั้งครับ แต่ผมหาค่ายแรกที่เริ่มทำไม่ได้ แต่คิดว่าไม่น่าจะใช่ญี่ปุ่นนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2018, 06:32:03 โดย Nonlamer »

Nonlamer

ถ้าให้เลือกไฟตัดหมอกหลังกับไฟถอย 2 ข้าง
ขอเลือกไฟถอย 2 ข้างดีกว่า

เพราะขับกลางคืนทุกวัน แม้ฝนไม่ตก จะเปิดตัดหมอกหลังหาพระแสงของ้าวอะไร
ที่แย่ยิ่งกว่าดันไปทำพ่วงไฟเบรคอีก

มันมีจุดประสงค์ในการใช้งานของมันครับ แต่คนที่ใช้ไม่ถูกจุดประสงค์มันเยอะ  ;D

ออฟไลน์ Simethicone

• Jr. Member
  • **
ผมรีบซื้อรุ่นไฟตัดหมอกข้างเดียวเพราะนึกอยู่แล้วว่าหลังไมเนอร์ต้องตัดไฟตัดหมอกหลังออก ผมจะเปิดเฉพาะเวลามีพวกมาจี้ตูดครับ พอเปิดปุ๊บเค้าได้สติเว้นระยะห่างทันที

ออฟไลน์ gumpzgear

อ้าว ก็ชื่อบอกว่าเจ้าตลาด ทำไมต้องตามคนอื่นด้วยล่ะครับ คนอื่นๆที่ยอดขายน้อยๆสิ ควรมองว่าเจ้าตลาดทำ เราควรทำตามหรือไม่ทำตาม

ออฟไลน์ lexus

เอาจริงๆถ้าจะดีไซน์ให้มีไฟถอย2ข้าง แล้วก็มีไฟตัดหมอกด้วยก็ได้ครับ
แต่เขาไม่ทำ

ผมก็ยังคิดว่ามีไฟถอย2ข้างดีกว่าข้างเดียวนะ อย่างน้อยตอนถอยรถในที่มืดๆมันก็ยังพอเพิ่มแสงสว่างได้บ้างปลอดภัยกว่า

ออฟไลน์ akewizard

เปิดไฟตัดหมอกหลังตอนฝนตกผมมองว่าไม่ผิดหรอกครับ  ถ้าทัศนวิสัยมันแย่แบบเดียวกับตอนที่หมอกลง
ยิ่งถ้าขับต่างจังหวัดบ่อยๆ ตามภาคใต้ ภาคเหนือหรือแถบอีสานตอนบนช่วงเช้าๆบางวันก็มีหมอก บางวันฟ้าหลัว บางวันละอองฝน ทั้งไฟหน้า DRL หรือตัดหมอกหลังมันได้ใช้หมดละ

ออฟไลน์ bingoman

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
มันมีตั้งเยอะนะครับ รถในบ้านเราที่ข้างนึงเป็นไฟตัดหมอก ข้างนึงเป็นไฟถอย
ส่วนไฟตัดหมอกหลังในรถกระบะ ผมมองว่ามันมีประโยชน์นะ เพราะไฟท้ายก็มีพื้นที่ให้ส่องสว่างแค่นั่น ไม่เหมือนพวกเก๋งหรือ suv ที่มีพื้นที่ให้ทำไฟท้ายได้เยอะๆ เวลาหมอกจัด ฝนตกหนัก ทัศนวิสัยไม่ดี ช่วยได้แน่นอนครับ ปลอดภัยกว่าเปิดไฟฉุกเฉินวิ่ง รถคันอื่นไม่สับสนด้วย

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
อัลติสหน้าหมู ไฟถอยข้างเดียว อีกข้างเป็นตัดหมอกหลัง

เค้าก็ใช้กันมา 16 - 17 ปี ไม่เห็นมีใครบ่น

ยาริสหน่ะใช่ ไฟถอยข้างเดียว

ส่วนวีออสตั้งแต่โฉมบริทนี่ย์ ยัน เจมส์ จิ ไฟถอยมีสองข้างครับ

จริงๆผมบ่น และน้าๆในคลับอัลติสหลายคนบ่นนะครับ อยากได้แบบไฟคู่มากกว่า หลายคนงง บางคนที่ใช้อยู่ไม่รู้เลยด้วยซ้ำว่ามันออกแบบมาให้มีข้างเดียว นึกว่าไฟขาดข้างนึงด้วยซ้ำ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky