ผู้เขียน หัวข้อ: Offroad แบบนี้รถทั่วไปก็ทำได้ใช่มั้ยครับ  (อ่าน 7156 ครั้ง)

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
พอดีเปิดเวบไปเรื่อยๆ ผ่านไปเห็นคลิปวีดีโอนี้ของซูบารุครับ
เลยเกิดความสงสัยว่า SUV ทั้งหลายในตลาดทั้ง CRV/แคบหมู/CX5 ก็ทำได้หมดเหมือนกันใช่มั้ยครับ
เพราะดูมันก็ไม่ได้พิเศษอะไรมากมาย

ไม่ทราบดูแล้วคิดยังไงบ้างครับ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2014, 18:40:03 โดย Equcha »

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
Re: Offroad แบบนี้รถทั่วไปก็ทำได้ใช่มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 19:09:26 »
ตัวที่มี4WDหรือAWD น่าจะรอดครับ ซึ่งมันก็อยู่ที่ทักษะของผู้ขับด้วยอีกทีหนึ่งครับ

แต่โดยส่วนมากเราไม่ค่อยเห็นมีใครนำเอาSUVไปลุยโหดๆ ส่วนมากก็จะPPV

ผมเคยเอาแคปหมูไปลุยทางลูกรัง ทางโหดกลางๆ ยังไม่ถึงกับฮาร์ดคอร์

กลับมาในเมือง โช๊คไปก่อนเลย หลังด้านขวา + ตัวถังที่โดยขูดขีด ด้วยกิ่งไม้ใบหญ้า

ขัดสีออกออกบ้างไม่ออกบ้าง บางแผลมันลึกก็ขัดไม่ออก เซ็งจิตสุดๆ  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ numtik2005

Re: Offroad แบบนี้รถทั่วไปก็ทำได้ใช่มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 19:49:24 »
ยาง a/t ดีๆซักชุด น่าจะไปได้ดีกว่านี้

ออฟไลน์ Metallic

• Full Member
  • I'm a ME
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 19:55:21 »
ยาง a/t ดีๆซักชุด น่าจะไปได้ดีกว่านี้
ใช่ครับ ในคลิปน่าจะเป็นยางcontinental conti max contact mc5 รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 21:37:19 »
เรื่องขับเคลื่อน 4 ล้อต้องยกให้ Subaru เขาจริงๆ

แต่ถ้าจะเอาไปลุยโหดๆเอา PPV ไปดีกว่า SUV ลุยเบาๆพอ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 00:19:26 »
จากที่ใช้ CRV และ Captiva มานะครับ
บางจังหวะอาจมีติดครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 03:44:32 »
น่าจะพอไหวครับ  นาที 14.30 เป็นต้นไป แต่เป็นพวกที่หรูขึ้นไปนิดนึง (ราคาไม่ต่างกันในต่างประเทศรวม XV)

captiva ดูแล้วต้องส่งเยอะหน่อย ไม่เนียนแบบ XV

CRV พอไหว

CX5 ใช้ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2014, 03:52:07 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 11:00:31 »
เอาพา xtrail t30 ตักแรกไปลุยแบบนี้เหมือนกันครับ สบายๆท้องมันสูงหน่อย
ไม่เหมือน crossover ทุกวันนี้ เตี้ยยังกะรถเก๋ง
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 12:34:28 »
ใช่ว่า รถขับเคลือนสี่ล้อ จะไปได้ทุกทีเสมอไปครับ มันก็มีขีดจำกัด ก็มีติดเหมือนกัน อยู่ที่คนขับด้วยว่า ใช้เป็นแค่ไหน อ่านไลน์ทางได้รึเปล่า

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 13:31:26 »
  ถามว่าไปได้ไหม มันก็คือไปได้แต่ไม่ทุกที่หรอก
มันขึ้นอยู่กับ
 1. คนขับ ทักษะ
 2.ขึ้นกับรถ
3. ยางมีส่วนเล็กน้อยครับ  ( แต่ก็มี )

แต่รถพวก CRV  Captiva รุ่น 4wd    เคยไปออกทริปกันมา  ยังไงรถที่เป็น 4wd  พวกนี้ยังดีกว่ากระบะขับ 2wd  ล้อแน่นอนครับ   อีกทั้งเวลาวิ่งถนนลื่น ยังไงก็ทรงตัวควบคุมรถได้ง่ายกว่า  โอกาสตกข้างถนนน้อยกว่ากระบะ 2ล้อครับ  แม้ว่ากระบะ 2 ล้อจะใช้ยาง AT MT  ไม่รอดเหมือนกัน          รถ CROSS OVER SUV    พวกนี้ถึงไม่ได้ไปลยออฟโรดแบบพวกกระบะหรือ PPV  แต่ว่า 4wd  ของมัน ช่วยในการขับขี่และความปลอดภัยสูงกว่ารุ่น 2wd แน่นอน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 13:49:04 »
เส้นทางในทริปบ้านขนุนคลี่    ทริปนี้มี CRV และ Captiva  ไปด้วย  แต่ว่าทั้ง 2 คันเป็นรุ่น 4wd  เอาตัวรอดผ่านมาได้ ทุกเนินทุกโค้ง   ไม่ลื่นตกถนนไปก่อน   ถึงแม้จะผ่านยากกว่ารถกระบะ 4x4  PPV 4x4  แต่ก็เอาตัวรอดผ่านมาได้     รถมีความปลอดภัยสูง  

แต่ถ้าลองมาดูรถปิคอัพขับ 2wd กันบ้าง    สไลด์ไปนอกถนน แถมวิ่งขึ้นเนินก็ไม่ได้    ลื่นเกินไป   ขนาดใช้ยาง MT ด้วยนะ     สู้รถ CRV และ Captiva 4wd ไม่ได้เลย     นึกสภาพออกเลยว่าถ้าวิ่งบนนถนนลื่น ๆ ราดยางความเร็วสูงจะเป็นยังไง   ในรูปคือ ISUZU Hilander ที่วิ่งไปด้วยในทริปนี้   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2014, 14:06:35 โดย Auto »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 13:53:35 »
กระบะขับ 2wd ยังไงก็สู้รถขับ 4wd ไม่ได้   ถึงแม้จะเป็นแค่รถ Cross over 4wd ก็ดีกว่ากระบะขับ2wd 
ในขณะที่ Cross over 4wd ก้สู้รถ ppv 4x4 ไม่ได้   แต่ก็ดีกว่ารุ่น 2wd
 http://www.weekendhobby.com/offroad/toyota2700club/question.asp?page=5&id=3313
http://www.weekendhobby.com/offroad/toyota2700club/question.asp?page=2&id=3347

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 13:59:32 »
 เส้นทางเดียวกันถึงแม้จะเป็น 4x4  แต่ถ้าไม่เปิดระบบ 4wd  เข้าเกียร์ 4x4  มีสิทธิ์แหกสไลด์ลงข้างทางเหมือนกัน   ถึงแม้จะขับช้า ๆ ด้วยความระวังแล้วก็ตาม       และถ้ารถคันนั้นไม่มีระบบ 4x4  ถ้าขับในเส้นทางลื่น ๆ     ไม่อยากคิดว่ามันพร้อมเกิดอุบัติเหตุได้ตลอดเวลา         ด้วยเพราะเหตุนี้ผมเลยตัดสินใจไม่ซื้อ Nissan  Juke เนื่องด้วย เพราะมีแค่ 4x2    เนื่องจากก่อนหน้าทริปนี้มีอุบัติเหตุเกิดขึ้นกับเพื่อนในกลุ่มร่วมทริป ขับตามกันมา รถคว่ำ        ชีวิตนี้จึงคิดว่าถ้าจะซื้อรถสไตล์ SUV PPV   ยังไงก้ต้องเป็น 4x4 มาก่อนอันดับแรกคิดว่าชีวิตเรามีค่ากว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2014, 14:04:20 โดย Auto »

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 22:29:24 »
ช่วงล่าง ขับ 4 full time ของ  subaru  สุดยอดอยู่แล้วครับ

ระบบขับ 4 ของ cx5  crv  captiva  ยังสู้ไม่ได้ครับ

ถ้าต้องการรถที่วิ่ง off road ได้  หรือวิ่งทางเรียบ ก็นุ่ม หนึบ แน่น  ไม่กระเด้ง กระด้าง เหมือน ppv ...  ต้อง  subaru xv หรือ forester ครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 21:24:00 »
ถ้าให้ดีจริงๆ ยังไงก็ต้อง แท้ๆ แบบนี้ค้าบ

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 17:34:12 »
ตัวในคลิปคือ ซูบารุ XV ขับเครื่อน 4 ล้ออยู่แล้วครับ ขับได้ แต่คนขับต้องมีความชำนาญพอสมควร คันอื่นๆ ที่เป็น 4D ก็ขับได้ครับ แต่ในคลิป XV จะเป็นประเภท crossover คือเป็นลูกผสม SUV แต่ว่าสมรรถภาพเทียบเท่าครับ เนื่องด้วยซ฿บารุพัฒนาระบบขับเคลื่อน 4ล้อ ออกมาได้พิเศษครับ เช่น ซูบารุ forester ระบบขับเครื่อง 4 ล้อ สามารถควบคุม 4 ล้อแยกอิสระเลยครับ เพื่อป้องการล้อหมุนฟรี ส่วนตัว CX5 ก็ดีเช่นกันครับ แต่ผมว่าระบบช่วงล่างยังสู้ซูบารุไม่ได้

ออฟไลน์ godzillalovely

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 15:18:36 »
subaruมีระบบtraction controlแบบสี่ล้อAWD
ถ้าวิ่งขึ้นเนินบนพื้นเรียบๆบนแผ่นสเตนเลสผิวเรียบมีน้ำไหลผ่านตลอดเวลารถsubaruสามารถวิ่งขึ้นได้โดยรถไม่ลื่นไถล