ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องฟิล์มรถครับ สงสัยเรื่องความเข้มไม่ได้ตามที่สั่งครับ?  (อ่าน 4312 ครั้ง)

ออฟไลน์ punn

• Hero Member
  • may the force lead your way ...
พอดีสั่งฟิล์ม 3M คริสตัลไลน์ ระบุไว้บานหน้า C40 รอบคัน C20

ใบรับประกันก็ระบุถูกต้อง
แต่จากสภาพที่มองด้วยตากลับเหมือนบานหน้าเข้มกว่าบานข้าง
แล้วแสงบานหน้ายังออกฟุ้งนิดๆไม่ใสเคลียร์เต็มที่ บานข้างกลับใสเคลียร์กว่า

บวกกับไฟหน้า Led คันนี้แสงออกขาวตอนกลางคืนเลยมืดไปเยอะเลย
(มันมี cut off ชัดจนเกินไป นอกไฟคือมองยากขึ้นอีก)

คันฟอร์จูนเนอร์ของผม บานหน้าเบอร์ 40 รอบคัน 20 แต่คนละยี่ห้อ
อ่อนกว่ากันเยอะเลยครับ

พอจะมีวิธีตรวจสอบเบื้องต้นยังไงได้บ้างครับ?  :'(
คือถ้าจะไปร้านที่ติดให้ศูนย์รถคือต้องข้ามเรือกลับตัวจังหวัดใช้เวลาทั้งวัน

หรือว่าต้องรอดูสัก 2 อาทิตย์ขึ้นไปก่อนครับ?  :-[
(เพิ่งจะติดมาได้สัก 1 อาทิตย์)

ขอบคุณทุกคำตอบครับ  :)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ apinui

แนะนำลองถามช่างที่ติดครับ

อย่าไปถามเซลเพราะเซลก็ต้องบอกว่าถูกแล้ว

ฟิมล์ระหัสเดียวกัน ต่างเบอร์ ยังไงบานหน้า เข้ม 40% มันต้องใสกว่ารอบคัน 60% อยู่แล้วครับ

ผมว่างานนี้ น่าจะมีสั่งติดผิดเบอร์มา แน่ตัดมาผิดก็เลยติดๆส่งๆไป

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เรื่องฟุ้ง ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่ลองตากแดดปล่อยไว้ 2 สัปดาห์ ถ้าไม่ดีขึ้นก็ต้องเคลมล่ะครับ

ความเข้ม C20 ควรจะมืดกว่า C40 นะครับ ถ้ายังไงลองจอดตากแดด เอาหลังมือไปอังหลังกระจกจากภายในรถดูว่าความร้อนฝั่งไหนเยอะกว่าแบบชัดเจน ถ้าบานหน้าร้อนน้อยกว่า คิดว่าผิดแน่นอน

ออฟไลน์ seeker

จะเอาเบอร์ 40,20 ต่างยี่ห้อเทียบกันคงไม่ได้ครับ
ระบุเป็นรุ่นๆไปจะดีกว่า

บานหน้า c40 เหมือนกันมองเข้าไปเป็นสีชาๆคร้บ ไม่มืด
แต่ไม่เคยลอง c20 ครับ

ออนไลน์ Tien.W

C20 ก็ชานะ ชากว่า C40 อีกครับ

ง่ายๆนะ ไปร้านที่มีเครื่องวัดฟิล์ม เสียบกระจกข้างดู ก็รู้ครับว่า ฟิล์มที่ติดนั้น แสงส่องผ่านเท่าไหร่ ถ้ามาแบบ 16 - 17% แปลว่า ติด C20 มาแน่ แต่ถ้ามาแบบ 35 - 36% แปลว่า C40 ครับ

• may the force lead your way ...
แนะนำลองถามช่างที่ติดครับ

อย่าไปถามเซลเพราะเซลก็ต้องบอกว่าถูกแล้ว

ฟิมล์ระหัสเดียวกัน ต่างเบอร์ ยังไงบานหน้า เข้ม 40% มันต้องใสกว่ารอบคัน 60% อยู่แล้วครับ

ผมว่างานนี้ น่าจะมีสั่งติดผิดเบอร์มา แน่ตัดมาผิดก็เลยติดๆส่งๆไป

ขอบคุณครับ
ถามช่างแล้วครับ ช่างบอกทางศูนย์ 3M จากกรุงเทพตัดส่งมาเป็นบานๆ ล็อคตำแหน่งมาแล้ว
เค้าได้แต่ติดตามตำแหน่งครับ

เรื่องฟุ้ง ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่ลองตากแดดปล่อยไว้ 2 สัปดาห์ ถ้าไม่ดีขึ้นก็ต้องเคลมล่ะครับ

ความเข้ม C20 ควรจะมืดกว่า C40 นะครับ ถ้ายังไงลองจอดตากแดด เอาหลังมือไปอังหลังกระจกจากภายในรถดูว่าความร้อนฝั่งไหนเยอะกว่าแบบชัดเจน ถ้าบานหน้าร้อนน้อยกว่า คิดว่าผิดแน่นอน

ขอบคุณครับ
ตากแดดมาหลายวันรู้สึกหายขุ่นๆไปบ้างครับ
ปัญหาถัดไปคือ มองด้วยตาตอนนี้มันเริ่มเข้มเท่ากันทั้งบานหน้า บานข้างแล้วครับ  :-X

จะเอาเบอร์ 40,20 ต่างยี่ห้อเทียบกันคงไม่ได้ครับ
ระบุเป็นรุ่นๆไปจะดีกว่า

บานหน้า c40 เหมือนกันมองเข้าไปเป็นสีชาๆคร้บ ไม่มืด
แต่ไม่เคยลอง c20 ครับ

ขอบคุณครับ
เข้าใจครับว่าต่างยี่ห้อเทียบกันตรงๆไม่ได้
คันฟอร์ผมก็เซรามิค เนื้อคล้ายๆกันกับ 3M คริสตัล
อัตราแสงตามเสป็คพอๆกัน
ผมเลยเทียบแบบมีหมายเหตุแล้ว ว่าคนละรุ่นครับ

ตอนนี้เป็นชาดำเย็นไปหละครับรอบคันเลย  :-[

C20 ก็ชานะ ชากว่า C40 อีกครับ

ง่ายๆนะ ไปร้านที่มีเครื่องวัดฟิล์ม เสียบกระจกข้างดู ก็รู้ครับว่า ฟิล์มที่ติดนั้น แสงส่องผ่านเท่าไหร่ ถ้ามาแบบ 16 - 17% แปลว่า ติด C20 มาแน่ แต่ถ้ามาแบบ 35 - 36% แปลว่า C40 ครับ

ขอบคุณครับ
ร้านฟิล์ม(ใหญ่ๆ)ควรจะมีทุกร้านใช่มั้ยครับเนี่ย?
เดี๋ยวลองแวะสักร้านดูครับ

มองด้วยตาตอนนี้สงสัยจะกลายเป็น c20 รอบคันหละครับ  :'(
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ tu

• Jr. Member
  • **
รถผมติด รอบคัน c20 บานหน้า c40 ผมว่ากันความร้อนไม่ต่างกันมาก และตัว c20 ถ้าคิดว่าจะมืดเหมือนฟิล์ม80% ตอบเลยว่าไม่ เหมือน 60% มากกว่า โทนสีฟิล์ม C40ออกเทา C20 ออกชากว่า

รถผมติด รอบคัน c20 บานหน้า c40 ผมว่ากันความร้อนไม่ต่างกันมาก และตัว c20 ถ้าคิดว่าจะมืดเหมือนฟิล์ม80% ตอบเลยว่าไม่ เหมือน 60% มากกว่า โทนสีฟิล์ม C40ออกเทา C20 ออกชากว่า

ไม่มีคำว่าเทาเลยครัช  :'(

สะท้อนเม็ดฝนบนกระจกเป็นสีชาอมม่วงชมพูรอบคันเลยหน้าจรดหลัง สวยดีครับ
เสียอย่างเดียว.. ผมไม่ได้สั่งแบบนี้  :-[

ออฟไลน์ force_5147

• **
ของผมเป็นเซรามิคของลามิน่า เข้มสบายตาครับ ดำนอกสว่างใน กันร้อนดีครับ

ออฟไลน์ Natural_Bank

• **
รุ่นนี้ราคาแพงเกินคุณภาพไปหน่อยคับ คหสต เพราะรถแฟนเพิ่งติดมาคับ