ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ Bmw อาการเสียมาอีกแล้วครับ  (อ่าน 16713 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
ปีนี้มาถี่เหลือเกิน
528i msport  ไมล์65,000
เมื่อตอนเย็นขับอยู่ดีๆ  จังหวะ เร่งแซงซ้าย  หลบรถช้าวิ่งขวา
เจอรถทะลึ่งออกมาจากซอย  เลยต้องเบรคกระทันหัน
  ก็ไม่ถึงกับ abs ทำงานครับ
  แต่ไฟเครื่องยนต์  ติดทันที
Drivetrain ,moderately speed

Continue journey at moderate speed
Full performance not available

ขึ้นประมาณนี้ครับ
อาการที่เกิดขึ้นคือ  รถเริ่มสั่น   ตอนแรกนึกว่าถนนขรุขระ
แต่ไม่ใช่เพราะถนนเรียบ  จะสั่นจังหวะที่เติมคันเร่งลงไป
พอปล่อยไหลจะไม่สั่น  ผมก็ยังขับต่อไปอีกประมาณ 20 กมจนถึงบ้าน
  ด้วยความเร็วประมาณ80 ไม่กล้าดับเครื่อง  กลัวสตาร์ทใหม่ไม่ติด
สั่นขนาดพอจะเข้าซอยบ้านชะลอเบาครถหยุดนิ่งยิ่งสั่นใหญ่เลยครับ
ไม่ได้เหยียบคันเร่งแล้วก็ยังสั่น
  พอถึงบ้าน  จอดรถปุ๊บ  ลองสตาร์ทใหม่  อ้าวอาการหายไปเลย
ไม่สั่นเลย  ลองวนออกมาขับใช้ความเร็วได้ปกติทุกอย่าง
แต่ไฟdrivetrain ยังติดอยู่
  ใครมีประสบการแบบนี้บ้างครับ  ผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์เลย
ขอเดาว่าเกี่ยวกับระบบ  ฉีดเชื้อเพลิงแน่เลย  เพราะจะสั่นเพิ่ม  เดาเอาครับ
   นี่ครั้งที่3ตั้งแต่ต้นปี  ครั้งแรก parking brake เสีย
ครั้งที่สอง  ฝาครอบแอร์  ดัง  ใยแก้วอะไรนี่แหละครับ
ครั้งที่3  แต่น่ากังวลสุดเพราะเกี่ยวกับระบบขับเคลื่อน
  ไม่รู้จะเกี่ยวมั้ยคันนี้ผมขับชอบออกตัวเร็วตลอด  ไม่ถึงล้อฟรีนะครับ
แต่ปกติไม่ขับช้า  แล้วก็ชอบลากรอบ  เข้าโค้ง  หรือengine brake นี่
ตบลงมาถึงเกียร์1 ปกติเลยครับ 
ขับเร่งแรง  แต่ขับไม่ใช้ความเร็วสูงมากครับ140-160 
โล่งจริงๆถึงจะ180 บ้าง  คันนี้แทบจะไม่เคยขับเกิน180 เลยครับ
ชอบเสลามาเร็วๆบางทีก็เบรคหัวทิ่มมาแต่ไกล 
ไม่อยากไปเบรคใกล้ตูดชาวบ้าน
  พอดีนัดเชค 65,000 วันอังคารนี้  คงได้ซ่อมไปพร้อมกันพอดี
แวบคิดถึงรถญี่ปุ่นขึ้นมาในหัวเลยครับ  ถ้ามีรถคันเดียวนี่แย่เลย
แวบต่อมาคือมีข้ออ้างภรรยาไปเทิน s7  อิๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2018, 23:20:30 โดย maxillofacial surgeon »

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
Re: สอบถามหน่อยครับ Bmw อาการเสียมาอีกแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2018, 00:55:24 »
ผมไม่ได้มาตอบ แต่ว่าประสบเหตุเหมือนกันครับ หน้าจอขึ้น Drivetrain เป็นระยะๆ ไฟ Check Engine ขึ้นที่หน้าปัทม์เป็นระยะๆ แต่กดเช็คใน iDrive บอกว่า No Fault แล้วก็รถมีอาการกระตุกที่ความเร็วนึงด้วยครับ นัดศูนย์เช็ค 17 นี้

การขับขี้ของผมกับคุณน่าจะไม่ต่างกัน ออกตัวแรง (กดประมาณ 70-80%) แล้วก็ถ้าขับคนเดียว เข้าโค้งยาวๆ เสียงยางร้องโหยหวนเลย แต่รถของผมไม่แรง (520d)
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Nott1959

Re: สอบถามหน่อยครับ Bmw อาการเสียมาอีกแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2018, 03:07:07 »
อยู่ในBSI ใช่ไหมครับ
ของผม 525d F10

ตอนนี้ไมล์75,000ยังไม่เจออาการใดๆครับ
เอาใจช่วย :) :) :)
V8 V10 V12 ONLY!!!!

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2018, 08:33:26 »
ไฟเตือนขึ้น แสกนดูครับ มีประกันก็เข้าศูนย์

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2018, 10:17:42 »
รถยุโรปดูเปราะบางกว่าที่คิดไว้มาก :'( นี่ขนาดเป็นรุ่นธรรมดาที่ไม่ใช่ plug in hybrid
แต่เรื่อง iDrive ขึ้นเตือนว่า drivetrain เริ่มเจอบ่อยแฮะ เฉพาะใน headlightmag นี่จำได้ว่ามี 2-3 กระทู้แล้ว

ออฟไลน์ paul_frank

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2018, 10:26:46 »
ผมไม่ได้มาตอบ แต่ว่าประสบเหตุเหมือนกันครับ หน้าจอขึ้น Drivetrain เป็นระยะๆ ไฟ Check Engine ขึ้นที่หน้าปัทม์เป็นระยะๆ แต่กดเช็คใน iDrive บอกว่า No Fault แล้วก็รถมีอาการกระตุกที่ความเร็วนึงด้วยครับ นัดศูนย์เช็ค 17 นี้

การขับขี้ของผมกับคุณน่าจะไม่ต่างกัน ออกตัวแรง (กดประมาณ 70-80%) แล้วก็ถ้าขับคนเดียว เข้าโค้งยาวๆ เสียงยางร้องโหยหวนเลย แต่รถของผมไม่แรง (520d)

"การขับขี้ของผมกับคุณน่าจะไม่ต่างกัน"

ผมสามารถสัมผัสได้ถึงแรงเบ่งของกล้ามเนื้อรอบๆ ลำใส้ใหญ่และหูรูดเลยครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2018, 11:45:22 »
ของผม 520d ขับแบบหวานเย็นยามใจเย็ฯ  แต่ถ้าช่วงเหนื่อยหรือเหวี่ยงๆ ก็มีขับรุนแรงบ้าง

95,000 km แล้วครับ ยังไม่มีอะไรผิดปกติซักนิด แต่ของผมเป็นตัว LCI แล้วนะครับ

แต่ตัว 528i ของจขกท. เป็นตัว option เยอะกว่าของผมหลายอย่าง

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2018, 12:30:37 »
25dผมแสนแปดพันกว่าโล ยังไม่เคยเจอdrivetrainครับ

ที่เสียเปลี่ยนไปแล้วคือมอเตอร์เบรกหลังข้างนึง อีกข้างก็เสียงไม่ค่อยดีน่าจะใกล้ละ ซึ่งอันนี้ตามอายุ
อีกอันคือโบลูกเล็ก เพราะชอบออกตัวเร็ว ลูกเล็กจะทำงานมากหน่อย เลยรั่วน้ำมันซึม เลยเปลี่ยนพร้อมสายนู่นนี่นั่น ตอนนี้ขับได้ปกติมาก

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2018, 13:31:34 »
คงเป็นอาการของรถที่เจอคนเท้าหนัก มั้งครับ

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2018, 13:51:42 »
รถยุโรปดูเปราะบางกว่าที่คิดไว้มาก :'( นี่ขนาดเป็นรุ่นธรรมดาที่ไม่ใช่ plug in hybrid
แต่เรื่อง iDrive ขึ้นเตือนว่า drivetrain เริ่มเจอบ่อยแฮะ เฉพาะใน headlightmag นี่จำได้ว่ามี 2-3 กระทู้แล้ว

ผมว่ารถอะไรก็ไม่ต่างกันหรอกครับ เพียงแต่พวกรถพรีเมี่ยมมันมีเทคโนลีที่ล้ำกว่า พอมีอะไรผิดปกติแค่นิดเดียว นิดๆหน่อยๆ มันจะเตือนหมด
เตือนทันที ให้เรารู้ตัวก่อน เพื่อเอารถไปเช็ค มันเลยดูเสียวๆและเหมิอนจะน่ารำคาญนิดนึง

กลับกัน ถ้าเป็นรถที่มีเทคโนโลยีบ้านๆ เช่นรถญี่ปุ่นรุ่นก่อนๆ อะไรจะเสื่อมจะเสีย บางทีมันไม่มีอะไรมาเตือน มีแต่ความรู้สึกของคนขับ
บางทีมันมีอะไรผิดปกติอยู่ เช่น วันดีคืนดี เอ่ วันนี้ขับออกไปทำไมเกียร์ออโต้เหมือนจะทำงานแปลกๆไปรึเปล่า
แต่ก็บอกตัวเองว่าอุปทานไปเองมั้ง สุดท้ายใช้ไปได้สักพักไปพังกลางทาง ไอแบบนี้ผมเจอมากับตัวครับ 555+

อันนี้เป็นมุมมองของผมเฉยๆน่ะครับ อาจจะไม่ถูกครับ ยังไงก็เอาใจช่วยท่าน จขกท ครับ.

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2018, 15:13:11 »

ผมว่ารถอะไรก็ไม่ต่างกันหรอกครับ เพียงแต่พวกรถพรีเมี่ยมมันมีเทคโนลีที่ล้ำกว่า พอมีอะไรผิดปกติแค่นิดเดียว นิดๆหน่อยๆ มันจะเตือนหมด
เตือนทันที ให้เรารู้ตัวก่อน เพื่อเอารถไปเช็ค มันเลยดูเสียวๆและเหมิอนจะน่ารำคาญนิดนึง

กลับกัน ถ้าเป็นรถที่มีเทคโนโลยีบ้านๆ เช่นรถญี่ปุ่นรุ่นก่อนๆ อะไรจะเสื่อมจะเสีย บางทีมันไม่มีอะไรมาเตือน มีแต่ความรู้สึกของคนขับ
บางทีมันมีอะไรผิดปกติอยู่ เช่น วันดีคืนดี เอ่ วันนี้ขับออกไปทำไมเกียร์ออโต้เหมือนจะทำงานแปลกๆไปรึเปล่า
แต่ก็บอกตัวเองว่าอุปทานไปเองมั้ง สุดท้ายใช้ไปได้สักพักไปพังกลางทาง ไอแบบนี้ผมเจอมากับตัวครับ 555+

อันนี้เป็นมุมมองของผมเฉยๆน่ะครับ อาจจะไม่ถูกครับ ยังไงก็เอาใจช่วยท่าน จขกท ครับ.
เติน แต่ไม่สมควรจะสั่นเตือนแบบนี้ไม่ใช่หรือ
สั่นขนาดนี้คงไม่อุทานมั้งท่าน ไม่ใช่องค์ประทับจะได้สั่น

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2018, 15:23:50 »

เติน แต่ไม่สมควรจะสั่นเตือนแบบนี้ไม่ใช่หรือ
สั่นขนาดนี้คงไม่อุทานมั้งท่าน ไม่ใช่องค์ประทับจะได้สั่น

จริงๆนะครับ แค่เตือนก็น่าจะพอแล้ว
นี่สมองตกใจสั่งให้เครื่องสั่น

เกิดกำลังขับหนีกุ๊ยข้างถนนมา เจอชาวบ้านตัดหน้า หนีต่อไม่ได้เพราะเครื่องเดินไม่เต็มสูบ คงเซ็งน่าดู

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2018, 16:55:03 »
รถใหม่มาก วิ่งก็น้อย ไม่มีอะไรน่ากลัวหรอกครับ
ใช้งานหนัก ก็สึกหรอเยอะเป็นธรรมดา แต่ซ่อมได้ไม่ยากอะไร
แต่ผมว่าช่างตามศูนย์บริการ ปัจจุบันไม่เก่งครับ ซ่อมไม่จบ ไม่ตรงจุดอยู่ที่ช่างมากกว่า
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2018, 17:00:28 »

จริงๆนะครับ แค่เตือนก็น่าจะพอแล้ว
นี่สมองตกใจสั่งให้เครื่องสั่น

เกิดกำลังขับหนีกุ๊ยข้างถนนมา เจอชาวบ้านตัดหน้า หนีต่อไม่ได้เพราะเครื่องเดินไม่เต็มสูบ คงเซ็งน่าดู

เรื่องที่ผมพูด มันคนละเรื่องกับเรื่อง จขกท นะครับ อันนั้นที่ผมเคยเจอเองเฉยๆครับ
ไม่ได้พูดถึง จขกท ครับ ส่วนของ จขกท เชื่อว่าเสียจริง สั่นขนาดนั้น
แต่ผมอาจใช้คำอธิบายเรื่องดูงงไปหน่อย ยังไงก็ขออภัยด้วยครับ

ขอให้รถ จขกท ซ่อมได้หายไวๆน่ะครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2018, 17:14:36 »
มีประกัน เข้าศูนย์เชคเลยครับ ขอให้แก้ไขได้โดยไวครับ และถ้าเจอสาเหตุแล้วมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ   :)

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 10:09:48 »
เคยเป็นตอนใช้ e46 ครับเบรคแรงๆล้อตายตอนขับเร็วๆ หลังจากนั้นขับกระตุกบางวันเบรคแรงๆดับครับต้องเลี้ยงรอบไว้ คอมจับไล่ไม่เจอตอนอาการปกติ พอดับไปเอาช่างมาจับคอมดูเปลี่ยนเซนเซอร์เพลาข้อเหวี่ยงหน้าเครื่องไปตัวนึงหายครับ เหลืออีกตัวนึงไปเสียกับเจ้าของใหม่แทนครับ

ออฟไลน์ supphasitc

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 10:22:31 »
เคยเป็นครับ สั่นสะท้านมาที่พวงมาลัย ขึ้น Drivetrain เป็นตัว 528i เหมือนกัน เช็คมาเป็นที่หัวเทียนเสียไปอันนึงครับ แต่เข้าศูนย์ไปกลับไม่เจออะไรเลย ผมต้องไปเข้าอู่นอกแทน

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 18:21:10 »
เคยเป็นครับ สั่นสะท้านมาที่พวงมาลัย ขึ้น Drivetrain เป็นตัว 528i เหมือนกัน เช็คมาเป็นที่หัวเทียนเสียไปอันนึงครับ แต่เข้าศูนย์ไปกลับไม่เจออะไรเลย ผมต้องไปเข้าอู่นอกแทน
ขอบคุณครับ  ไว้เป็นไอเดีย เผื่อ0 เชคคอมไม่เจอ
เมิ่อเช้าผมลองขับ  code หายไม่ขึ้นแล้ว
แต่พอลองเร่งดูเท่านั้น code ขึ้นเลยครับ กลับมาสั่น  เหมือนเดิม  งงจริง
รอเข้า0พรุ่งนี้ครับ 

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 18:40:57 »
วันนี้เพิ่งได้คิวตรวจ
ช่างแจ้งว่าหัวฉีดตัวที่1 เสีย
กับยางรองแท่นเครื่อง
ที่ต้องเปลี่ยนสองรายการ  รออะไหล่2-3 วัน
ขอเวลาช่างเปลี่ยนอีก 2-3 วันครับ
เดาถูกจิงๆว่าต้องเกี่ยวกับระบบฉีดเชื้อเพลิงเพราะ
 สั่นเพิ่มเวลาเหยียบคันเร่ง