ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครรุ้สึกเหมือนผมบ้าง ว่า DRLของ new cx5 มันทิ่มตาเหลือเกิน  (อ่าน 10869 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheZero

• Sr. Member
แยงตาหน่อยๆ 

ออฟไลน์ DriveOnly

• Hero Member
ตอนแรกไม่ทิ่มตานะครับ พอเจอกระทู้นี้เข้าไปตอนบ่ายขับแซง cx5 ตัวใหม่ แล้วลองมองกระจกหลังดู เออแหะ มันสว่างทิ่มตาจริงๆ  ::)

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
CX-5 มีไฟ DRL ด้วยเหรอครับ  :-[

ผมไม่ค่อยสักเกตุเลย นึกว่าไม่มี

เห็นแต่เขาเปิดไฟหน้าวิ่งกันตลอด ขนาดกลางวันเขาก็เปิดไฟหน้าวิ่งกัน

;D ;D
มตอนแรกผมก็คิดว่าเปิดไฟหน้าครับ แต่เพ่งดูดีๆมันไม่ช่ายย555 มันคือ DRL

ออฟไลน์ O_o"

ชุดไฟต่างๆเวลาเปิดจะเป็นแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ oatekung

ตัวรถก๊อป maserati levante  ไฟหน้าก้อปพอช อิิือิ

ออฟไลน์ mick

ขอโทษก่อนถามเลยนะครับ
ผมใช้รถรุ่นนี้อยู่พอดีเลยครับ ไม่อยากให้ไฟรถตัวเองไปรบกวนคนอื่นแบบนี้เลย
ผมจะแก้ไขยังไงดีครับ ถ้าเปิดเป็นไฟออโต้ หรือไฟหรี่ไว้ตลอดจะช่วยมั๊ยครับ
รบกวนแนะนำให้ด้วยนะครับ  :'(

Edited : แก้คำสะกดผิด

ถ้าไฟ Auto แนะนำว่าลองปรับความไวในการทำงานบนจอกลางดูครับ ปรับได้ 5 ระดับ ค่าโรงงานตั้งระดับ 3 มา ใ้ทำงานไวขึ้นหน่อยก็ได้ครับ
ส่วนเปิดไฟหรี่ตลอดไม่จำเป็นครับ เพราะตัว DRL เองปิดได้ครับบนจอกลางเช่นกัน

ตั้งค่าความไวไฟ Auto
การตั้งค่า ---> แท็บ จอ ---> ไฟส่องสว่าง ---> เปิดไฟหน้าอัตโนมัติ แล้วเลือกระดับได้เลย
ตั้งค่าเปิดปิด DRL เข้าไป ไฟส่องสว่าง เหมือนกัน จะมี ไฟส่องสว่างกลางวันให้ติ๊กถูกติ๊กออกเพื่อเปิดปิดครับ

Mazda ไฮเทคจริงๆ benz e class w213 ผมไม่รู้จะปรับความไวเซ็นเซ่อยังไงได้เลย

ออฟไลน์ kontyz

• Newbie
  • *
  • Bimmer
ตามที่คุณ o_O โพสเลยครับ จริงๆแล้ว DRL จุดๆมันใช้สำหรับ ยิงแสงใส่ หลอดใยแก้ว (tube) แล้วแสงจะสว่างตามเส้น drl แบบที่ คุณ o_O โพสครับ เวลามองใกล้ๆแล้วไม่ก้มนะครับยืนมองมันจะเหนเป็นเส้นๆ ตามรุปเลยครับ แต่ถ้าก้มมอง เหนถอยมองจะระยะ ไกลๆ เหมือนกับจุดสายตาเราเปลี่ยนครับ เหมือนไม่ได้ระยะ ของ drl ที่ยิงโดน เส้น tube  มุมไม่ได้ ผมก้ออธิบายไม่ถูก ทำให้เราเห็นแต่แสงจุดๆที่ยิงไม่โดนเส้น tube ครับเพราะ เส้น tube มันไม่ได้บังจุด drl 
ไม่เหมือน ตอนยิงมองใกล้ๆจะมุมใกล้ๆ Drlจุด จะบัง เส้น tube พอทำให้เห็นเปนเส้นครับอธิบายไม่ถูก แต่ถือว่าเป็นการออกแบบที่ผิดพลาดครับ อันนี้จากที่ผมเดินสังเกตุใน showroom แล้วคุยกับเซลครับที่พระราม2
รักการซ่อมรถ รักการเรียนรู้เกี่ยวกับรถยนต์
My Car
Bmw e90 lci 320d  2010
Mazda 2 ดีเซล 2016

ออฟไลน์ ttcoupe

• Newbie
  • *
ขอบคุณ คุณ flat6 และคุณ name_mm นะครับ
ผมจะไปลองทำดูครับ

ออนไลน์ The Mechanics of Emotions

daylight ของตัวใหม่มันเป็นเส้นๆไม่ใช่รึครับ บางคนบอกเป็นจุดๆ ผมเคยเดินริมถนนละมองมันก็เป็นเส้นๆ นะครับ แต่ไม่ได้รู้สึกแสบตานะ ถ้าช่วงโพล้เพล้แล้วไม่เปิดไฟหน้านี่ แสบตาครับ ของผมตัวเก่านี่ มืดแล้วสตาร์ทแล้วเข้า D ไฟหน้ายังไม่เปิด แต่ drl ติด มีคนมาบอกว่าปิดไฟหน่อย ถอยรถไม่ได้แสบตา ผมก็ปิดไม่ได้อ่ะครับ ไม่มีให้ปิด เลยเข้า P ให้ drl ดับ นึกละขำตัวเอง 5555

2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ SM.

ผมไม่เคยสังเกตแฮะ
ไม่แน่ใจว่าเพราะขับรถสูงด้วยหรือเปล่า รู้แต่ว่าชอบสับสนกับ MG ZS เวลาโพล้เพล้ 555

+1  ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member
daylight ของตัวใหม่มันเป็นเส้นๆไม่ใช่รึครับ บางคนบอกเป็นจุดๆ ผมเคยเดินริมถนนละมองมันก็เป็นเส้นๆ นะครับ แต่ไม่ได้รู้สึกแสบตานะ ถ้าช่วงโพล้เพล้แล้วไม่เปิดไฟหน้านี่ แสบตาครับ ของผมตัวเก่านี่ มืดแล้วสตาร์ทแล้วเข้า D ไฟหน้ายังไม่เปิด แต่ drl ติด มีคนมาบอกว่าปิดไฟหน่อย ถอยรถไม่ได้แสบตา ผมก็ปิดไม่ได้อ่ะครับ ไม่มีให้ปิด เลยเข้า P ให้ drl ดับ นึกละขำตัวเอง 5555
คุณต้องขับสวนกันในถนน 2 เลนนะครับ เห็นวิ่งสวนมาทีไรเป็นเม็ดๆแสงแยงตามากครับ

ออนไลน์ The Mechanics of Emotions

คุณต้องขับสวนกันในถนน 2 เลนนะครับ เห็นวิ่งสวนมาทีไรเป็นเม็ดๆแสงแยงตามากครับ

อ่อครับ จะลองสังเกตดูครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ตามนี้เลยครับ ช่วง 5-6 โมงเย็น รู้เรื่อง

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ก็สว่างแต่ก็ไม่ได้แยงตาจนน่ารำคาญครับ  8) อาจเพราะฟิล์มมืด + กระจกหลังตัดแสงด้วยมั้ง