ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครรุ้สึกเหมือนผมบ้าง ว่า DRLของ new cx5 มันทิ่มตาเหลือเกิน  (อ่าน 10797 ครั้ง)

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
เวลาขับสวนทีไรแสงไฟ DRL มันจะเป็นจุดเดียวสว่างมากๆ ยิ่งเวลาตอนเย็นๆยิ่งแล้วใหญ่ ขนาดตอนบ่ายแดดจัดๆ ยังมองเห็นมาแต่ไกลเลยครับ จริงๆผมว่า DRLแบบตัวเก่าสวยกว่าอีก

ออฟไลน์ Eakkypoo

• Full Member
จริงครับ
มันไม่ใช่ DRL ธรรมดา
มันยิงเข้าตา ยิงกว่า Fortuner ด้วยซ้ำ
อยากทุบคนออกแบบเหลือเกิน มันคิดได้ไง ยิงเข้าลูกกระตา รถข้างหน้า
แล้วแก้ไขไม่ได้เหมือน Fortuner เสียด้วยนะครับ
ขับสวนทีไรก็อด ให้พร ไม่ได้ทุกที
ต้องกรอกลูกตาหนีทุกครั้งเลยครับ

ออฟไลน์ golf8023

• Hero Member
นึกว่าผมรู้สึกอยู่คนเดียวซะอีก  ;D

ออฟไลน์ O_o"

DRL เป็นไฟ LED ให้ความสว่างสูงไม่แปลกถ้าแสงจะแย่งตา แต่ถ้าเป็นหลอดใส้ธรรมดาจะไม่ค่อยมีปัญหา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2018, 21:30:58 โดย O_o" »

ออฟไลน์ Magl

ไฟ signature ไม่สว่างเลยครับ นึกว่าจะสว่างเหมือนรุ่นอื่นๆของมาสด้า สว่างเป็นจุดๆ เหมือนพวก chr ตัวล่างเลย

ออฟไลน์ Deaw

ส่วนหนึ่งเป็นเพราะช่วงเวลาโพล้เพล้ไม่ยอมเปิดไฟหน้ากันด้วยป่าวครับ แสง DRL เลยไม่ drop ลง

ออฟไลน์ Nott1959

ต้นแบบมาจากพอชรึเปล่าครับ 8) 8) 8)
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ toonze

ไฟ DRLไม่สวยเลยครับเล็กๆเป็นจุด

ออฟไลน์ okashi

ในบรรดา Mazda ผมยกให้ Daylight 2 กับ Cx-3 สวยสุดๆแล้ว
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ทำDRLอุบาทว์มาก  ทั้งๆที่รุ่นถูกกว่าอย่าง3, Cx3 หรือCX5 ตัวเก่ายังทำได้

วิ่งตอนกลางวันเห็นแต่จุดสว่างๆ กะจะให้สวยตอนกลางคืนอย่างเดียวเลยหรือไง

ออฟไลน์ -Brian

นั่นสิครับ ผมก็สงสัยว่า ในเมื่อมี LED Tube อยุ่แล้ว (สังเกตตอนเปิดไฟหรี่) ทำไมไม่ทำให้ตัว Tube นั้นเป็น DRL ไปเลย ทำไมต้องมาทำหลอดแยงตาแยกออกมาด้วย

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
สำหรับผมไม่แยงเลย มองไม่แสบ และคิดว่าลอกแนวคิดพอร์ชมา

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมยังไม่เจอวิ่งสวนเลยครับ หรือไม่ก็อาจไม่ได้สังเกต  :-[

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมยังไม่เจอวิ่งสวนเลยครับ หรือไม่ก็อาจไม่ได้สังเกต  :-[

จริง  ;D ;D ;D ผมเจอแต่จอดดีบเครื่อง เลยไม่รู้ว่าเป็นไง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ bookish1

• Jr. Member
  • **
เหมือนไฟมันสั้นไปน่าจะยาวกว่านี้หน่อย

ออฟไลน์ ttcoupe

• Newbie
  • *
ขอโทษก่อนถามเลยนะครับ
ผมใช้รถรุ่นนี้อยู่พอดีเลยครับ ไม่อยากให้ไฟรถตัวเองไปรบกวนคนอื่นแบบนี้เลย
ผมจะแก้ไขยังไงดีครับ ถ้าเปิดเป็นไฟออโต้ หรือไฟหรี่ไว้ตลอดจะช่วยมั๊ยครับ
รบกวนแนะนำให้ด้วยนะครับ  :'(

Edited : แก้คำสะกดผิด

ออฟไลน์ flat6

ผมใช้รถรุ่นนี้อยู่พอดีเลยครับ ไม่อยากให้ไฟรถตัวเองไปรบกวนคนอื่นแบบนี้เลย
ผมจะแก้ไขยังไงดีครับ ถ้าเปิดเป็นไฟออโต้ หรือไฟหรี่ไว้ตลอดจะช่วยมั๊ยครับ

ก่อนอื่น ขอชมเชยก่อนเลยครับ ที่มีความคิดเกรงใจต่อเพื่อนรวมทาง
ผมคิดว่ากลางวัน สว่างก็ไม่เป็นไรมากครับ อาจจะพอฟ้าเริ่มครึ้มๆ ไม่ต้องฟ้ามืดมาก เปิดไฟไว้ให้ drl มันหรี่ก็ได้ครับ

เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ Ohmmypp

เวลาขับรถสวนก็ส่วนนึง แต่เวลาเดินอยู่ริมถนนหรือลานจอดรถแล้วมี cx5 ขับมา นี่ยิ่งกว่าอีก

แต่จริงๆ ผมชอบนะ มันเหมือนบรรลุแล้วว่าหน้าที่ของ drl คือเอาไว้ให้เห็นเด่นๆ ไง รูปร่างอะไรไม่สนใจ เอามันเม็ดเดียวนี่แน่ะ
JC TU #54

ออฟไลน์ NoBiReacto

นั่นสิครับ ผมก็สงสัยว่า ในเมื่อมี LED Tube อยุ่แล้ว (สังเกตตอนเปิดไฟหรี่) ทำไมไม่ทำให้ตัว Tube นั้นเป็น DRL ไปเลย ทำไมต้องมาทำหลอดแยงตาแยกออกมาด้วย
ผมก็ว่าอย่างงั้นในเมื่อมีtube อยู่แล้วแต่ดันทำเป็นจุดๆมา ผมว่ามันไม่สวยเลยครับ ไฟของ 2 3 cx3 ยังสวยกว่าอีก

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
เวลาขับรถสวนก็ส่วนนึง แต่เวลาเดินอยู่ริมถนนหรือลานจอดรถแล้วมี cx5 ขับมา นี่ยิ่งกว่าอีก

แต่จริงๆ ผมชอบนะ มันเหมือนบรรลุแล้วว่าหน้าที่ของ drl คือเอาไว้ให้เห็นเด่นๆ ไง รูปร่างอะไรไม่สนใจ เอามันเม็ดเดียวนี่แน่ะ

เห็นด้วยนะครับ สว่างทิ่มตามากก็จริง แต่ยังไม่รู้สึกว่ามีปัญหากับมัน

ออฟไลน์ aobness

เห็นว่ามันรวมเป็นจุดวิ้งๆแต่ยังไม่รุ้สึกแยงครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
นึกว่ารู้สึกไปคนเดียว
ตรงที่วงกลมในภาพของพี่ด้านบนนี่แหละครับ DRL จริงๆ ซึ่งก็งงว่าทำเป็นหลอดจุดเดียวแยกมาทำไม? รุ่นอื่นๆ ทำในเส้นได้หรี่ได้สว่างได้ อันนี้จุดจ้าๆ ดูไม่สวยไปซะงั้น เส้นก็แทบจะไม่สว่างกว่าไฟหรี่เท่าไหร่เลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................

ถ้าไฟ Auto แนะนำว่าลองปรับความไวในการทำงานบนจอกลางดูครับ ปรับได้ 5 ระดับ ค่าโรงงานตั้งระดับ 3 มา ใ้ทำงานไวขึ้นหน่อยก็ได้ครับ
ส่วนเปิดไฟหรี่ตลอดไม่จำเป็นครับ เพราะตัว DRL เองปิดได้ครับบนจอกลางเช่นกัน

ตั้งค่าความไวไฟ Auto
การตั้งค่า ---> แท็บ จอ ---> ไฟส่องสว่าง ---> เปิดไฟหน้าอัตโนมัติ แล้วเลือกระดับได้เลย
ตั้งค่าเปิดปิด DRL เข้าไป ไฟส่องสว่าง เหมือนกัน จะมี ไฟส่องสว่างกลางวันให้ติ๊กถูกติ๊กออกเพื่อเปิดปิดครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ mongolias

ผมไม่เคยสังเกตแฮะ
ไม่แน่ใจว่าเพราะขับรถสูงด้วยหรือเปล่า รู้แต่ว่าชอบสับสนกับ MG ZS เวลาโพล้เพล้ 555

ออฟไลน์ Magl

เส้น tube ทำให้สว่างได้แต่ไม่ทำ cx3 ก็สว่างนี่ครับ ทำไมพวก เบนซ์ มองเห็นแต่ไกลไม่แสบตาละครับ พวกเห็นเป็นเม็ดๆต่อเนื่องเหมือน chr ก็ไม่เห็นแสบตา เอาจริงๆพวก porche ที่มี 4 ดวง ก็ไม่แยงตาเลยครับ

ออฟไลน์ Eakkypoo

• Full Member
เส้น tube ทำให้สว่างได้แต่ไม่ทำ cx3 ก็สว่างนี่ครับ ทำไมพวก เบนซ์ มองเห็นแต่ไกลไม่แสบตาละครับ พวกเห็นเป็นเม็ดๆต่อเนื่องเหมือน chr ก็ไม่เห็นแสบตา เอาจริงๆพวก porche ที่มี 4 ดวง ก็ไม่แยงตาเลยครับ

จริงตามนั่นครับ ยกเว้น CX-5 ตอนนี้จริงๆ
แย่เลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

CX-5 มีไฟ DRL ด้วยเหรอครับ  :-[

ผมไม่ค่อยสักเกตุเลย นึกว่าไม่มี

เห็นแต่เขาเปิดไฟหน้าวิ่งกันตลอด ขนาดกลางวันเขาก็เปิดไฟหน้าวิ่งกัน

;D ;D

ออฟไลน์ AkE

ผมไม่เป็นไรนะไม่ค่อยsensitiveกับเรื่องนี้ครับน่าจะเป็นเพราะfilmผมมืดทุกคัน กระจกมองหลังมองข้างมันก้ตัดแสงครับ อีกอย่างวันนึงผมขับเจอcx5 ใหม่ไม่กี่คันบางวันไม่เจอเลย 555

ออฟไลน์ flybigbear

นึกว่าผมคิดไปคนเดียวซะอีก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันก็สว่างอ่ะแต่ก็ไม่ได้แยงตาอะไรขนาดนั้น