ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่จิมมี่หรือพี่ๆท่านอื่นหน่อยครับ เกี่ยวกับยางกับอัตรากินน้ำมัน  (อ่าน 3471 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
คือพอดีอยากทราบหน่อยครับ ว่าถ้าสมมติว่าเราเปลี่ยนยางให้มีขนาดใหญ่ขึ้น เช่นจาก 15 เป็น 17 อะไรประมาณนี้ จะทำให้รถกินน้ำมันเพิ่มขึ้นหรือเปล่าครับ (สมมติว่าเซ็ทไมล์ใหม่มาตรงแล้วนะครับ)

แล้วก็หน้ายางกว้างขึ้น มีผลมากหรือเปล่าครับ

2อย่างนี้ อันไหนมีผลมากกว่าครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เปลี่ยนจากล้อ 15 เป็น 17 ต้องดูเส้นรอบวงด้วย ว่าเปลี่ยนไปหรือไม่

ถ้าแค่ใช้วิธี ลดแก้มยาง ลง เช่น สมมตินะครับว่า จาก ซีรีส์ 55
แล้วลดลงเหลือ ซีรีส์ 45 เมื่อเปลี่ยนล้อเป็น 17 นิ้ว อันนี้
จะไม่ค่อยมีผลกับตัวเลขอัตราสิ้นเปลือง
แต่จะไปมีผลกับความนุ่มนวลในการขับขี่ที่จะหายไปแทน

ทว่า หากเปลี่ยนขนาดยาง จนเส้นรอบวงไม่เท่ากัน แบบนี้ จะมีผลกับอัตราสิ้นเปลืองขึ้นมานิดหน่อยครับ

ยางหน้ากว้างขึ้น มีผลกับอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงนิดหน่อยครับ แต่ไมได้เยอะนัก

ออฟไลน์ Satanic za'

อ่อครับ พอดีคุยกับเพื่อนที่ทำงานแล้วสงสัยกันอะครับ พี่ที่ทำงานบอกว่า ถ้าเปลี่ยนจาก 15 เป็น 17 กินต่างกันไม่เยอะ (อันนี้หมายถึงแก้มยางเป็นซีรีส์เดียวกันนะครับ) แต่เหมือนผมจะเคยอ่านเจอจากคนที่เปลี่ยนแมกซ์มาเค้าบอกว่ากินต่างกันพอดู ไม่รู้ว่าเป้นเพราะกินต่างกันจริงๆ หรือว่าไมล์มันเพี้ยน เนื่องจาก Diameter ล้อเปลี่ยนไปอะครับ
แล้วพี่ที่ทำงานเค้าก็บอกว่า จะมีผลมากกว่าก็ที่หน้ายางอะครับ อย่าง 195 กับ 230 นี่ อาจจะหายไป 1-2 โลลิตรได้เลย

อยากทราบว่าอันไหนมีผลมากกว่าอะครับ

เลยอยากมาขอข้อมูลเอาไปคุยกับเค้าหน่อย อิอิ

ออฟไลน์ TAI ^^

• Sr. Member
  • Faculty of Political Science, TU
การคำนึงถึงน้ำหนักของแม็กก็ช่วยได้นะครับ เช่นเปลี่ยนแม็กจากขอบ 16 เป็น 18 ถ้า 16 แก้มหนาอยู่แล้ว 18 ใช้แก้มบาง เส้นรอบวงก็เท่าเดิม (เหมือนรถผม)

และถ้าน้ำหนักของแม็กใหม่เบาด้วยก็จะลดภาระไปเยอะครับ แม็ก 18 ที่หน้ากว้างกว่าแต่เบาพอๆกันหรือเบากว่า แม็ก 16 ที่ติดรถก็มีเยอะนะครับ แต่ราคาจะสูงหน่อย

ครับ  เรื่องหน้ายาง มีผลครับ ผมลองแล้ว เคยใช้ 235 แล้วเปลี่ยนเป็น 225 ดูเหมือนไม่มาก แต่เปลี่ยนเสร็จแล้วอัตราเร่งเพิ่มขึ้นแบบรู้สึกได้เลยครับ (แต่ 235 ก็เกาะ

กว่าอยู่ดี ทุกอย่างมีราคาที่ต้องจ่ายครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2010, 15:56:51 โดย TAI ^^ »
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• Full Member
  • ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
ตามพี่ๆเลยคับ ทั้งน้ำหนักของแมก ที่เพิ่มขึ้น เส้นรอบวงล้อ ที่มากขึ้น และ หน้ายางที่กว้างมากกว่าเดิม

ล้วนมีผลต่อการสิ้นเปลืองน้ำมันคับ
Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style