ผู้เขียน หัวข้อ: กุญแจสำรอง Keyless ที่ได้มาตอนออกรถ ไม่สามารถใช้งานได้ ทำอย่างไรดีครับ ?  (อ่าน 5553 ครั้ง)

ออฟไลน์ NIKE

• Full Member
รบกวนสอบถามทุกๆท่านหน่อยนะครับ พอดีรถผมกุญแจสำรอง Keyless ที่ได้มาตอนออกรถใหม่ มันไม่สามารถใช้การได้ ทำให้ไม่สามารถสตาร์ทรถได้ครับ ผมควรทำอย่างไรดี

ตอนนี้รถผมจอดอยู่ศูนย์ เขาตรวจสอบเบื้องต้นแล้วแจ้งกับเราว่า ต้องทำการรีเซทกุญแจสำรองใหม่ มีค่าใช้จ่ายด้วย

และถ้าทำการรีเซทกุญแจสำรองใหม่ไม่ได้ ก็จะต้องทำกุญแจใหม่ทั้ง สำรองและของจริง ซึ่งมีค่าใช้จ่ายที่สูงมาก

ผมจึงอยากรู้ว่าปัญหาแบบนี้ผมจำเป็นต้องเสียเงินเพื่อรีเซทกุญแจสำรองเองไหม หรือ มันเป็นความผิด ของค่ายรถยนต์ที่กุญแจสำรองที่ให้ตอนออกรถใช้ไม่ได้

ผมควรทำอย่างไรดีครับ รบกวนทุกๆท่านหน่อยนะครับ หรือใครเคยมีประสบการณ์ด้านนี้ช่วยหน่อยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ

ออฟไลน์ the kit

• Hero Member
แบตกุญแจสำรองน่าจะหมด อย่างอื่นไม่น่ามีอะไรเสียนะ ถ้าไม่โดนความชื้น
แค่เปลี่ยนแบตไม่กี่สิบ
"Make It Count"

ออฟไลน์ flybigbear

ได้ลองเปลี่ยนถ่านที่กุญแจรึยังครับ

ออฟไลน์ NIKE

แบตกุญแจสำรองน่าจะหมด อย่างอื่นไม่น่ามีอะไรเสียนะ ถ้าไม่โดนความชื้น
ได้ลองเปลี่ยนถ่านที่กุญแจรึยังครับ

ศูนย์แกะดูแล้วครับ กุญแจสำรองไม่มีถ่านครับ ข้างในมีแค่ชิป เอาไว้เสียบรูใต้คอนโซลในรถ สำหรับสตาร์ท

ออฟไลน์ the kit

ศูนย์แกะดูแล้วครับ กุญแจสำรองไม่มีถ่านครับ ข้างในมีแค่ชิป เอาไว้เสียบรูใต้คอนโซลในรถ สำหรับสตาร์ท

โอะ ถ้างั้นคงต้องตามศูนย์ว่าล่ะครับ หรือไม่ลองฟังความเห็นท่านอื่นครับ
"Make It Count"

ออฟไลน์ Stp

ถ้ายังอยู่ในประกันคุณภาพรถ ปกติไม่เคยได้ยินว่ารายไหนไม่ยอมเคลมให้นะครับ ยกเว้นตรวจสอบได้ว่าทำตกหล่น ตกน้ำ แบบนี้มีสิทธิ์ตัดประกันได้ตามเงื่อนไข

คือปกติได้รถมามีอะไรให้มาเราต้องทดสอบ ทดลองให้หมด เพราะพ้นระยะประกันไปแล้วเกิดอะไรเสีย เราต้องรับผิดชอบเองอย่างเถียงไม่ได้เลย เพราะเขาให้เวลาทดลองใช้ 3-5 ปีแล้ว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Krongbun

ถ้าเลยประกันไปแล้วก็ต้องเสียตังเองแหละครับ
ลองตรวจสอบดูว่ายังอยู่ในประกันไหม กี่ปีแล้ว

ออฟไลน์ nett

รถยี่ห้ออะไรครับ กุญแจ keyless ผมยังไม่เคยเจอที่เป็นแบบไม่ต้องใส่ถ่านนะ

ออฟไลน์ Deaw

รถยี่ห้ออะไรครับ กุญแจ keyless ผมยังไม่เคยเจอที่เป็นแบบไม่ต้องใส่ถ่านนะ

มีบางรุ่นครับ แต่ต้องเอากุญแจไปเสียบตรงช่องถึงจะสตาร์ทได้

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
ถ้ารถอยู่ในประกันน่าจะฟรีนะครับ ลองดูคู่มือด้วยเผื่อจะระบุระยะเวลาประกันกุญแจไว้ ถ้าหมดประกันก็ต้องจ่ายตัง แต่ไม่รู้ว่าศูนย์เช็คที่ระบบการอ่านค่ากุญแจที่ตัวรถหรือยัง บางทีกุญแจอาจไม่เสียครับ ผลประการใดรบกวนแจ้งด้วยนะครับ เป็นความรู้

ออฟไลน์ sukhontha

ถ้าต้องออกค่าใช้จ่ายเอง และแพง  ไปที่ร้านทำกุญแจทั่วไป  ให้เขาก็อป ตัวที่มีคีเลสเลย  ทำให้มีกุญแจที่มีคีย์ทั้งสองตัว  ใช้ตัวไหนก็ได้   ไม่เกินหมื่น  ส่วนใหญ่สามสี่พัน...ทำได้ทั้งนั้น  ถ้าเซียร์ แถว ๆบันไดเลื่อน ชั้นใต้ดิน หรือชั้นหนึ่ง(ไม่แม่น)  เดินออกจากเจียงแล้ว  ถ้าไม่เห็น ก็ขึ้นไปอีกชั้น  ประมาณนั้น  ลองถามดูครับ 

ออฟไลน์ delete

ปกตินะครับ มันเป็นปัญหาของระบบ imobilizer
คือกุญแจจะฝังชิฟอะไรสักอย่างไว้ ซึ่งจะปล่อยคลื่นคล้ายๆสัญญาณวิทยุ (น่าจะคือระบบ rfid เหมือนคีย์การ์ดเข้าคอนโดนั่นแหละ)
แล้วรถจะได้รับการสั่งสอนมาว่า ให้จำคลื่นไว้นะว่า คลื่นนี้กับกุญแจดอกนั้น คืล่นนี้กับกุญแจดอกนี้

แล้วพอเราไม่ได้ใช้กุญแจสำรองดอกนั้น นานๆ
รถมันก็จะเรียนรู้ว่า ดอกนี้ คลื่นนี้ ไม่ได้ใช้งานแล้ว
รถมันก็จะลืม

ทางแก้ คือต้องเอาไปทำให้รถมันจำคลื่นใหม่

น่าจะราวๆนี้ครับ

ออฟไลน์ jinseng

• Newbie
  • *

มีบางรุ่นครับ แต่ต้องเอากุญแจไปเสียบตรงช่องถึงจะสตาร์ทได้

งั้นแบบนี้ก็ไม่นับว่าเป็น Keyless สิครับ

Tiida ที่ผมใช้อยู่มีกุญแจสองอัน อันนึงเป็น keyless เลยแต่ใช้บิดสตาร์ท
อีกอันเป็นกุญแจปกติ ใช้ไขเปิดรถกับเสียบช่องกุญแจแล้วค่อยสตาร์ท