ผู้เขียน หัวข้อ: รถประกอบใน และ ประกอบนอก คุณภาพต่างกันไหมครับ  (อ่าน 13043 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wangleehom

• Jr. Member
  • **
รถ CBU กับรถ CKD

คุณภาพต่างกันไหมครับ ในรุ่นเดียวกัน

หรือเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: รถประกอบใน และ ประกอบนอก คุณภาพต่างกันไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 10:46:00 »
   ใกล้เคียง เค้าก็ต้องมีมาตราฐานที่ต้องผ่าน

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: รถประกอบใน และ ประกอบนอก คุณภาพต่างกันไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 10:51:56 »
คุณภาพใกล้เคียงกันครับ
แต่รถประกอบในจะได้เปรียบกว่าพวกนำเข้าทั้งคันตรงที่ชิ้นส่วนบางชิ้นที่ต้องใช้เพื่อให้เหมาะกับประเทศหรือภูมิภาคนั้นๆมากกว่าครับ ไม่มากก็น้อย

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 10:52:16 »
แล้วแต่กรณี

ถ้าเป็นรถระดับเดียวกัน คลาสเดียวกัน 
- ประกอบไทย vs ประกอบญี่ปุ่น  ผมว่า ประกอบญี่ปุ่น ดีกว่า
- ประกอบไทย vs ประกอบอินโด  ผมว่า ประกอบไทย ดีกว่า

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 10:54:50 »
ต้องดูที่ประเทศด้วยว่า ประเทศไหนอย่างประเทศโซนยุโรป ก็ต้องดูยี่ห้อด้วย เพราะบางประเทศโซนยุโรปตะวันออกก็แย่กว่าไทย

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 11:33:35 »
CBU จาก europe ผมว่าเฉยๆ นะครับ ถ้าเป็นรุ่นรถตลาดทั่วไปอย่าง benz กับ bm ที่ชอบนำเข้ารถรุ่นใหม่เข้ามาก่อนล็อตแรกๆ (อย่างเช่น e220d หรือ 520d/530i) คุณภาพไม่ได้ต่างอะไรกันมากมายกว่าที่ประกอบในไทย

แต่ CBU จาก japan สิครับ ผมว่าคุณภาพการผลิต จากที่เคยใช้มา ดีกว่าในหลายจุดครับ

ออฟไลน์ coolcarrera

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 11:39:12 »
ขอยกตัวอย่าง Honda CRV ตัว G4
โรงงานโรจนะประกอบได้เรียบร้อยกว่าโรงงานที่ Swindon UK ครับ
ตัววัสดุที่สัมผัสรอบคันดูแล้วเหมือนกัน ปิดประตูก๊องแก๊งพอกัน คันนี้ลืมมุดดูพวกยาแนวขอบตะเข็บครับ

Hyundai H-1 ตัวประกอบเกาหลี และอินโดนีเซีย
ถ้าดูด้วยสายตาภายนอก ภายใน ให้เท่ากัน แต่ถ้าก้มดูยาแนวขอบตะเข็บรอบๆคัน ตัวเกาหลีเรียบร้อยกว่า

Prius ตัวเจ็นที่แล้วทั้งประะกอบไทยประกอบญี่ปุ่น ให้เท่ากัน อันนี้อาจเพราะแทบจะเป็น CKD เลยเทียบกะเคสอื่นยากหน่อย

Toyota Kluger (Highlander เป็น suv based on camry) ประกอบญี่ปุ่นส่งขายออสเตรเลีย กับ  ผมขอเทียบกับ fortuner ประกอบไทยละกัน
ถ้าไม่นับยาแนวใต้ท้องรถ ดูเหมือนคุณภาพการประกอบไม่หนีกันเลยครับ ซ้ำแล้ว ฟิลลิ่งการเปิดปิดประตูของ fortuner ตัวประกอบไทยจะดีกว่าด้วยซ้ำ

ครับ อ่านไม่ผิดหรอกครับ ตามนั้น

E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 12:05:35 »
ถ้ารถทางยุโรปไม่ค่อยต่างกันครับ สมัยก่อนต่างแต่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยแล้วครับ ส่วนทางญี่ปุ่นรถที่ประกอบในญี่ปุ่นมักใช้วัสดุภายในที่เนี้ยบมากครับเวลามาประกอบไทยก้มีการลดต้นทุนมันเลยดูดรอปไปบ้างครับ ส่วนถ้าเทียบประกอบไทยกับประเทศรอบๆเราผมว่าไทยเวิคสุด

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 13:48:03 »
เอาแค่สีที่พ่น ก็ต่างกันแล้วครับ

รถตู้ Nissan ประกอบญี่ปุ่นทั้งหมด ตอนที่ขายไม่ได้ จอดค้างสต็อคกลางลาน ตากแดด ตากลม ตากฝน หลายคันมากกว่า 3 ปี พอจะขาย แค่พ่วงแบตออกมา แล้วขัดสีทั้งคัน ก็ เรียบร้อย ขายได้เลยครับ

ในขณะที่รถประกอบในประเทศ แบรนด์เดียวกัน เอาแค่ 3 เดือน สีก็ไปแล้วครับ เจอพวกละอองเกสร คราบอาหารสัตว์ สีพอง ขึ้นตัวหนอน เป็นแถวล่ะครับ

เห็นเค้าเล่าว่า ถ้ารถยุโรปพวก bmw นี่ก็ไม่ระคาย เหมือนๆรถตู้นี่แหละ

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 16:00:53 »
จำได้ช่วงที่ honda ได้รับผลกระทบน้ำท่วม
แล้วต้องเอารถนำเข้าจากญี่ปุ่นมาขายแก้ปัญหาไปก่อน
คุณภาพอันนั้นถือว่า ดีนะ

ส่วนรถยุโรป ผมว่า ไม่ต่าง แถมบางทีอุปกรณ์บางชิ้นไม่เหมาะกับอากาศบ้านเรา
ใช้ไปนานๆ เสื่อม เหนียว หนึบก็มี

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 16:49:17 »
ต่างกันครับ แต่มากน้อยแค่ไหนขึ้นกับหลายปัจจัย อย่างที่สมาชิกท่านอื่นๆได้ตอบไปครับ

ออฟไลน์ CTP22

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 21:47:20 »
ต่างครับ

แต่ถ้าเป็นรถยุโรปผมเลือกประกอบไทยนะ ส่วนตัวรู้สึกหมือนรถมันออกแบบมาเพื่อเมืองหนาวเท่านั้นเลยจริงๆ
เอาสเป็คยุโรปมาไทยมีเจอสายไฟกรอบแตก ส่วนที่เป็นยางโดนความร้อนละลาย เหนียว ส่วนที่บุหลังคากาวเสื่อมหลุดห้อยลงมาเลย ปุ่มกดต่างๆลอกอีก

ส่วนรถญี่ปุ่นถ้าเลือกได้ผมเอาประกอบญี่ปุ่น

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 23:29:06 »
ต่างครับ

แต่ถ้าเป็นรถยุโรปผมเลือกประกอบไทยนะ ส่วนตัวรู้สึกหมือนรถมันออกแบบมาเพื่อเมืองหนาวเท่านั้นเลยจริงๆ
เอาสเป็คยุโรปมาไทยมีเจอสายไฟกรอบแตก ส่วนที่เป็นยางโดนความร้อนละลาย เหนียว ส่วนที่บุหลังคากาวเสื่อมหลุดห้อยลงมาเลย ปุ่มกดต่างๆลอกอีก

ส่วนรถญี่ปุ่นถ้าเลือกได้ผมเอาประกอบญี่ปุ่น

ตามนั้นเลยครับ ถ้าเป็นรถยุโรป ผมเลือก CKD ครับ

เพราะผมเชื่อว่า เค้าทำให้เหมาะกับสภาพการใช้งานในประเทศเรา

ระหว่าง CBU กับ CKD ถามว่าต่างกันมั้ย ต่างครับ แต่ไม่ต่างกันมากเท่าไหร่ครับ

ยิ่งรถยุโรป บางทีหาความแตกต่างกันแทบไม่ออกเลยครับ ต้องยอมรับในมาตรฐานการประกอบเค้าจริงๆ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 23:34:30 »
ใช้อัลพารดอยู่ รู้สึกว่าดีกว่ารถที่ประกอบไทยนะครับ

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 03:10:13 »
ยุโรปเท่าที่เจอมา ไม่ต่างอย่างรู้สึกได้นะครับ

แต่ญี่ปุ่นนี่ต่างมาก
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 07:18:57 »
แค่ Part ชี้นส่วนก็ต่างแล้วครับ

นั่งฮอนด้า FIT ในญี่ปุ่น รถวิ่งมาสี่หมื่นกว่าโล แต่ช่วงล่างเงียบกริบ
แต่บ้านเรา City ปี 17 วิ่งแปดพันโล แต่เสียงช่วงล่างยังกะห้าหมื่นโล

หรือโช้คญี่ปุ่น ใช้กันจนรถหมดอายุยังไม่พัง
อย่าบอกว่าถนนดีนะ ในฮฮกไกโดพอๆกับบ้านเรา บางช่วงโหดกว่าด้วย
โช้คบ้านเรา ยกซ่อมบำรุงสามรอบวาล์วก็ค้างแล้ว

แต่ของบางอย่างก็ใช่ว่าจะดีกว่าบ้านเราเสมอไป
อย่างลูกหมากปลายแร็คตองห้าญี่ปุ่นแท้แกะกล่อง ใช้ไปปีนึงสนิมกิน
ผิดกับของแท้เบิกศูนย์บ้านเรา ใช้ยังไงก็ไม่เป็น แปลกดีแฮะ

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 19:08:11 »
น่าจะแล้วแต่รุ่น-ยี่ห้อ

สงสัยจังว่าถ้า lexus มาประกอบไทย ความเนี๊ยบจะเทียบเท่าญี่ปุ่นหรือเปล่า

ตอนน้ำท่วมปี 2554 ฮอนด้านำเข้า Accord จากญี่ปุ่นมาขาย
แต่ตอนนนั้นหลายคนลงความเห็นว่า ความเนี๊ยบในการประกอบไม่ได้ต่างจากตัวประกอบไทยเลย

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 21:24:51 »
เมื่อก่อนผมเคยคิดว่า รถประกอบนอกต้องดีกว่าประกอบในเสมอ

จนมาเจอ Camry ตัวปัจจุบัน สัมผัสมาทั้ง JP / AUS / USA / THA
เอาจริงๆ แบบไม่เข้าข้างใครเลย ประกอบไทยดีสุด

อันนี้เทียบคุณภาพวัสดุ ความแน่นหนาในการประกอบ กินขาดแม้กระทั่ง JP

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 21:42:32 »
เอาจริงๆ มันควรจะไม่ต่างกันนะครับ เพราะด้วยมาตรฐานต่างๆ ที่แต่ละค่ายตั้งไว้

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 08:46:05 »
ที่เห็นชัดๆรถที่บ้าน RX330 15ปี ประกอบดีกว่า Camry ป้ายแดง
กับ Jazz ตอนน้ำท่วม คันนำเข้า งานดีกว่าตัวประกอบในเยอะมาก

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 08:52:26 »
ต่างกัน คุณไปดู เบนซ์ประกอบนอกกับ ในสิ  ตัวช่องไฟ ช่องว่างของฝากระโปรง ประตู ประกอบนอกทำได้ชิดกว่ามากๆ  ไม่รวมถึงอุปกรณ์บางอย่างที่ ประกอบนอกใส่มาให้นะ เช่น ถุงซับเสียงในตัวถัง  เป็นต้น

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 11:26:08 »
คุณภาพโดยรวมของรถ เหมือนกัน

แต่ต่างที่ ฝีมือการประกอบที่ใช้คนนะครับ.    ส่วนที่หุ่นเยนมันก้อเหมือนกัน