ผู้เขียน หัวข้อ: รถยุโรปเล็ก "นั่ง" สบายกว่ารถญี่ปุ่นเล็กไหมครับ  (อ่าน 10710 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
รถอย่าง series 1 หรือ golf GTi สำหรับคนขับ เวลา "ขับ" ทางไกลนี่เหนื่อยน้อยกว่าแน่ .... แต่สำหรับคนนั่ง เวลา "นั่ง" ตอนเดินทางไกลนี่ จะสบายกว่ารถอย่าง Yaris หรือ Jazz ไหมครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
VW Passat นั่งเบาะหลังสบายกว่า C-Class
Teana เบาะหลังนั่งสบายกว่า E-Class, Series 5
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
ถ้าเทียบกับ JAZZ YARIS
gti สบายกว่าแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ยุโรปเล็กๆผมไม่ค่อยได้นั่งและขับ
ที่บ่อยๆคงเป็นcla เบาะหน้าดีแล้วไม่มีปัญหากว้างดี แต่เบาะหลังขอนั่งพวกอัลเมร่า เอทีฟดีกว่า
พวกw204 e90เบาะหน้าก็พอๆกับCseg แต่เบาะหลังแคบกว่าพอสมควร

ขออนุญาตขยายความนิดนึงครับ

"นั่งสบาย" ในที่นี้เน้นที่นั่งนานๆแล้วไม่ล้า ไม่เหนี่อย ส่วนความกว้างขวางไม่ซีเรียส เพราะที่บ้านตัวเล็กครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2018, 16:12:39 โดย Turin »

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
ผมว่ารถเล็กยุโรปช่วงล่างจะค่อนข้าง firm เกือบหมดครับ ถ้าพูดเรื่องนั่งอย่างเดียว กับการดูดซับแรงกระแทก ผมว่าอย่าง altis นั่งสบายกว่า a-class เป็นต้น (อันนี้ไม่ได้คำนึงเรื่องความกว้างนะครับ)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
สำหรับผม ไม่เสมอไปครับ ต้องเทียบแต่ละรุ่นเป็นตำแหน่งๆไป  แต่บอกได้แค่ว่าส่วนใหญ่เบาะหลังจะแย่กว่า ยกเว้น S-Class กับ 7 Series ครับ
อย่างเช่น Almera กับ CLA วิ่งที่ความเร็วปกติตามกฏหมาย เรื่องความสบายผมให้ Almera

แต่ถ้าคุณเป็นคนแบ่ง Segment จากฐานล้อ และบอกว่า Camry เท่ากับ C-Class ผมคงบอกได้แค่ Camry กินขาด ด.เด็กล้านตัว เรื่องความสบาย

ขออนุญาตขยายความนิดนึงครับ

"นั่งสบาย" ในที่นี้เน้นที่นั่งนานๆแล้วไม่ล้า ไม่เหนี่อย ส่วนความกว้างขวางไม่ซีเรียส เพราะที่บ้านตัวเล็กครับ

สรีระและความพอใจของแต่ละคนแต่ละบ้าน ไม่เหมือนกันครับ ถ้าอยากได้คำตอบที่ถูกต้องแน่นอนสำหรับตัวคุณเอง ควรไปลองเองครับ
ความกว้าง ความโปร่งโล่งมีผลสำหรับผม หัวไม่ชิดเพดาน มีที่ขยับแข้งขยับขา กับกระดิกแทบไม่ได้ สำหรับผมมีผลเยอะครับ
แต่สำหรับคุณอาจไม่ ก็เป็นปัจจัยที่ต้องไปวัดด้วยตัวเองครับ อย่างที่บอก เพราะผมเพิ่มหรือลดขนาดตัวเองไปลองให้ไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2018, 16:58:48 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ kiwiwi

บังเอิญผมใช้รถญี่ปุ่นคันเล็กๆที่นั่งขับสบายสุดๆน่ะครับ ทั้งโปร่ง ทั้งไม่อึดอัด

เลยมองรถเก๋งญี่ปุ่นและยุโรป ที่ไม่ใช่ xxl ไม่สบายหมดทุกคัน

ออฟไลน์ testmaster

v40 a class 1series  เอานั้งสบาย 3 ตัวนี้ผมว่าอาจจะยังไม่สู้ altis นะ

ออฟไลน์ NoBiReacto

เคยนั่ง cla ของเพื่อน ถ้าเทียบกับ city เรื่องเบาะ+ความสบายความนุ่มของช่วงล่างcityกินขาด หรือแม้แต่ mazda2 ผมว่ายังสบายกว่าcla นิดๆ ผมว่าcla ช่วงล่างแข็งเกินไป
อย่าง่าแต่รถยุโรปเล็กเลยครับ e300hybrid ผมว่ายังนั่งไม่สบายเท่า accord g9 เลย เวลาไปไหนไกลๆ ผมชอบนั่งเบาะหลังของ accord มากกว่า เบาะนุ่มกว่าพื้นที่เยอะกว่าช่วงล่างถึงจะไม่เกาะเท่าbenzแต่นุ่มสบายกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2018, 19:25:28 โดย NoBiReacto »

ออฟไลน์ Coat145

Re: รถยุโรปเล็ก "นั่ง" สบายกว่ารถญี่ปุ่นเล็กไหมครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 17:36:50 »
ขอตอบไซส์กลางจากคนใช้จริงนะครับ

เบาะหลัง e-class ตัวปัจจุบัน  ทั้งL33 และ ACV50HV นั้งสบายกว่าครับ เบาะหลังรถยุโรป แพ้จริงๆครับ โดยเฉพาะ ACV50 นั่งสบายกว่ามากครัย
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ bingoman

Re: รถยุโรปเล็ก "นั่ง" สบายกว่ารถญี่ปุ่นเล็กไหมครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 17:54:37 »
เอาขนาดรถก่อน

Golf เป็น compact car  ก็น่าจะต้องวัดกับ Altis, Civic

Polo เป็ฯ subcompact ถึงจะวัดกับ City, Jazz ครับ

เรื่องความสบาย  ผมเคยนั่ง Golf และพวก City ที่เบาะหลัง  ผมให้ไม่ต่างกันครับ  ความกว้าง, leg room พอๆ กัน

แต่ถ้าตอนเดินทาง อารมณ์มันต่างกัน  ของญี่ปุ่นจะเป็นแบบยวบยาบๆ หน่อย  เหมือนจะไม่ตึงตังนัก  แต่ถ้าใครเวียนหัวง่าย คงเวียนหัวไม่ยาก

ส่วนของยุโรป ด้านหลังนั่งก็จะมีเด้งๆ หน่อย ยิ่งถ้าขับในเมืองแล้วถนนไม่ดี  ก็ไม่สบายเท่าไรอีก แต่มันมักจะเก็บเสียงดีกว่า  แต่ถ้าวิ่งทางไกล  อย่าง BMW 116i นั่งเบาะหลัง  ถึงจะไม่กว้างขวาง  แต่นั่งแล้วสัมผัสได้ถึงความแน่น ปลอดภัยกว่านั่งหลังของรถญี่ปุ่นชัดเจนครับ

บทสรุปคือความสบาย ผมให้ไม่ต่างกัน   ผมนั่งได้หมด ถ้ามี leg&head room ที่เพียงพอ

PKS8

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 18:04:57 »
สำหรับผมที่ลองมา ยุโรปเล็ก Golf Series3 A4 Series1 GLA นั่งหลังสบายสู้ ญี่ปุ่นเล็กที่เซ็ตรถมานุ่ม แบบ City Jazz ไม่ได้นะครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 18:24:36 »
ขอบคุณครับ

ผมว่าผมถามคำถามไม่ดีเท่าไหร่ ... เอาเป็นว่าขอจิ้มไปที่สถานะการณ์ผมเลยดีกว่า ปัจจุบันผมใช้ Subaru Legacy BP กับ Yaris ตัวแรก ... เวลาไปต่างจังหวัด มักจะเอา Legacy ไป .. แต่ถ้าครั้งไหนเอา Yaris ไป ผบ. จะบอกว่านั่งแล้วเหนื่อยกว่า ล้ากว่า ... เลยสงสัยครับว่าถ้าเป็น Golf หรือ Series 1 จะดีกว่าไหมน่ะครับ

(มีความคิดทีเล่นทีจริง จะเปลี่ยน Legacy เป็น Golf หรือ Series 1 น่ะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2018, 18:37:35 โดย Turin »

ออฟไลน์ Odrecranon

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 19:03:50 »
ผมใช้ V40 สลับ Focus Mk2 Mk3 เอาแค่ตัวเบาะ V40 รองรับสรีระสุด แต่ถ้าเทียบ Altis Civic ที่เคยนั่ง ผมว่า เบาะหน้า V40 กับ Focus Ok กว่า Altis กับ Civic แต่เบาะหลังนี่ เทียบกันไม่ได้เลยครับ ขนาดเอาไปเทียบ B segment ยังลำบาก เพราะที้วางขาน้อย อาจเพราะเบาะรองนั่งยาวกว่า
และเขาคงตั้งใจออกแบบมาแบบนั้น

ยิ่งถ้าเอาไปขับนะครับ ความสบายสู้รถญี่ปุ่นไม่ได้เลย V40 ติดแข็ง Focus แข็งน้อยกว่านิดนึง ซึ่ง Altis และ Civic นิ่มกว่ามาก แต่การซับแรงสะเทือนจริง ๆ V40 กับ Focus ดีกว่า ตัวอย่างเช่น ถ้าผ่านหลังเต่า Civic Altis นิ่มกว่า แต่ถ้าขับบนถนนไม่ดี V40 Focus ซับแรงสะท้านได้ดีกว่า บนถนนเดียวกัน Civic Altis ตอนนั่งมันจะสั่นถามสภาพถนน

ผมชอบการขับขี่แบบ V40 Focus มากกว่า กลุ่ม Civic Altis
แต่ถ้าคำถามคือ นั่งสบาย ยังไงก็รถญี่ปุ่นครับ Compact ฝั่งยุโรปเท่าที่ผมเคยใช้มามันจะตึงตัง ยังไม่มีที่นั่งสบายเลยครับ จะบอกว่า City ก็ยังดีกว่า V40 ถ้าเอาแง่สบาย

ออฟไลน์ Tedjung84

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 19:16:26 »
ผมขับ series1 ออกต่างจังหวัดไกลๆครั้งนึง
ก็ไม่ได้รู้สึกว่านั่งสบายอะไรนะครับ (ธรรมดาๆนะ)
แต่ที่รู้สึกชัดๆเวลาขับทางไกลคือไม่เหนื่อย ไม่เครียดเท่ารถเล็กญี่ปุ่นครับ
แต่ถ้านั่งในระยะทางสั้นๆนั่งรถเล็กญี่ปุ่นสบายกว่าแน่ๆครับ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 19:54:52 »
ขอบคุณครับ

ผมว่าผมถามคำถามไม่ดีเท่าไหร่ ... เอาเป็นว่าขอจิ้มไปที่สถานะการณ์ผมเลยดีกว่า ปัจจุบันผมใช้ Subaru Legacy BP กับ Yaris ตัวแรก ... เวลาไปต่างจังหวัด มักจะเอา Legacy ไป .. แต่ถ้าครั้งไหนเอา Yaris ไป ผบ. จะบอกว่านั่งแล้วเหนื่อยกว่า ล้ากว่า ... เลยสงสัยครับว่าถ้าเป็น Golf หรือ Series 1 จะดีกว่าไหมน่ะครับ

(มีความคิดทีเล่นทีจริง จะเปลี่ยน Legacy เป็น Golf หรือ Series 1 น่ะครับ)

Golf หรือ Series 1 ออกแบบมาให้คนเยอรมันนั่งนะครับ  คนเยอรมันตัวใหญ่กว่าคนไทยเยอะ  ถ้าคนเยอรมันนั่งได้  คนไทยก็นั่งได้สบายๆครับ

ออฟไลน์ Wangleehom

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 20:10:32 »
เคยนั่งแต่ cla

ทรมานมากครับ หัวติด ขาติด อึดอัดมาก ไม่ไหวเลย

ออฟไลน์ Eakkypoo

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 20:22:51 »
ยุโรป c-segment ไปจนถึงที่เล็กกว่า
นั่งไม่สบายหรอกครับ นอกจากคนขับสนุก เช่น F30 เป็นต้น

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 20:56:44 »
ส่วนตัวผมว่ารถญี่ปุ่นนั่งสบายกว่าครับ ผมเคยลองนั่งหลัง CLA กับ City ผมรู้สึกว่า City นั่งสบายกว่า

แม้กระทั่งรถใหญ่อย่าง Camry ยังนั่งสบายกว่า C-Class, E-Class เลยครับ

รถยุโรปถ้าอยากได้นั่งสบายจริงๆ ต้องข้ามไปเล่น S-Class, Series 7 เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ CTP22

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 21:39:00 »
เอาที่บ้านผมมีนะครับ CLA กับ Jazz GD

Jazz = ตัวเบาะนั่งสบายกว่า headroomเยอะกว่าทำให้รู้สึกโปร่งสบายดี ช่วงล่างเด้งกว่าCLA แต่ซับแรงสะเทือนได้ดีกว่าจากแก้มยางที่หนา
CLA = สูงไม่เกิน165โอเคหัวไม่ติด ช่วงล่างเซ็ทมาเฟิร์มกว่าเวลาเจอถนนไม่เรียบจะไม่ปวดหัวเท่าJazzครับ แต่ถ้าเจอหลุมจะกระเทือนกว่าด้วยล้อขอบ18

สรุป ภาพรวมJazzสบายกว่า แต่ชวนให้เมารถง่ายกว่าเช่นกันครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 21:53:38 »
สูง 170 หนัก 65 นะครับ

ส่วนมากผมรู้สึกนั่งสบายกว่า ในเบาะคนขับหรือคนหน้า

ผมว่ายุโรปสบายกว่าด้วยวัสดุ เหมือนเทียบ 3series f30 กับ hrv ตัวล่าสุด

เท้าแขนหรือเอาพักบนแผงประตูก็รู้สึกชัดเจนแล้ว hrv มันนุ่มแบบหลอกๆ เอาฟองน้ำมาแปะ เท้าลงไปก็แข็งอยู่ดี นุ่มพลังใจล้วนๆ แต่พลาสติกนิ่มมันไม่ได้รู้สึกแบบนั้น

ส่วน cla เคยลองใช้เดือนกว่าๆ ก็รู้สึกว่าสบายกว่า jazz-hrv ชัดเจนครับ ไม่ได้รู้สึกแคบแต่อย่างใด

หนังหลังคงต้องเป็นโมเดล อย่าง cla เค้าวางตำแหน่งมาเป็น coupe จะบอกว่านั่งสบายกว่า jazz ก็คงเป็นไปได้ยาก แบบนั้นไม่ต้องเทียบข้ามชาติก็ได้ toyota 86 นั่งหลังก็สบายไม่เท่า jazz ครับ

อ้อแต่ camry กับ series5 f10 ผมว่า camry นั่งสบายกว่าทั้งหน้าหลัง

JONNY

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 22:00:31 »
โล่งโปร่งนัั่ั่งสั้นๆสบายนะ แต่นั่งนานๆเมื่่อย
เพราะเบาะสั้นไป รองรับสรีระปวดขาปวดหลังบ้าง

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 22:06:25 »
สำหรับผม สูง 180 หนัก 75 ชอบเล่นเวท ไหล่หนาๆกับปีกใหญ่ๆอย่างผม

พวก HRV, Ativ หรือ Altis ก็เป็นรถญี่ปุ่นราคาประหยัดที่"นั่ง"สบายและโปร่งตากว่ารถยุโรป
รถยุโรปชอบทำแผงประตูหนาๆ คอนโซลใหญ่ๆ เบาะใหญ่ๆ ปีกเบาะบีบๆ
บอกตรงๆว่าอึดอัด (ผมไม่รู้ว่าคนผอมๆเค้ารู้สึกยังไงนะ)

เคยไปลองนั่ง X1 หรือพวก CLA มา ผมลงจากรถแทบไม่ทัน ไม่ชอบครับ

ยิ่งลองมองข้ามรุ่นไปหาพวก GLE หรือ X5
เรื่องความนุ่มสบายผมยังรู้สึกว่ายังไม่สามารถผ่าน X-Trail หรือ CRV ไปได้
ล่าสุดผมลองนั่ง GLE ของลุงมา พูดตรงๆนะ มันแข็งเกินกว่าที่คิด
ถ้าคลานๆในเมืองรถญี่ปุ่นมันสบายกว่า แต่ถ้าขับเร็วๆยังไงก็นิ่งสู้รถ SUV ยุโรปไม่ได้

แต่สำหรับ Sedan คันใหญ่ ผมยังมองว่า E-Class หรือ Series5 ยังทำได้ดีกว่ารถญี่ปุ่นอยู่เยอะ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 23:31:56 »
ถ้าจะเอาชัดระบุรุ่นไปเลยดีสุดครับ อันนี้ดูกว้างไปครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 03:12:43 »
เคยมีประสบการณ์แค่ A250 กับ 220i กับ golf gti

ผมว่ารถญี่ปุ่นนั่งสบายกว่าครับ แฟนก็บอกรถญี่ปุ่นนั่งสบายกว่า
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 07:28:49 »
ถ้าเทียบในแบบความสบาย "ก้นและหลัง" ไม่นับพี้นที่และความโล่งของห้องโดยสาร

ผมมองว่ารถยุโรปนั่งสบายกว่า

อย่าง 940 กับ ACC G9 ซึ่งมีขนาดไซส์เท่ากัน แต่ 940 หย่อนก้นไปแล้วนั่งสบายกว่า เบาะกว้างและหนานุ่มกว่า
อาจเพราะฝรั่งตัวใหญ่ เลยออกแบบเบาะมีขนาดใหญ่เพื่อรองรับสรีระ

ในขณะที่ G9 เบาะแคบกว่า พิงหลังแล้วไม่สบายเท่าครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 07:48:44 »
ถ้าจะเอาชัดระบุรุ่นไปเลยดีสุดครับ อันนี้ดูกว้างไปครับ
Yaris ตัวแรก เทียบกับ Golf GTi mk6 และ Series 1 F20 ครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 08:06:55 »
เข้าใจโจทย์เจ้าของกระทู้นะครับ ผมสูง 183 หนัก 70 ปลายๆ ผมเคยนั่งระยะเวลาเดินทางประมาณ 1 ชม ในเบาะหลัง scirocco, e coupe, c coupe ทั้ง 2 เจน บอกเลยว่านั่งสบายกว่า jazz โฉมปัจจุบัน เพราะสรีระ เบาะหลังมันรับกับรูปทรงตัวผมมากกว่า ของแจ๊สมันโย่งๆ ดันหลัง นั่งไม่สบาย ถึงแม้เบาะหลัง jazz จะให้บรรยากาศที่ผ่อนคลายและกว้างกว่า แต่กลายเป็นว่านั่ง jazz แล้วอึดอัด อยากให้ถึงที่หมายเร็วๆ ผมไม่เคยลองนั่ง golf กับ yaris แต่โจทย์นี้ ต้องลองให้คนนั่งหลังไปลองหนังดูว่าคันไหนกระชับหรือนั่งสบายกว่ากัน

jaesz

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 08:28:40 »
ตอบสั้นๆยากนะครับ

ผมเทียบแบบนี้แล้วกัน

เบาะหลัง แข็งนิ่มไม่เท่ากัน 

ซึ่งพอนั่งจริงๆ ความนิ่มไม่ใช่สบายที่สุด  ถ้าเอานั่งแล้วชอบสุดส่วนตัวรู้สึกว่าเบาะ F20 นั่งสบายไกลๆได้ดีสุด Almera นั่งนิ่มยืดขาสบาย  Yaris Jazz ก็ไม่แย่เลยนัก Cla, Aclass ช่วงล่างมันเหมือนจะทำให้เวียนหัว แข็งแต่เหวี่ยง นั่งแล้วจะอ๊วกทั้งๆที่เบาะก็สบายพอตัวถ้ารถไม่เคลื่อนที่ ไม่นับช่วงขา ผมยกให้มันมีเบาะที่นั่งไม่อึดอัด

ต้องลองไปนั่งครับ ชอบไม่เหมือนกัน