ผู้เขียน หัวข้อ: C-SUV AWD บ้านเราลุยได้แค่ไหนคลิปนี้มีคำตอบครับ  (อ่าน 11539 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
เชื่อว่าหลายๆคนคงสงสัยว่ารถ C-SUV AWD ในบ้านเราลุยได้ขนาดไหนไปดูคลิปนี้ได้เลยครับ

สรุป อย่าหาเรื่องเอาไปลุยดีกว่า เพราะแค่ล้อหน้าแขวนก็ไปแทบไม่เป็นแล้วล้อหลังช่วยน้อยมากแถมด้วยใต้ท้องต่ำกว่าพวกกระบะและ SUV body on frame ทำให้ผ่านอุปสรรคบางจุดไม่ได้ สำหรับบ้านเราอยากลุยจริงๆซื้อกระบะไม่ก็ PPV เถอะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: C-SUV AWD บ้านเราลุยได้แค่ไหนคลิปนี้มีคำตอบครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 18:06:28 »
ผมดูละคลิปนี้ เสียวกันชนแหกชิบ
กระบะPPVสายลุยไม่ใช่แต่งแค่สวย ยืนพื้นยกสองต้องมี

Re: C-SUV AWD บ้านเราลุยได้แค่ไหนคลิปนี้มีคำตอบครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 18:13:57 »
ผมดูละคลิปนี้ เสียวกันชนแหกชิบ
กระบะPPVสายลุยไม่ใช่แต่งแค่สวย ยืนพื้นยกสองต้องมี

CRV ยังไม่เท่าไหร่แต่ CX-5 เสียวกันชนแหกมากๆแลดูเตี้ยกว่าเค้าเลยครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 18:14:21 »
น่าจะเอา XV มาเทียบด้วย แฮ่!
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 18:20:13 »
ขาด X-Trail ด้วยครับ แฮ่ !!!
ปล. X-Trail เคยมีคนเอาขึ้นที่นี่ล่ะครับ แต่เป็นช่วงหน้าแล้งไปได้แต่ก็ทุลักทุเลพอสมควร

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 18:37:58 »
ก็เล่นไม่ปิด TCS มันก็เป็นอย่างที่เห็นละครับ
กลุ่มนี้เค้าก็ขับรถมาหลายรุ่นหลายยี่ห้อนะ แต่บางทีการทดสอบขับในหลายๆครั้ง มันแปลกสำหรับผม
คือมันน่าจะรู้เหลี่ยม รู้มุม รู้จังหวะมากกว่านี้ จากประสบการณ์ที่เค้าลองรถกันมาสารพัดยี่ห้อ
แต่ถ้าถามผมกล้าลุยไหม ไม่อะ ยอมรับไม่กล้า เข็ดแล้ว กันชนหน้าแตกเพราะความดื้อ แพงด้วย เข็ด ไม่ผ่านไม่พอ เสียเงินซ่อมอีกต่างหาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2018, 18:44:32 โดย sith(สิทธิ์) »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 18:51:41 »
ก็เล่นไม่ปิด TCS มันก็เป็นอย่างที่เห็นละครับ
กลุ่มนี้เค้าก็ขับรถมาหลายรุ่นหลายยี่ห้อนะ แต่บางทีการทดสอบขับในหลายๆครั้ง มันแปลกสำหรับผม
คือมันน่าจะรู้เหลี่ยม รู้มุม รู้จังหวะมากกว่านี้ จากประสบการณ์ที่เค้าลองรถกันมาสารพัดยี่ห้อ
แต่ถ้าถามผมกล้าลุยไหม ไม่อะ ยอมรับไม่กล้า เข็ดแล้ว กันชนหน้าแตกเพราะความดื้อ แพงด้วย เข็ด ไม่ผ่านไม่พอ เสียเงินซ่อมอีกต่างหาก

ในคลิปปิด TCS แล้วครับ ได้ยินเสียงเค้าวอบอกกันอยู่ เปิด TCS ไว้ตอนแรกปั่นไม่ไปเลย พอปิดแล้วค่อยมีแรงปั่นบ้างแต่ก็ยังน้อยอยู่ดี เท่าที่ผมสังเกต CX-5 จะส่งกำลังไปปั่นล้อหลังช่วยมากกว่า CRV

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 19:28:39 »
ถามว่ามันลุยได้ไหม มันก็ลุยได้และครับตามลิมิตของรถ แต่ปัญหาของคนส่วนใหญ่ที่ไม่กล้าลุยคือเสียดายรถตัวเองครับ
ถ้าเป็นรถเทสไดร์หรือรถให้สื่อทดสอบอันนี้ไม่ว่ากันลุยจัดเต็มเพราะเราไม่ใช่เจ้าของอยู่แล้ว  ;D

ออฟไลน์ boum99

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 19:41:43 »
ส่งคันนี้เข้าประกวดครับ​ ผมว่าสบาย​...?

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 19:51:48 »
ขนาดนั่งคนเดียวนะครับ ยังไปได้ ถ้าท่องเที่ยวนั่งกันไป 3-4 คน พร้อมสัมภาระ กับสภาพถนนแบบนี้ คงไม่ง่ายนัก

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 20:09:40 »
 ก็ธรรมดาที่ผลมันจะออกมาอย่างที่เห็น   
 รถในกลุ้มนี้ทั้งหมด  จุดเด่นของเขาน่าเหมาะกับทางที่เรียบแต่ลื่นมากกว่าทางออฟโรดปีนป่ายแบบในคลิปนะ
ทั้งขนาดยาง  ประเภทของดอกยาง   ระยะยืดยุบของช่วงล่าง  ระบบขับเลื่อน   มีผลทั้งหมด   อาจจะมีเอ็กเทรลที่น่าจะไปได้ดีกว่ารุ่นอื่นหน่อย เพราะมีโหมด 4x4 lock หน้าหลัง 50:50

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 20:11:08 »
ไม่แน่ใจว่าทางในคลิปโหดพอๆกับ พุเตย หรือเปล่าครับ

ถ้าพุเตย Forester เอาอยู่สบายมากๆครับ

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 20:26:28 »
ดูจากคลิปแล้วถ้าเป็นรถเช่าหรือให้ลองขับกล้าเอาไปอยู่ครับ แต่เป็นรถตัวเองบอกได้เลยว่าไม่มีทางเด็ดขาด
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 20:38:36 »
ตั้งใจขับให้แขวนปิดรายการชัดๆ  ;D ;D

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 21:14:18 »
MU-X กลายเป็นพระเอกไปเลย 555

ดูๆ แล้วถ้าขับไม่เร็วมาก ถนนไม่ดีเท่าไหร่ PPV น่าใช้กว่าเยอะเลยครับ
อย่างน้อยๆ ก็สูงกว่า ลุยถนนแย่ๆ ได้ดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 22:46:14 »

ก็มันไม่ใช่ SUV นิครับ แต่บ้านเราดันพากันเรียก SUV
ฮ่าๆๆๆๆ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 22:54:24 »
Mu-X กลายเป็นพระเอกซะงั้น

ถ้าทางลื่นๆ PPV หรือกระบะ ยางเดิมๆก็ไปไม่รอดนะครับ
ผมเคยเอาวีโก้ 4x4 ขึ้นไปตอนฝนปรอยๆ ยาง HT ปีนไม่ขึ้น ปั่นดินจนยางกลมดิ๊ก
แต่เพื่อนที่ไปด้วยกันใช้ยาง AT ไต่ขึ้นไปแบบชิวๆ

ออฟไลน์ nutvas

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 00:39:47 »
ดูจากคลิปแล้วถ้าเป็นรถเช่าหรือให้ลองขับกล้าเอาไปอยู่ครับ แต่เป็นรถตัวเองบอกได้เลยว่าไม่มีทางเด็ดขาด

CR-V คันในคลิปนี้ เป็นคันเดียวกันกับที่คุณจิมเอามาทดสอบเลยนี่หว่า ทะเบียน 6กญ 6808

http://www.headlightmag.com/full-review-honda-cr-v-diesel-idtec-gasoline-ivtec/

ฉะนั้นไม่แปลกที่เขากล้าเอาไปลุยครับ เพราะไม่ใช่รถตัวเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2018, 00:52:16 โดย nutnano »

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 08:03:10 »
ตาสว่างเลยครับ
กรณี CX-5, CRV นี่ ถ้าขับหน้า option เท่ากับ AWD ผมคงซื้อขับหน้า

ปล. เคยดู Diagonal test ของ CRV G5 ก็ไม่แย่ขนาดนี้นะ
ไม่รู้ที่ต่างประเทศใส่ระบบกระจายแรงบิดไปล้อที่ติดพื้น/มีแรงเสียดทานมากกว่า ต่างจากที่ขายในไทยหรือเปล่า

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 08:24:03 »
เหมือนเคยมีสื่อสักเจ้าบอกว่า  C-SUV AWD  ลุยสู้ กระบะขับ 2 ยกสูงยังไม่ได้เลย

ออฟไลน์ jeeper

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 08:55:03 »
ผมว่าคนทำคลิปไม่เข้าใจเรื่องระบบขับสี่ พวก CUV ที่เอามาลองมันคือรถเก๋งบ้านๆยกสูงนี้แหละ ระบบขับสี่เลยออกแบบมาเพื่อช่วยเรื่องการเกาะถนนตรงทางโค้งทางลื่น มันจะทำงานเมื่อตรวจจับการลื่นไถล่ของล้อหลังเพื่อช่วยเรื่องการทรงตัว ส่วนระบบขับสี่ของรถ SUV หรือที่เรียกว่า off road ระบบขับสี่มันเลยเป็นแบบทดกำลังแรงบิดสำหรับตะกุย ซึ่งสองระบบออกแบบมาให้ทำงานต่างกันอย่างสิ้นเชิง 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2018, 08:58:25 โดย jeeper »

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 09:06:55 »
งง นิดครับ  คนที่ขับทำไมเขาดูไม่มีเชิงในการเล่นหลุมเล่นไลน์กันเลย  ทางแบบนี้ไม่ใช่อวด ผมกระบะเพลาเดียวไปชิวๆ

หรือถนนหนทางตามบ้านนอกมันสอนคนขับรถอย่างผมให้รู้จัดเอาตัวรอดหว่า
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 09:09:50 »
ตาสว่างเลยครับ
กรณี CX-5, CRV นี่ ถ้าขับหน้า option เท่ากับ AWD ผมคงซื้อขับหน้า

ปล. เคยดู Diagonal test ของ CRV G5 ก็ไม่แย่ขนาดนี้นะ
ไม่รู้ที่ต่างประเทศใส่ระบบกระจายแรงบิดไปล้อที่ติดพื้น/มีแรงเสียดทานมากกว่า ต่างจากที่ขายในไทยหรือเปล่า

ถ้าจาก channel นี้ CR-V ทำได้ดีกว่าทั้ง CX-5 และ CX-9 ด้วยซ้ำนะครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 10:01:26 »
งง นิดครับ  คนที่ขับทำไมเขาดูไม่มีเชิงในการเล่นหลุมเล่นไลน์กันเลย  ทางแบบนี้ไม่ใช่อวด ผมกระบะเพลาเดียวไปชิวๆ

หรือถนนหนทางตามบ้านนอกมันสอนคนขับรถอย่างผมให้รู้จัดเอาตัวรอดหว่า

นี่เขากระโจมนะครับ ช่วงหน้าฝนนี่กระบะขับสี่ยังหืดจับเลย มันวิ่งขึ้นเขานะคร้าบไม่ใช่ทางลาด

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 10:41:09 »
รถพวกนี้ มันไม่ได้ออกแบบมาเพื่อลุยนะครับ งานหลักของเค้าคือ ถนนดำ มี 4WD มาช่วยการทรงตัว เวลาเจอถนนลื่น ฝนตก นะครับ เต็มที่ ก็ลูกรังนิดๆหน่อยๆ

ในคลิป ตอนสุดท้ายนี่ เหมือนพยามขับให้ไปติดมังครับ แปลกๆ

แต่ก็นั่นแหละ ถ้ารถส่วนตัว ยังไงก็ไม่มีทางขับขึ้นแบบนี้แน่ๆ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 14:54:39 »
เข้าใจมาตลอดว่าระบบขับ4ของรถประเภทนี้เพื่อช่วยเกาะถนนมากขึ้นเวลาฝนตก ไม่คิดว่ามันจะเอาไว้ลุยจริงได้เลย

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 15:14:24 »

เจอคลิปนี้ แต่ที่นี่น่าจะโหดกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ sayuno

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 16:55:41 »
พีธีกรเค้าบอกไว้แต่ต้นแล้วครับว่าเค้าอยากลองเพื่อเป็นศึกษาและทดสอบให้เห็นว่ามันไม่สามารถลุยได้แบบเดียวกับกระบะ 4x4 หรือ PPV 4x4 และยังบอกด้วยว่าไม่เคยมีใครเอารถประเภทนี้ขึ้นไปถึงแล้วกลับลงมาในสภาพปกติเหมือนตอนขึ้นไปซึ่งเค้าทางพิธีกรเค้าก็ไปมาหลายรอบแล้วและพยายามดูไลน์ในการขึ้นให้เสียหายน้อยที่สุด แต่สรุปแล้วก็ไปไม่ถึงจุดหมายเหลืออีกประมาณ 700 เมตรก็จะถึงจุดหมายแล้ว แต่ไปไม่ได้เพราะระยะกราวด์เคลียแลนท์ของรถมันไม่พอทำให้ล้อแข้วนไปต่อไม่ได้ เลยต้องจบแค่นั้น

ออฟไลน์ boum99

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 18:36:19 »
คลิปนี้ถ้าคนขับมีไหวพริบสักนิด​ ปล่อยลมยางออกให้เหลือสัก​ 25-28psi.ผมว่าไปต่อสะบาย​

เจอคลิปนี้ แต่ที่นี่น่าจะโหดกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ burst

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 21:18:52 »
คลิปนี้ถ้าคนขับมีไหวพริบสักนิด​ ปล่อยลมยางออกให้เหลือสัก​ 25-28psi.ผมว่าไปต่อสะบาย​

คลิปนี้คนขับมืออ่อน คาดว่าน่าจะไม่ได้ปรับเข้าโหมด 4x4 lock ด้วย
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi