ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเสียง Bose ใน cx5 ตัวใหม่  (อ่าน 14216 ครั้ง)

ออฟไลน์ ho-mannie

• Sr. Member
เครื่องเสียง Bose ใน cx5 ตัวใหม่
« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 20:12:32 »
อยากทราบว่า ชุดลำโพง Bose ใน cx5 ใหม่ เป็นชุดเดียวกันกับ cx5โฉมเก่าแล้วเพิ่ม ลำโพงsubwoofer ในยางอะไหล่หรือ เป็นชุดลำโพงใหม่เลยครับ แล้วถ้าเทียบกับลำโพงแต่งที่ติดรถมาในแบรนยุโรปคุณภาพเสียงพอไปได้ไหมครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
Re: เครื่องเสียง Bose ใน cx5 ตัวใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 22:14:52 »
เท่าที่ผมลองฟังมา ผมว่างั้นๆ นะครับ ถ้าเทียบกันกับรถยุโรป เครื่องเสียงธรรมดาใน Volvo ผม ฟังแล้วรู้สึกโอเคกว่า Bose ครับ ไม่ต้องไปเทียบ B&W, B&O หรืิอ Burmester ครับ สู้ไม่ได้แน่นอน

ลำโพง Bose บ้านๆ ตัวนึงก็ไม่เท่าไหร่ คุณภาพเสียงงั้นๆ ครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ 0%

Re: เครื่องเสียง Bose ใน cx5 ตัวใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 23:49:39 »
พี่มาร์ค ใน lexus ฟินสุดๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 01:46:31 »
อย่าไปคาดหวังมากครับ มันก็ไม่ได้ดีเด่อะไร แต่ก็ดีกว่ารุ่นที่ไม่ใช่sp xdl

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 06:55:27 »
Bose จะประมานเสียงนุ่มฟังสบาย ฟังได้ทั้งวันไม่ล้าหู สไตล์เสียงเป็นของเค้าเอง
คนชอบก็จะชอบไปเลย คนไม่ชอบฟังแล้วก็จะเฉยๆครับ ไม่ได้จะชอบทุกคน

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 07:19:28 »
ขนาดหูฟัง Bose ตัวล่ะ 7-8 พัน ก็สู้ยี่ห้ออื่นที่ราคาพอๆกันไม่ได้แล้ว(ด้านความมันนะ) เพราะมันเรียบๆ จืดๆชิดๆ ถ้าเปรียบเทียบ Bose คือแกงจืดนี่ล่ะ ที่กินได้ทุกเพศทุกวัย แต่ถ้าอยากเอามันก็เอายี่ห้ออื่นดีกว่า

ออนไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 07:27:43 »
bose บ้านเรา ตัวแทน เค้าบวกราคาไปเยอะมาก สมัยก่อนโลกอินเตอร์เนตยังไม่มี คนไม่รู้ ก็มองว่า มันของแพง ของมีราคา อิมเมจเลยดี แล้วก็ เชื่อต่อๆกันมาครับ เพราะในเมืองนอก ราคาเค้าก็ไม่เท่าไหร่ คุณภาพก็กลางๆแหละ

เคยฟัง bose ใน 350Z รวมถึงใน Teana J32 สเปคนอก ฟังแล้วก็ได้แต่ส่ายหัว "มันได้แค่นี้เหรอฟะ"

ดังนั้น อย่าไปคาดหวังครับ แถม JBL ใน prius top option อีกอัน เสียงหยาบมาก

ออฟไลน์ jeeper

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 08:46:17 »
Bose นี้เสียงผมว่ามันเบลอๆทึบๆ อาจจะเหมาะกับพวกเพลงแจ๊สเพราะไปช่วยลดเสียงแหลมของเครื่องเบาและเสริมเบสย่านต่ำ พอเอาไปฟังแนวอื่นๆนี้ไม่รอด

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 08:59:06 »
ผมว่าเสียงมันแห้งๆบางๆไปหน่อย ถ้าฟังสบายๆเรื่อยๆก็อาจจะพอใจ แต่ผมชอบมันส์ๆเลยรู้สึกเฉยๆออกไปทางไม่ชอบเท่าไร

เอาตรงๆยังไม่ต้องไปวัดกับแบรนด์ hi-end อื่นที่เป็น oem มากับรถยุโรปอื่นเลย ยังห่างชั้นอยู่เยอะ

ผมว่าชุดเครื่องเสียง oem ที่มากับรถญี่ปุ่นพื้นๆบ้านๆ บางคันยังทำได้ดีกว่าเลยครับ

ออฟไลน์ mellifluous

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 09:16:56 »
Bose จะเป็นเสียงแนว flat หน่อยครับ แต่บ้านเราส่วนใหญ่รสนิยมพวกเสียงแนว colored มากกว่า อาจจะไม่ค่อยถูกหู
แล้วแต่รสนิยมครับ ว่าชอบเสียงแนวไหน

ออฟไลน์ RhythmCaster

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 09:19:23 »
bose บ้านเรา ตัวแทน เค้าบวกราคาไปเยอะมาก สมัยก่อนโลกอินเตอร์เนตยังไม่มี คนไม่รู้ ก็มองว่า มันของแพง ของมีราคา อิมเมจเลยดี แล้วก็ เชื่อต่อๆกันมาครับ เพราะในเมืองนอก ราคาเค้าก็ไม่เท่าไหร่ คุณภาพก็กลางๆแหละ

เคยฟัง bose ใน 350Z รวมถึงใน Teana J32 สเปคนอก ฟังแล้วก็ได้แต่ส่ายหัว "มันได้แค่นี้เหรอฟะ"

ดังนั้น อย่าไปคาดหวังครับ แถม JBL ใน prius top option อีกอัน เสียงหยาบมาก

เข้าใจเลยครับ เพราะอินเตอร์เน็ตแท้ ๆ เลยตาสว่าง
ตอนจะซื้อหูฟัง ก็เล็ง Bose นี่แหละ แต่โลกอินเตอร์เน็ตส่วนใหญ่ไม่ให้ผ่าน
Honda City GM3 (since 2012)

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 09:40:55 »
ดีนะผมซื้อ sp เพราะระบบความปลอดภัย
ส่วนตัวผมว่าฟังได้ค่อนไปทางเกือบแย่ แต่ไม่โทษ bose หมดสักทีเดียว
แอบโทษ front ที่มันปรับ eq ได้ไม่ละเอียด ได้แค่เบสกับสูง
แนวมันถูกจำกัดไว้พอสมควร :(

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 10:41:57 »
ผมมองว่า Bose อะดี คุณภาพเสียงก็ดี แบรนด์ก็ดี สินค้าก็ดี แต่มีแบรนด์ที่ทำได้ดีกว่า ราคาก็แพงกว่าด้วยเหมือนกัน

แล้ว Bose ใน CX-5 ผมมองว่า มันก็ไม่ใช่ masterpiece ของ Bose นะครับ ผมไม่ทราบว่า Bose มี Line-up ที่ของ Product  ที่ Build in ในรถยนต์เป็นอย่างไร แต่ผมว่าใน CX-5 ไม่ใช่ Top หรือแถวบนๆ ใน Product Line-up ของ Bose แน่ๆ มันก็พอเดาได้ว่า ราคา หรือ มูลค่า ของ Bose ใน CX-5 มันประมาณไหน

ถ้าเทียบกับเครื่องเสียงรถบ้าน รถตลาด รถใช้งานทั่วไป ผมก็ว่ามันใช้ได้ ไม่ต้องไปเทียบกับ ยี่ห้อ ที่บางคนยกมา เอ่ยมา หรอกครับ ราคารถมันแพงกว่า CX-5 นะ

มีหลายวิธีที่จะอัพเกรด Bose ใน CX-5 หรือ ในรถคันอื่นๆ ก็ทำได้นะ มันช่วยสร้างหรือขัดเกลาคุณภาพเสียงได้ดีกว่านี้
- ง่ายสุดก็ Tune เสียงเองดูก่อน บางที Preset ที่ default มาอาจจะไม่ใช่แนวที่ตัวเองชอบ
- เพิ่มอีกหน่อย ใช้สาย AUX แทน Bluetooth แล้วหาสาย AUX ที่ดีๆ หน่อย
- เพิ่มอีกหน่อย  ใช้สาย AUX แทน Bluetooth แล้วหาสาย AUX ที่ดีๆ หน่อย + ใช้ DAC Amp ต่อจาก iPhone (ผมใช้ step นี้ แต่ไม่ใช่กับ CX-5 นะ)

ซึ่ง step พวกนี้ไม่ต้องไปยุ่งอะไรกับลำโพง หรือ แอมป์ หรือ ซัพติดรถเลย แค่ทำเสียงจาก source ให้ดีขึ้นมาหน่อย มันก็ทำให้ sound ดีขึ้นมาได้อีกหน่อยแล้ว

ปล.จากคนที่ไม่มี CX-5 แต่ชอบฟังเพลง และชอบซื้อหูฟังธรมมดาๆ มาฟังเพลงไปวันๆ

ออฟไลน์ Odrecranon

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 12:53:38 »
ผมไม่ได้มีข้อมูลด้านเครื่องเสียงมาก
แต่เทียบ 2.2XDL ตัวเก่ากับ 2.0SP ผมว่ามันคล้าย ๆ กัน ปรับอะไรได้ไม่มาก ฟังแล้วเฉย ๆ ตามราคารถ
ซึ่งผมว่ายัง OK กว่า JBL Green ใน Prius หรือ Camry 2.5HV

ตามลักษณะการฟังของผม
ในราคาเท่า ๆ กัน ผมว่า V40 ให้รายละเอียดเสียงดีสุด มีชีวิตชีวาสุด
รองลงมาน่าจะ L33 250XV คุ้น ๆ ว่าเหมือนจะ Bose เหมือนกันนะครับ
ละก็ Focus 2.0 GDi เป็นของ Sony
คันอื่นผมว่าเฉย ๆ

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 22:40:15 »
Bose ใน L33 ดูฟังมีมิติ มีเวทีเสียงดีน่ะครับ ไม่ต้องไปทำอะไรเพิ่ม หรือว่าขนาดห้องโดยสารมีผลกับเสียงด้วย ใน cx 5 ตั้งแต่ตัวเก่าละ เสียงเหมือนไม่สุด น่าจะอยู่ที่ฟร้อนด้วย ซัฟที่หลุมยางอะไหล่มันไม่มี ampขับน่ะครับแค่ลำโพงเฉยๆ ได้เบสนุ่มๆไม่กระแทกกระทั้น

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 23:10:15 »
ขนาดหูฟัง Bose ตัวล่ะ 7-8 พัน ก็สู้ยี่ห้ออื่นที่ราคาพอๆกันไม่ได้แล้ว(ด้านความมันนะ) เพราะมันเรียบๆ จืดๆชิดๆ ถ้าเปรียบเทียบ Bose คือแกงจืดนี่ล่ะ ที่กินได้ทุกเพศทุกวัย แต่ถ้าอยากเอามันก็เอายี่ห้ออื่นดีกว่า
เรื่องหูฟังเนี่ยเคยเจอกับตัว กะซื้อ bose ตัวที่ว่าเลย8พันตอนนั้น
สุดท้ายหายี่ห้อถูกใจไม่เจอ มาเจอ akg ราคา4พันนิดๆ ผมว่าดีกว่าหูฟังเป็นหมื่นที่ผมฟังอยู่นาน2-3ชั่วโมงเพื่อหาเลยทีเดียว

อีกอย่าง ลำโพงยี่ห้อดัง ที่คนไทยนิยมติด ผมก็ไม่เคยชอบเลย บาดหูน่ารำคาญ ยี่ห้อนี้ผมลองฟังตั้งแต่ 7-8พัน ถึง25000เลยทีเดียว จะบอกว่ายี่งแพงเสียงยี่งแย่

เรื่องเครื่องเสียงผมขอไม่ตามใคร และมักมีอะไรให้แปลกใจเสมอว่า ดูทรงแล้วว่าดี พอไปฟังมันแย่ ดูทรงแล้วไม่คิดจะฟัง ผ่านหูมา เออเสียงดีนะยี่ห้อนี้ และโคตรถูกด้วย แต่หน้าตาไม่โอเลยไม่คิดดู
กับอีกแบบคือ ชื่อเสียงดี หน้าตาดี แต่เจ๊งไปแล้วทั้งนั้น 5555 อันนี้หลายยี่ห้อ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2018, 08:13:15 »
ไม่ได้เด่นเลย

ออฟไลน์ Skyforce

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2018, 17:02:04 »
เฉยๆ เลยครับ คือเพราะกส่ารถตลาดทั่วไปแต่สู้พวกแต่งเครื่องเสียวมาหรือรถยุโรปไม่ได้
เคยนั่งรถลูกค้า xc90  เป็น bower and wilkins เสียงแบบอลังการมาก
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ JudasPl2iest

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2018, 11:01:26 »
แล้วถ้าเทียบเสียงเครื่องเสียงธรรมดาในตัว s กับ bose ใน sp คิดว่าแบบไหนโอเคกว่ากัน แล้วคุ้มไหมครับกับการเพิ่มตังไปแสนสามเพื่อต้องการเครืองเสียงเพิ่มกับเรดาร์ครูซ