ผู้เขียน หัวข้อ: PPV สองตัวนี้ ราคาใกล้เคียงกัน มีความเห็นอย่างไรกันบ้างครับ  (อ่าน 15811 ครั้ง)

ออฟไลน์ gofiro

• Jr. Member
  • **

ภาพนี้ Ranger ครับ ผู้โพสผิดพลาด ครับ  :-X

Ford everest 2.0 turbo titanium+ 4×2 A/T  1,599,000 บาท (รองทอป)

VS

Mitsubishi pajero sport GT-premium 4WD   1,529,000 บาท (รุ่นทอป)

รูปรถทั้งสองคัน สองรุ่นนี้ ลงในรูปแบบที่จะใช้งานจริง คือ eve จะต้องแต่งดำ ๆ หน่อย จึงจะ OK ส่วน paj ใช้เดิม ๆ เนื่องจาก
พอใจในสภาพหน้าตา แล้วครับ แต่งไปก็รู้สึกเกิน ซึ่ง ต่างจาก eve ซึ่ง แต่งแล้ว อารมณ์เปลี่ยน ครับ

**จริง ๆ ผมได้รบกวนคุณแพน เกี่ยวกับเรื่องการเลือกรถฯ ประเภทนี้ไปแล้วครับ ข้อสรุปของผม ก็คือ เจ้าหมูอ้วน ford eve ส่วน ภรรยา ชอบ pajero
เลยมาลองตั้งกระทู้ขอความเห็นเพื่อน ๆ ครับ เผื่อได้ความเห็น หรือ มุมมอง ที่ผมยังมองไม่เห็น หรือ มองข้ามไป ครับ รบกวนขอความคิดเห็นนิดนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2018, 09:20:20 โดย gofiro »

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
Ford Everest ผมชอบหน้าตาการขับขี่ Everest มากว่าถ้าเป็นผมเลือกผมเอา Ford Everest ครับ

ออฟไลน์ AkE

ทั้งหน้าตาและการขับผมเอา everest หมด ช่วงล่างแน่นกว่ากันเยอะ pjs ไอ้นิสัยโดดๆนี่ยังไม่เลิก อุปกรณ์safety ก้ev เหนือกว่า จะมีก้เรื่องเครื่องที่ผมว่าev ไม่ได้เหนือกว่าครับ

ออฟไลน์ tnp_super

ขอเลือกปาเจโร่ ครับเพราะขับสี่

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ภาพลักษณ์ เอเวอรเรสครับ
ดูดีมีราคาสมฐานะกว่าปาเจโร่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมไปฟอร์ดแบบไม่ลังเลเลย
ทุนเดิมชอบดีไซน์อยู่แล้ว เครื่องใหม่+หลังคาแก้ว จบๆไป

ออฟไลน์ KaIaK118

• Sr. Member
ตอนผมซื้อ PJS GT-premium 4WD  ปี 2016

EVE 2.2 ช่วงล่างดีกว่าเยอะ วัสดุภายในดีกว่า เครื่องตอบสนองช้ากว่า(แต่ก็รับได้) พวงมาลัยไฟฟ้า คือดีมากๆ เซ็นเซอร์ถอยอย่างเดียว(ติดกล้องเพิ่มได้)

PJS ภายในแย่กว่า ได้ขับสี่ ระบบช่วยเหลือต่างๆเยอะกว่า ช่วงล่างห่วยกว่า เครื่องตอบสนองเร็วกว่า (เพราะมี 8 เกียร์) ได้กล้องรอบคัน

ไป PJS เพราะ ผู้ใหญ่ ก้าวขึ้นลำบาก รถมันสูงกว่า ประมาณ 2-3 นิ้ว มั้ง

ปล. รุ่นใหม่ ยังไม่ได้ลองนะครับ อันนี้ตัว 2016 ที่เคยขับ

ออฟไลน์ lexus

ถ้าไม่กลัวdefect ไปfordเลยครับ
4x4 สำหรับใช้งานทั่วๆไป ไม่มีก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เป็นผมก็เลือกยาก
ชอบหน้าตาเอฟเวอร์เรส
แต่ก็ชอบขับสี่ของปาเจโร่เช่นกัน

ผมเอา Pajero Sport ครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ bravo

ถ้าเส้นทางท่องเที่ยวที่เราไป รถอีโค่คาร์ยังไปกันได้ ก็ไม่จำเป็นต้องเอาขับ 4 ก็ได้ครับ

ดังนั้นคู่นี้ ผมจิ้มฟอร์ด

และก็รอดูยอดขายในกลุ่มนี้ หลังจากที่ฟอร์ดส่งมอบรถได้ อันดับ 2, 3 ,4 จะเปลี่ยนอันดับหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ hwack11

• Newbie
  • *
ใช้ ปาอยู่ แต่ว่า แนะนำไป ฟอร์ดเถอะ 55555+

คุณลองไปทดลองขับเลยครับ โดยส่วนตัวผมว่าฟอร์ดช่วงล่าง วัสดุ ดีกว่าเห็นๆ
ปาจะย้วยๆหน่อย 55555+ :'(
92' Crown 2.8 Royal Saloon
08' Civic FD
09' Pajero Sport 3.2 GT 4x4
18' CH-R 1.8 MID

PKS8

• บุคคลทั่วไป
สำหรับผมจะยังไงก็ตามเอาขับสี่ Fulltime ไว้ก่อนครับ มันสำคัญมากๆ ยังไงก็เกาะถนนกว่าขับสองแน่นอน ไม่ต้องรอทางลุย หรือฝนตก แค่ทางแห้งๆโค้งแถวบ้าน ก็ได้ใช้ขับสี่แล้วครับ ส่วนช่วงล่างค่อยมาเปลี่ยนทีหลัง

คู่นี้ยังไงก็ Pajero ครับ นอกจากขับสองแล้ว เครื่อง 2.2 ของฟอร์ดสำหรับผมคืออืดมากๆ วิ่งต่างจังหวัดนี่อึดอัดกว่า Pajero เยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2018, 20:56:51 โดย PKS8 »

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
ลองทั้งคู่แล้วครับ ชอบev มากกว่าภายในดูวัศดุดักว่า สำหรับผมขับ4แทบไม่ได้ใช้ครับ ขับ2วิ่งออกต่างจังหวัดก็สบายไม่ได้อืดอาด
 แล้วแต่ชอบครับ ส่วนตัวชอบev ครับ

ออฟไลน์ Depart

• **
ผมชอบ everest ครับ  แต่ถ้าต้องเลือก  ยอมเลือก pajero ขับ 4 ครับ 
ถึงจะไม่ได้เอาไปลุยหนักๆ  แต่เอาขับ 4 ไว้ใช้บนถนนปกติกับลุยฝน  ก็ช่วยให้มั่นใจขึ้นได้ครับ
อีกอย่าง pajero ตัวขับ 4 ได้ถุงลมครบๆ  ถ้าตัวขับ 2 ถุงลมไม่ครบ   ส่วนเจ้าตัว limited edition เบาะสีครีมถุงลมครบ  แต่หยุดผลิตไปแล้วครับ

ยอมรับว่ากลัว ford ครับ  ยิ่งเครื่องใหม่เกียร์ใหม่  ต่อให้น่าใช้ยังไง  ผมก็ขอสบายใจไว้ก่อนดีกว่า 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2018, 21:55:29 โดย Depart »

ออฟไลน์ Magl

Pjs ดูหรูหราแบบผู้ดี ev ดูดุดัน โหด ลุยๆ

ออฟไลน์ whoami

ถ้าไม่กลัวdefect ไปfordเลยครับ
4x4 สำหรับใช้งานทั่วๆไป ไม่มีก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่

มิตซูก็มี defect ไม่แพ้กันครับ เฟืองท้ายหอน พวงมาลัยคลอน  ;D

ออฟไลน์ Nutty eiei

ชอบออฟชั่นเอเวอร์เรสครับ แต่ชอบช่วงล่างสไตล์ปาเจโร่คือนุ่มๆ ถ้าเป็นผมผมไปปาเจโร่ครับ

ออฟไลน์ SM.

ผมไปฟอร์ดแบบไม่ลังเลเลย
ทุนเดิมชอบดีไซน์อยู่แล้ว เครื่องใหม่+หลังคาแก้ว จบๆไป

ออฟไลน์ Arm

ตอบยาก

eve มันตัวขับ 2 เครื่องโบเดี่ยว อัตราเร่งรถน่าจะประมาณ ftn 2.4 แต่ออพชั่นแน่นท่วมคัน
pjs ได้ขับ 4 ฟูลไทม์ เร่งไวแพ้แค่ tbz 2.8

เห้อขอแหกกฎเอา eve ขับ 4 ละกัน
แต่ในชีวิตจริงๆคงเอา ranger swb ขับ 4
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ tsubasa

FORD EVEREST ครับ ดีกว่า ออฟชั่นความปลอดภัย ความ safety ผมว่าดีกว่ารถญี่ปุ่นแน่นอนครับ
และระบบขับเคลื่อนสี่ล้อ ถ้าไม่ได้เอาไปลุย วิ่งในเมืองและตจว ใช้ขับ 2 สบายๆ ไม่ต้องเอาระบบขับเคลื่อนสี่ล้อมาให้หนักรถครับ

ออฟไลน์ Devil13

เป็นผมไปฟอร์ด
เคยไปนั่งปาเจโร่แล้วไม่ชอบ คอนโซนกลางทำเบียดขา อัดอัด

ออฟไลน์ Fly to dream

2.0 ใหม่ยังไม่มีใครได้ลองวิ่งนะครับ ความอืดอาจจะน้อยกว่า 2.2 และอาจจะนุ่มกว่าเดิมแบบที่ Ranger ใหม่ทำมา
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
เช้าไปลองขับฟอร์ด บ่ายไปลองขับปาเจโร่ แล้วคุณจะได้คำตอบที่เหมาะกับคุณเลยครับ ต้องลองวันเดียวกันนะ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Olympuspen

• Sr. Member
PPV เหมือนกันก็จริง แต่สไตล์ของรถมันต่างกันน่ะครับ ทั้งรูปลักษณ์ การขับขี่ใช้งาน คันนึงให้วัสดุมาดีแต่ใช้ได้ไม่สุด อีกคันวัสดุก๊องเก๊ง แต่ให้ระบบการขับขี่มาสุด

EV มันเป็นเป็นรถที่ลุยๆบึกบึน แบรนด์ฝรั่ง แต่ถ้าซื้อมาแล้วลุยไม่ได้ตามรูปลัษณ์ก็เหมือนหลอกตัวเองว่าลุยได้ ( เว้นแต่จะขยับขึ้นไปเอาตัวขับสี่ นี่สิลุยได้จริง)

PJS ดูเรียบหรูนุ่มๆเหมาะใช้ในเมือง ถนนเรียบ ช่างล่างนิ่ม บางคนบอกย้วย บางคนบอกห่วยเลยก็มี แต่ระบบขับสี่ที่ให้มาใช้งานช่วยการเกาะถนนได้จริง บ้านเราฝนตกบ่อยช่วยได้เยอะ

ส่วนตัวผมเลือก PJS ตอบโจทย์การใช้งานครบทุกด้านกว่า  ยิ่งถ้าเอาราคาตัวรถมาเป็นตัวตั้งแล้ว PJS ตัวท็อปถูกกว่า EV 2wd ตัวท็อปด้วย

ออฟไลน์ lexus

มิตซูก็มี defect ไม่แพ้กันครับ เฟืองท้ายหอน พวงมาลัยคลอน  ;D

Defect mitsuยังถือว่าจิ้บๆครับ เป็นปัญหาน่ารำคาญซะมากกว่า
Eve3.2คนที่ทำงานป้ายแดง ออกจาก0 ขับๆอยู่ดีๆ ไฟเตือน เร่งไม่ขึ้นครับ หาสาเหตไม่เจอ
แต่จบเคสด้วยดีครับ

ออฟไลน์ CHANOM

ถ้าระหว่างสองตัวนี้ เราคงไป Everest ค่ะ ชอบรูปร่างหน้าตามากกว่า
แต่ถ้าให้เสียเงินซื้อจริงๆ ส่วนตัวคงไป Fortuner ค่ะ เป็นห่วงเรื่องศูนย์บริการด้วย  :)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ huiimanoid

เลือก Everest ครับ ปาฯ ออกย้วยๆ หน่อย
(ว่าแต่รูปรถ Ford ไม่ใช่ Everest เป็น Ranger นะครับ)

ออฟไลน์ Simethicone

• **
PPVผมขอ4x4เท่านั้นครับ รถมันหนักแค่จอดพื้นสนามหญ้าล้อก็จมในดินเอาขึ้นยากแล้วครับ

ออฟไลน์ boogie2020

คู่นี้ผมไป PJS  ...ไม่ชอบหน้าตา EVE   อะ   Ranger อะสวย แต่พอมาทำเป็น PPV กลับไม่สวย (อารมณ์เหมือน Colorado กับ TBZ )
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ pjs6306

เอฟตัวขายจริงเป็นตามรูปที่โชว์เหรอครับ ไม่ใช่ตัวแต่งเหรอคับ