ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการซื้อขายรถคะ  (อ่าน 4667 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kook_044

• Jr. Member
  • **
สอบถามการซื้อขายรถคะ
« เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2018, 20:14:50 »
พอดีทำการขายรถและทางคนซื้อไปจัด finance โดยจัดผ่านโชว์รูมรถ ซึ่งทางโชว์รูมรถโทรมาแจ้งว่า หากจัด finance ผ่านแล้ว จะต้องขอเล่มรถไปก่อน เพื่อให้ finance ไปตรวจสอบการโอน แล้ว finance ถึงจะทำเช็คค่ารถมาให้ รบกวนสอบถามคะ ว่าเป็นไปได้มั้ยคะ รถที่ขายซื้อสดมาคะ
หมายเหตุ คนซื้อแจ้งว่าทำเหมือนซื้อขายรถใหม่จะได้เลี่ยงดอกเบี้ยคะ

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
Re: สอบถามการซื้อขายรถคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2018, 20:59:17 »
ไฟแนนซ์เจ้าเล็กแหงๆ ผมเคยเจออยู่ แต่ผมใช้วิธีแบบนี้คือถือเล่มไปโอนรถพร้อมจนท.ไฟแนนซ์เลย พอโอนเสร็จจนท.ไฟแนนซ์แจ้งเข้าบริษัทเรียบร้อยได้เห็นเงินเข้าบัญชีค่อยให้เล่มไฟแนนซ์ไปครับ จบแบบวินๆทั้งคู่แต่เสียเวลาหน่อย

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2018, 21:09:08 »
คนซื้อแจ้งว่ายื่น finance ธนชาติ ผ่าน โชว์รูมรถนำเข้าคะ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2018, 21:28:42 »
ถ้าเจ้าใหญ่นัดโอนที่ขนส่งเลยครับ ให้เค้าตีเช็คมาเลย โอนเสร็จเรียบร้อยยื่นหนูยื่นแมวจบครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2018, 09:35:56 »
ประเด็นจากที่ฟังมานะครับ คนซื้อต้องการดอกเบี้ยต่ำกว่าซื้อรถมือสองทั่วไป เลยจะทำเป็นซื้อจากศูนย์รถนำเข้า ผมก็ไม่รู้วิธีเค้านะครับ เลยจะเอาเล่มทะเบียนไปดำเนินการ โดยแจ้งว่า จะมัดจำให้ก่อนครับ ผมก็ไม่เคยขายโดยวิธีการนี้ครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2018, 10:09:31 »
คือ ผมงงนะ ... ถ้าเค้าซื้อขายทำเป็นรถใหม่ ..

อย่าลืมครับรถใหม่ จะไม่มีเล่มนะครับ แล้วเค้าจะเอาเล่มไปทำไมถ้าขอสินเชื่อเป็นรถใหม่น่ะ  ...

อีกอย่างรถที่จดทะเบียนแล้ว และไฟแนนท์ใหญ่ๆนี่ไม่ทำหรอกครับแบบนี้ เป็นไปไม่ได้เลยที่จะเอารถที่จดทะเบียนแล้วไปทำเป็นรถใหม่ที่ยังไม่จดทะเบียน ...

ผมแนะนำว่าอย่าให้ครับ สุ่มเสี่ยงมาก ผมเดาว่า เค้าจะเอาเล่มเราไปจำนำหรือเปล่า แล้วแสร้งว่าจะซื้อ โดยหลอกเอาเอกสารไปก่อน  ...

ตามหลักซื้อขายรถใหม่เอกสารที่ใช้ในการจดทะเบียนที่แบงค์ต้องใช้ คือ เอกสารที่ผู้ผลิตออกให้ซึ่งที่เรียกว่าชุดจดแจ้งซึ่งจะมีเอกสารแจ้งจำหน่ายของโชว์รูมและเอกสารของบริษัทผู้ผลิตหรือตัวแทนจำหน่ายแนบให้แบงค์ เพื่อส่งจดทะเบียนเป็นรถใหม่ และแบงค์จะนำเอกสารพวกนี้ไปจดทะเบียนให้แสดงการครอบครองลำดับที่ 1  ดังนั้นถ้าเอกสารไม่ถูกต้อง การจะขอสินเชื่อเป็นรถใหม่แทบจะเป็นไปไม่ได้เลยครับ

เพิ่มเติมครับ ...

แต่หากการซื้อขายลักษณะรถมือ 2 เมื่อจัดไฟแนนท์ผ่าน การส่งมอบเล่มจะต้องมีเอกสารจะซื้อจะขาย รถหว่างผู้ขายและผู้ซื้อคือโชว์รูมรถด้วยนะครับ โดยต้องเซ็นท์รับทราบกันทั้ง 2 ฝ่ายจึงส่งมอบเล่มหรือรถให้ได้ .. ส่วนการรับเงิน แบงค์จะโอนเข้าบัญชี ซึ่งอาจจะมีการหักค่าจัดไฟแนนท์อื่นๆ นั่งนั้นขอให้ลองให้เค้าทวนตัวเลขที่เราจะได้รับจริงๆด้วยเพื่อป้องกันปัญหาภายหลังนะครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2018, 10:17:52 โดย apinui »

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2018, 10:44:55 »
ขอบคุณครับ ผมก็งง ไม่เคยได้ยินแบบนี้เลยครับ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2018, 11:28:38 »
ผมก็งง ถ้าซื้อรถมีเล่มก็ต้องจัดเป็นมือสอง จะเลี่ยงดอกก็ต้องซื้อสด ไฟแนนซ์นี่ก็เกิน งงอีกอย่างคุณ KooK_044 จะเป็นผู้หญิงหรือผู้ชายครับ..555

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2018, 11:58:29 »
555 ผมสิงร่างมาครับ
ล๊อกอินแฟน ผมแอบมาเล่นครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2018, 17:50:14 »
มี 2 แบบครับ สำหรับเช่า-ซื้อ รถมือสอง

คือผ่านเต๊นท์ กับ ซื้อขายกันเอง แต่ก็คือจัดไฟแนนท์กับ บ.ไฟแนนท์ นั่นแหละครับ