ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้หัวเทียนเบอร์ที่เย็นกว่าที่โรงงานกำหนดไหมครับ  (อ่าน 9096 ครั้ง)

ออฟไลน์ luzifur

• Full Member
เห็นว่าตามหลักถ้ารถ มีกำลังมากว่า เดิม 50-100 HP ต้องขยับเบอร์หัวเทียนเป็นเย็นขึ้น 1 เบอร์

50-100 นี่ crank hp หรือ whp ครับ

และการที่เราเปลี่ยนหัวเทียนให้เย็นขึ้น หมายความว่า เราอยากจะป้องกันไม่ให้เกิดการ Pre-ignition เวลาที่เครื่องทำงานในสภาวะโหลดสูงๆ ถูกต้องไหมครับ

มันมีผลในด้านบวกอื่นๆหรือไม่ครับ และถ้า แม้จะ modify ให้กำลังเครื่องมากขึ้นว่าเดิม 50ม้า แต่ยังไม่มีอาการ pre-ignition ก้ไม่จำเป็น ต้องเผลี่ยนเบอร์หัวเทียน ถูกต้องไหมครับ

หรือเปลี่ยนก้ดีเพื่อให้เครื่องทำงานในโหลดสูงๆ ได้ดีขึ้น

ขอบคุณครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้กับรถบางคันเย็นขึ้น1เบอร์

คันไหนมาจากเมืองหนาว ถอดหัวเทียนมาแล้วมันดูขาวๆเหมือนเตาถ่าน ผมจะขยับขึ้นเบอร์นึง

คันไหนมันปรับตามประเทศจะดูคู่มือรถ

รถแต่งไม่ถนัดครับ แต่วิธีดูหัวเทียนจากสภาพน่าจะใช้ได้

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

• Hero Member
เคยขยับเย็นขึ้น 1 เบอร์ ไม่รู้สึกถึงความต่างใดๆเท่าไหร่เลยครับ อาจจะมี แต่จับความรู้สึกไม่ค่อยได้เลยครับ

ปล. ผมเครื่องเดิมๆครับ แต่พอดีตอนซื้อหัวเทียนรุ่นที่ต้องการ มันไม่มีเบอร์โรงงานของเครื่อง มีเย็นกว่า เลยขยับเย็นขึ้น 1เบอร์ครับ

ออฟไลน์ zorara

• Jr. Member
  • **
รถเดิมๆ ไม่จูนอะไร
ปรับขึ้น 1 เบอร์เพราะติดแก๊ส
รอบต้นรู้สึกหายนิดๆครับ ปลายไหลเหมือนเดิม

ออฟไลน์ luzifur

• Full Member
ขอบคุณทุกท่านะครับ เดี๋ยวจะลองถอดหัวเทียนออกมาดูครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ของผมเปลี่ยนขยับขึ้น 1 เบอร์ตามสูตร "โมรถหลักสูตรประถมของคุณแพน" เปลี่ยนหัวเทียน เปลี่ยนท่อ เปลี่ยนกรองอากาศ

แล้วก็พาเจ้าคันน้อยไปรีแมพ สุดท้ายได้ม้าเพิ่มมาแค่ 5 ตัว  ;D

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
ขยับขึ้น 1 เบอร์เหมือนกันครับ เพราะเผื่อไว้ตอนซัดจะได้สบายใจ อิอิ
2010 VIOS