ผู้เขียน หัวข้อ: Alphard Facelift รถเกรย์มี blind spot monitorให้ไหมครับ  (อ่าน 8709 ครั้ง)

ออฟไลน์ O_O

• Sr. Member
Alphard Facelift รถเกรย์มี blind spot monitorให้ไหมครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2018, 19:45:05 »
สือเนื่องจากซื้อรถAlphard เบาะหนัง แต่พึ่งสังเกตุว่าไม่มีระบบ blind spot monitorให้ ในราคา3.7ล้าน

ออฟชั่นนี้เป็นออฟชั่นเสริมหรือครับ เพราะเห็นว่าอย่างเรดาห์ยังมีให้เป็นมาตราฐาน

เพื่อนๆที่ใช้คันนี้ช่วยสังเกตให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2018, 19:55:51 โดย O_O »

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: Alphard Facelift รถเกย์มี blind spot monitorให้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2018, 19:53:55 »
ตกใจหัวกระทู้  ::) ::)   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ O_O

Re: Alphard Facelift รถเกย์มี blind spot monitorให้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2018, 19:56:03 »
ตกใจหัวกระทู้  ::) ::)

แก้ไขแล้วครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TRcdi

Re: Alphard Facelift รถเกรย์มี blind spot monitorให้ไหมครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2018, 20:56:30 »
ของผม Alphard X hybrid '18
ที่คิดว่าน่าจะมี แต่ไม่มี...
ไม่มี blind spot
ไม่มีปัดน้ำฝนออโต้
ไม่มีปรับแสงกระจกมองหลังออโต้

แต่มีเรดาร์ อแดปถีบ ครุ้ยส์คอนโทรล ,
รักษาเลนจราจร , อ่านป้ายจราจร ,
ปรับไฟสูงอัตโนมัติ

แต่โดยรวมก็น่าพอใจกับสิ่งที่ให้ครับ

ออฟไลน์ O_O

Re: Alphard Facelift รถเกรย์มี blind spot monitorให้ไหมครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2018, 21:10:35 »
ของผม Alphard X hybrid '18
ที่คิดว่าน่าจะมี แต่ไม่มี...
ไม่มี blind spot
ไม่มีปัดน้ำฝนออโต้
ไม่มีปรับแสงกระจกมองหลังออโต้

แต่มีเรดาร์ อแดปถีบ ครุ้ยส์คอนโทรล ,
รักษาเลนจราจร , อ่านป้ายจราจร ,
ปรับไฟสูงอัตโนมัติ

แต่โดยรวมก็น่าพอใจกับสิ่งที่ให้ครับ
พอจะแจ้งราคาตอนซื้อได้ไหมครับ
และอีกคำถามที่สงสัยคือ ตัวadaptive cruise controlเป็นแบบใช้ได้ทุกย่านความเร็วไหมครับ เช่น สามารถหยุดจนหยุดนิ่ง แล้วresumeต่อได้เลย โดยไม่ต้องใช้ความเร็วระดับหนึ่งถึงactiveได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2018, 21:15:32 โดย O_O »

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2018, 00:11:58 »
ราคาได้มาสูงกว่า 3.18 แต่ไม่ถึง 3.2 ครับ ::)
แถมประกัน กับจุกจิกทั่วไป  ออกตอนมีนา 18
รถเพิ่งมาคันแรกของศูนย์  เลยต่อไม่ได้มาก

Adaptive cruise ผมใช้ตอนวิ่ง ตจว.
เลยได้ลองแค่ชะลอห่างคันหน้า
ที่ช่วงความเร็วประมาณ 80-100 ครับ

แล้วผมยังหาที่ปรับระยะห่างเรดาร์ไม่เจอ
(หรืออาจจะปรับไม่ได้ !?)  เลยไม่อยากลอง
แบบปล่อยจดหยุดนิ่งครับ กลัวไปจูบตูดเค้า
แถมหน้าจอมีแต่ภาษาญี่ปุ่นล้วนๆ

อย่างที่ใช้ของ volvo xc60  2012 
สามารถปล่อยจนหยุดนิ่งได้  และไปต่อได้เลย
..แต่  ต้องไม่หยุดนิ่งนานนัก
(กะๆ ประมาณ 10-20 วิ)  ถ้านาน จะเข้าภาวะ
สแตนบาย  คือต้องกด resume อีกครั่ง ก็วิ่งต่อ

แต่ถ้าให้ผมเดา  คิดว่าไปต่อได้ครับ
เพราะมันมีระบบเตือน เวลาจอดติดไฟแดง--
แล้วไฟเขียว  คันข้างหน้าออกตัวไปแล้ว
ถ้าเรายังไม่ตาม มัวแต่กดมือถือ
รถจะเตือนเราว่า คันหน้าไปแล้วนะๆๆ

ก็น่าจะสัมพันธ์กับระบบอืานๆ ด้วยครับ