ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีเรื่องกวนใจเล็กๆกับ Mazda 3 บ้างไหมครับ  (อ่าน 12972 ครั้ง)

ออฟไลน์ yodrug

• Newbie
  • *
ขอแชร์นะครับ ไม่รู้ว่าเป็นปัญหาหรือผมขับไม่ดีเอง
ไม่ทราบว่ามีใครมีปัญหากวนใจกับระบบเบรคอัตโนมัติของมาสด้า 3 sky บ้างไหมครับ  ของผมปี 2017 ครับ
ช่วงแรกๆที่ได้รถมา ก็มีประสบการณ์กับระบบนี้ในเวลาขับในเมือง บางทีขับตามคันอื่นอยู่ ความเร็วไม่มาก รถคันหน้าเปลี่ยนเลน เราเห็นแล้วแต่กะว่า น่าจะพอดีพ้น ก็ไม่ได้แตะเบรค แต่รถกลับเบรคให้เอง แม้จะไม่ได้เบรคสนิท แต่ก็ดังพรืดๆๆๆ และทำให้ตระหนกอยู่ว่าเกิดอะไรขึ้นวะ ที่สำคัญคือ กลัวคันหลังชนท้าย

ก็เกิดเหตุทำนองนี้อีกสักสองสามครั้ง เวลาเราขับรถไม่เร็วมากในเมืองนี่แหล่ะ ใจตุ๊มๆต่อมๆทุกครั้ง
หลังจากนั้นก็ประสบเหตุก้อนปริศนาลอยมากระแทกกระจกบานหน้าเป็นรอยบนทางด่วน ให้มีอันต้องไปเคลมบานหน้า

เมื่อกลับมาใช้ดังเดิม สังเกตว่า ระบบอัตโนมัติที่เป็นเซนเซอร์ต่างๆ เช่น เตือนเมื่อออกนอกเลน ไฟเตือนจุดอับสายตาด้านข้าง พวกนี้ทำงานไม่ปกติ  จนกระทั่ง ไฟเครื่องหมายตกใจขึ้น ผมเดาๆเอาว่าเซนเซอร์น่าจะอยู่บริเวณฐานกระจกมองหลัง เราไปเปลี่ยนกระจกมา อาจจะมีอะไรคลาดเคลื่อนก็เข้าใจได้   ก็เลยกลับไปเช็คกับศูนย์ที่เปลี่ยนกระจก เขาก็ว่า ไม่เกี่ยวครับ เพราะตัว เซนเซอร์ตรงนั้นมีแค่เซนเซอร์ที่ปัดน้ำฝน โอเค ครับ ผมกลับไปศูนย์ประจำผมก็ได้

ก็กลับไปแก้ไข ที่ศูนย์ประจำ ออกมา ผมรู้สึกว่า ก็ไม่ได้เหมือนเดิมเป๊ะๆนัก  แต่ว่ามันก็โอเค นะ กับการที่ยังไม่ต้องรอเปลี่ยนใดๆ ให้มีปัญหากันจริงๆค่อยว่ากันอีกที

ทีนี้ ไอ้ระบบเบรคอัตโนมัตินี่สิ  กลายเป็นว่า ตอนนี้ในเมือง ขับไม่เร็วมากนัก เวลาเกิดจังหวะเข้าใกล้คันหน้ามากแล้วไม่ได้เบรครอไว้ มันขึ้นไฟเตือนและเสียงแป๊บนึง แต่ มันไม่เบรคให้ละ  ซึ่ง ผมกลับว่าดี เหมือนกันนะ เพราะเตือนอย่างเดียว ไม่เร็วมากเราก็พอเบรคทัน อยู่นะ

ปัญหามันตรงที่ว่า มันดันมาเบรคให้ตอนขับเร็วนี่สิ วันนึง ผมวิ่งมอเตอร์เวย์กลับจากชลบุรี จังหวะแซงกันนี่แหละ ก็ยอมรับว่า มันค่อนข้างแซงกระทันหันนิดนึง เพราะมันตามๆแบบผิดจังหวะกันมาตั้งแต่แรก แต่ก็คิดว่าพ้นแน่ๆ  พอเราจะเหยียบแซงเท่านั้นแหล่ะ พี่มาสด้า กลับ เบรคพรืดๆๆๆ ใจหายไปที่ตาตุ่มเลยครับ ว่าถ้าคันหลังมีไล่มาอีกนี่ วุ่นวายแน่ๆ เพราะความเร็วถึงจะไม่ได้มากนักสำหรับทางไกล แต่ก็มีร้อยหน่อยๆ แม้จะไม่ได้ทำให้รถหยุดกระทันหัน แต่มันก็เสียจังหวะนะ

มาเมื่อเช้าก็เป็นอีก ลงจากสะพานทางด่วน ก็เลนมันว่างประมาณหนึ่ง เราก็เลยไม่ได้ลดความเร็วอะไรมากนัก ปล่อยๆไหลๆไปแบบเร็วๆ ตามกระแสจราจรที่บังเอิญตอนนั้นคล่องอยู่ เราจะเข้าเลนซ้าย เห็นคันหน้าที่อยู่เลนซ้ายเปิดไฟเลี้ยวเข้าขวา เราก็กะว่าจะปรื๊ดเข้าแทนไปเลย ก็เลยปล่อยๆไม่ได้แตะเบรค เพราะกะว่าพ้นแน่ๆ  ย้ายเลนไปยังไม่ทันครึ่งคัน พี่มาสด้าก็เบรคพรืดๆๆ อีกแล้ว ใจไปตาตุ่มอีกแล้ว  ผมเดาๆเอาว่า มันคงจับได้ว่าจังหวะนั้น ท้ายคันหน้ามันยังไม่พ้นเลนเดิม มันเลยเบรคให้ แต่จริงๆน่ะ ผมก็กะความเร็วไว้ว่ามันพอดีพ้นกันแล้วเพราะรถมันวิ่งเร็วพอๆกันหมด  และมันก็ไม่ได้กระทันหันอะไรเลย

ผมเคยถามศูนย์บอกว่า ระบบเบรคอัตโนมัตินี้ปิดไม่ได้ และเคยอ่านในคู่มือบอกว่า สามารถตั้งระยะได้ว่า ให้ระวังในระยะใกล้ หรือระยะไกล อะไรทำนองนี้ ก็ไม่เข้าใจมากนัก
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมก็มองว่า มันเป็นระบบที่น่ากลัวไปหน่อยมั้ย เพราะคันหลังจะชนตูดเอา มันน่าจะเป็นระบบที่ช่วยให้เราขับแบบเราได้อย่างสบายใจขึ้น
หรือว่า จริงๆแล้ว เราต้องปรับอุปนิสัยการขับให้เข้ากับระบบของมันกันแน่

ผมชอบมาสด้าคันนี้มาก ติดแค่สองเรื่องเท่านั้นที่คิดว่ามันตลก คือ
1 เรื่อง ระบบเบรคอัตโนมัตินี้แหละ
2 เรื่องกระจกบานประตู เวลาล้างรถหรือฝนตก หลังจากแห้งแล้ว แต่ถ้าเลื่อนกระจกลงแล้วเมื่อเลื่อนกลับขึ้นมาจะมีน้ำติดขึ้นมา เหมือนว่ามีนำ้อยู่ในบานประตู เคยถามศูนย์เขาบอกว่า มันมีแผ่นซับเสียงที่เพิ่มขึ้นมาในรุ่นนี้ และมันอมน้ำ ผมก็นึกขำนะครับ ว่าถ้าจะเป็นวัสดุอย่างนั้นจริง แผ่นที่ว่านี่มันเปียกๆแห้งๆอยู่อย่างนี้แล้วมันไม่พังเหรอ?!?! วิศวกรเขาคิดแก้เรื่องเสียงดังแบบนี้เหรอ ก็ขำๆนะครับ

อยากจะแชร์กับท่านอื่นๆน่ะครับว่า มีเรื่องกวนใจกับระบบนี้บ้างมั้ย หรือจริงๆแล้วผมไม่ควรจะขับรถแบบนั้น

ออฟไลน์ mothsan

• Hero Member
Re: ใครมีเรื่องกวนใจเล็กๆกับ Mazda 3 บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2018, 17:51:40 »
ผมว่าพอรถมันมีระบบแบบนี้ ทำให้เราต้องขับรถแบบตามกฏแป๊ะๆ เลย เพื่อให้ระบบมันทำงานตามสภาวะปกติ
ดังนั้น ถ้าปรับตัวให้เข้ากับระบบจะง่ายกว่าให้ระบบปรับตามเราครับ เพราะระบบมันก็เซ็ตหรือตั้งมาตามการขับรถที่ปกติมาก ผู้ดีสุดๆครับ

ออฟไลน์ mellifluous

• Full Member
Re: ใครมีเรื่องกวนใจเล็กๆกับ Mazda 3 บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2018, 17:56:52 »
1. ตั้งให้เตือแบบใกล้สุดไว้ก่อนครับ จะได้ลดความเอ๋อลง
2. เซ็นเซอร์อาจไม่ดีครับ หรือสกปรก น่าจะเป็นเซ็นเซอร์ที่ฝังในโลโก้หน้ารถไหมครับ? พยายามดูแลให้หน้าเซนเซอร์สะอาดครับ ถ้าเป็นบ่อยๆ ผมว่าลองติดต่อศูนย์ขอเคลมเซ็นเซอร์ดีกว่าครับ อันตรายมาก
3. ผมคิดว่าถ้าต่อ OBD เข้าไป น่าจะปิดได้นะครับ แต่ศูนย์คงไม่ทำให้

ผมกลัวมันจะเกิดอะไรแบบนี้แหละ ตอนออก CX-5 เลยออกรุ่นต่ำที่ไม่มีระบบเซ็นเซอร์ที่เข้ามาแย่งเราควบคุมรถครับ

ออฟไลน์ Dozeda

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2018, 18:00:13 »
ของ mitsu ความเร็วเกิน30 มันจะไม่ทำงานนะครับ ทำไมมาสด้าร้อยกว่าทำงานหล่ะครับ อันตรายนะ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2018, 18:22:27 »
ปรับให้เข้ากับรถง่ายกว่าและปลอดภัยขึ้นด้วย คิดตามแล้ว ถ้าขับแบบปรกติขับแบบคุณลุงคงไม่มีอะไร แต่ถ้าใจร้อนนี่อันตรายเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Doraneko

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2018, 18:55:33 »
ปรับเบรคอัตโนมัติให้เป็นระยะใกล้สุดครับ
อีกอันก็ระบบ adaptive cruise control  ปรับใกล้สุดด้วย  แต่ส่วนตัวกดยกเลิก cruise control เวลาจะแซงทุกครั้ง  เพราะเคยหัวทิ่มมาแล้ว

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2018, 18:56:49 »
ของ mitsu ความเร็วเกิน30 มันจะไม่ทำงานนะครับ ทำไมมาสด้าร้อยกว่าทำงานหล่ะครับ อันตรายนะ

ถ้าmirage attrage note ทำแค่low speedครับ
แต่pajero chr camry accord everest หรือรถแพงๆbenz volvoทำทุกย่านความเร็วเหมือนมาสด้าครับ
 ทำทุกย่านความเร็วปลอดภัยกว่านะครับ (ในกรณีขับแบบปกติ ไม่กระชั้นชิด)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2018, 19:01:44 โดย lexus »

ออฟไลน์ z4kas

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2018, 19:33:14 »
เคยไม่เอาตัวท็อป
เพราะกลัวจะเกิดประมาณนี่แหล่ะ
ที่จริงมันเป็นระบบที่ดีนะ
อยากได้เหมือนกันในช่วงแรกที่เลือกรุ่นย่อย

แต่พอมาคิดสภาพการขับรถ
ของท้องถนนในไทย
ที่นึกจะเบรคก็เบรค แถมข้างหลังก็มีพวกชอบจี้อีก
คิดแล้วคงจะไม่เหมาะกับระบบนี้
ก็เลยไม่เอาตัวท็อปมา
บวกกับ กลัวเรื่องค่าดูแลเวลามันเสียด้วย
สรุป จน ว่างั้น 55

ส่วนกระจก
ผมเป็นแค่ฝั่งคนขับนะ ที่มีน้ำติดมาด้วย
แต่ไม่ได้ซีเรียสอะไร  ...เพราะไม่รู้จะทำไงด้วย
ผมก็ไม่ชอบ มันเหมือนเช็ดรถไม่เกลี้ยง 😑

แต่ปัญหาจริง ๆ สำหรับผม
คือ ท้ายรถเวลาฝนตกครับ
ไม่ต้องหวังจะใช้กล้องถอยหลังเลย
สกปรกติดที่เลนส์กล้องเยอะมาก
รวมทั้งกระจกท้าย ทั้งตามตัวรถด้านหลัง
ใช้มาหลายรุ่น แต่ไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้

เคยมาสอบถามในนี้ ก็ได้ความว่า
ท้ายรถมันลาดเยอะ
ลมตีท้ายเอาสิ่งสกปรกมาเกาะง่าย
น่าจะแก้ได้ด้วยติดสปอยเลอร์
ด้านบน กับด้านล่าง ให้จัดสรรลมดีกว่านี้

ออฟไลน์ groovy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2018, 19:52:33 »
ผมขับ gla ที่มีระบบนี้เหมือนกันหลังๆไม่กล้ามุดเลยครับ กลายเป็นผวาไปเลยครับ ถ้าคิดว่าจะขับเร็วแล้วมุดปิดระบบเลยครับ การปิดก็กดยุ่งยากเกินจะปิดทุกครั้งที่ขับ

ออฟไลน์ Gαz

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2018, 21:26:22 »
จากที่ผมใช้รถที่มีระบบนี้2คันนะครับ คือ pajero sport กับ Mazda 3

ต้องปรับตัวกันอยู่เหมือนกัน ผมใช้วิธีใช้เวลาแซงใช้ความเร็วสัมพัทธ์กับคันหน้าให้น้อยลง ถ้าจำไม่ผิด ระบบจะทำงานเมื่อความเร็วสัมพัทธ์มากกว่าประมาณ 30 Kph

แต่ของ pajero sport ดูจะฉลาดกว่า Mazda 3 หน่อยตรงที่ เวลาระบบมันเตือนให้เบรค แค่กดคันเร่งเพิ่มระบบก็ cancel ให้แล้ว ต่างจาก 3 ที่ไม่เป็นแบบนั้น

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2018, 22:07:17 »
E-class นี่เตือนตลอดเหมือนกันครับ ส่วนเพื่อนพึ่งถอย XC-90 ตัวท็อปมา เตือนมันซะทุกอย่าง แต่กลับกัน ก็สร้างนิสัยการขับขี่ที่ถูกต้องให้เราด้วยครับ

ออฟไลน์ [N]uTTy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2018, 22:08:43 »
ผมก็ขับ mazda3 รุ่น Top ปี 2017 เหมือนกันตอนนี้ก็ขับมาประมาณ 1 ปีนิดๆ แต่ว่าระบบนี้เคยทำงานให้ผมเห็นเพียงแค่ครั้งเดียว ซึ่งครั้งนั้นเป็นครั้งที่รถคันหน้าหยุดแต่ผมมัวแต่มองข้างทางทำให้ระบบมันช่วยเบรคให้ ตอนซื้อรถมาใหม่ๆผมก็เคยพยายามแกล้งปล่อยเบรคตอนรถติดๆว่าระบบนี้ทำงานจริงๆเปล่า คือขนาดว่าจี้คันหน้ามากจนกลัวระบบก็ไม่ทำงาน แต่แฟนผมขับจะทำงานให้เห็นอยู่ประมาณ 2-3 ครั้งแล้ว แสดงว่าระบบมันทำงานได้ปกติ แต่ความเร็วสัมพัทธ์มันต้องเยอะระดับหนึงแล้วก็ต้องใกล้มากๆ หลายครั้งแฟนผมคิดว่าชนรถคันหน้าไปแล้ว แต่ระบบช่วยเบรคเลยไม่ชน

ในส่วนของการขับทางไกล ระบบนี้ก็เคยทำงานให้เห็นแต่ยังแค่เตือนด้วยเสียงเฉยๆ ตอนขับแล้วเหม่อลอย
ส่วนตัวผมก็เป็นคนขับรถเร็วระดับหนึ่ง แล้วชอบขับรถ คือถ้าทางว่างๆก็กดตลอด แซงได้เป็นแซง แซงซ้ายบ้าง แต่ผมไม่เคยขับจี้หรือแซงระยะประชิด

ผมคิดว่าลองปรับการขับรถ ไม่ขับจี้คันหน้าหรือแซงระยะประชิด หรืออย่าพุ่งไปหารถคันหน้าแบบเร็วๆ น่าจะช่วยลดความรำคาญของระบบนี้ไปได้บ้าง อย่างน้อยก็เพื่อความปลอดภัยของเราเพิ่มขึ้นด้วย

ปล. ในความคิดเห็นส่วนตัวผมค่อนข้าง Happy กับ Option นี้มาก แล้วก็รู้สึกคิดถูกที่เพิ่มตังซื้อรุ่น Top มา

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2018, 00:28:23 »
เจ้า Note VL ของผมก็เตือนเวลาขับจี้ท้ายครับ

แรกๆก็ไม่ชิน ระบบเบรคเองหัวทิ่มไปสองสามรอบแล้ว ก็ต้องเรียนรู้กันใหม่ รู้จักเว้นระยะมากขึ้นเพื่อไม่ให้ระบบทำงาน
ซึ่งช่วงทำงานจะอยู่ระหว่าง 10 - 80 กม/ชม และเมื่อระบบอ่านว่าผมจี้ท้ายมากเกินไป เวลาเบรคแป้นจะค่อนข้างตี้น เตรียมพร้อมระบบ BA เอาไว้ช่วย

วิ่งเกินร้อยขึ้นไป ระบบก็ยังทำงานอยู่ ถ้าใกล้คันหน้ามากก็มีเสียงเตือนพร้อมกดเบรคให้เองอัตโนมัติ (แบบเบาๆ) เหมือนกัน

ถามว่ามีระบบนี้ดีไหม มันก็ดีครับ อย่างน้อยก็ทำให้ผมเลิกนิสัยจี้ท้าย แล้วขับเหมือนชาวบ้านธรรมดาทั่วไป

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2018, 07:03:32 »
I active sense  ของผม cx5 ทำงานที่ 4-80km ไม่รุ้ mz3 เหมือนกันไหม
แต่แปลกทำไมระบบเบรคเองผมไม่ค่อยโผล่มาขนาดเกือบชนยังไม่มา
เรอ่มสงสัยว่าเสียไหมเนี้ยะ มีแต่เตือนคำว่า break แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2018, 09:00:56 »
1. โชคดีรถผมไม่มีระบบนี้ 5555
2. ปัญหาเดียวกับรถผมเลยครับ

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2018, 12:54:14 »
ต้องปรับพฤติกรรม การขับใหม่ครับ  เดียวก็ชินเอง
ห้ามขับ จี้ตูด เสียบ แทรก แซง กระทันหัน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2018, 21:29:20 »
ผมเคย Test drive CHR Hybrid Hi แทบข้ามจังหวัด
ตอนลองขับไปตั้ง Radar Cruise ไว้ที่ระยะ 50 เมตร
รถข้างหน้าชะลอนิดหน่อยมันลดความเร็วให้หัวทิ่มเลย ทั้งที่ 50 เมตรนั่งในรถคือโคตรห่าง
ตั้งค่าได้ใกล้สุด 30 เมตร ผมไม่ได้ลองแต่น่าจะดีกว่า
อีกเรื่องคือตอนเบรคชะลอจะเลี้ยวเข้าโชว์รูม ไม่ได้ปิด Cruise พอปล่อยเบรคเท่านั้นแหละ
มันจะเร่งความเร็วกลับไปที่ตั้งไว้ แบบเหยียบมิด ตกใจมากๆ  :-X
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Forty-NineRS

• Mister.G
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2018, 22:48:11 »
ผมเองก็ใช้Mazdaที่มีระบบนี้(scb/scbs)
และผมเองก็ประสบเหตุการณ์แบบเดียวกันนี้ด้วย
ตอนนี้ ก่อนที่จะออกเดินทางทุกครั้งผมจะปิดระบบนี้

น่าเสียดายที่ระบบนี้จะเริ่มทำงานใหม่ทุกครั้งที่สตาร์ทรถ
ถ้าปิดถาวรเลยได้จะดีมากจริงๆ กว่าจอกลางจะbootเสร็จ
ถ้าอ่านในManualจะพบว่าศูนย์บริการมีอุปกรณ์ที่ไปสั่งปิดระบบได้ครับ
แต่เค้าจะไม่ปิดให้

เข้าใจว่ามีกลุ่มเจ้าของรถMazdaต่างประเทศที่เค้าเข้าใจเรื่องcodingและมีอุปกรณ์
เค้าสามารถปิดระบบถาวรได้ รวมถึงเค้าสามารถเปิดระบบต่างๆที่Mazdaซ่อนไว้ได้
แต่ผมนี่แหละไม่เข้าใจเรื่องcodingอะไรเลย อ่านแล้วก็ได้แต่อิจฉาครับ

ปล.ถ้ามีพี่ๆท่านใดสามารถ รบกวนชี้แนะผมหลังไมค์ด้วยครับ อิอิ

ออฟไลน์ Eakkypoo

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2018, 23:12:49 »
Camry hv ก็หัวทิ่มมาแล้ว เพราะระบบนี้แหละครับ
กำลังซิ่งๆ จะแซงชิดนิดนึงละ ลูกหัวทิ่ม มันเบรคพร้อมตัดระบบคันเร่งเลย ดีข้างหลังเขาไม่จูบท้าย

แต่ผมมีปัญหากับไฟ drl cx5 ตัวใหม่มากกว่า พี่ไม่ใช่ drl ธรรมดาเหมือนชาวบ้านเขาที่ให้เห็นว่านี้คือรถ แต่พี่เป็นจุดๆเดียวยิงส่องตาชาวบ้าน ยิ่งรถเตี้ยๆนี่ น้ำตาไหลเลยครับ พยายาม หลบให้มันนำหน้าหรือไม่ก็เหยียบให้มันหายไปเลย เจ็บตา

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 07:10:55 »
นั่นสิครับ คงต้องปรับตัวให้เข้ากับรถให้ได้