ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษารถมีอาการกระตุกเวลากดคันเร่งหนักๆครับ  (อ่าน 5780 ครั้ง)

ออฟไลน์ sonkub

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ใช้ Ford Fiesta Ecoboost อยู่ ขอคำปรึกษาหน่อยครับ รถผมมีอาการเวลาจะคิกดาวน์หรือเหยียบลึกๆรถจะกระตุกยึกยัก เหมือนวูบเลยครับ แต่ถ้ากดไล่รอบเบาๆเรื่อยๆไม่เป็นอะไร อาการนี้ส่วนมากเป็นที่อะไรหรอครับ ขอบคุณมากครับ

ปล.ผมลองต่อ obd กับมือถือดู ขึ้นแบบนี้อะครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

• Hero Member
ก้อต้องเปลี่ยน พวกเซนเซอกับท่ออะนะ.  ไม่ก้อเปลียนเป็นmg3 หรือjazzดีกว่านะผมว่า

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
ล้าง o2 sensor ดูก่อนครับ

• Newbie
  • *
ก้อต้องเปลี่ยน พวกเซนเซอกับท่ออะนะ.  ไม่ก้อเปลียนเป็นmg3 หรือjazzดีกว่านะผมว่า

ขอบคุณครับ คงต้องขอลองซ่อมดูก่อนเพราะลองขับๆ jazz กับ mg3 มายังไม่ค่อยถูกใจด้วยอะครับ

• Newbie
  • *

ขอบคุณครับ ล้างสองตัวเลยไหมครับ

ออฟไลน์ SRY

ขอบคุณครับ ล้างสองตัวเลยไหมครับ
ถ้าถอดแล้วก็ล้างเลยครับ เอางานง่ายๆ ถูกๆก่อน
เปลี่ยนท่ออะไรพวกนั้นราคาน่าจะเอาเรื่องอยู่ หาจุดง่ายๆก่อน

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่

ถ้าถอดแล้วก็ล้างเลยครับ เอางานง่ายๆ ถูกๆก่อน
เปลี่ยนท่ออะไรพวกนั้นราคาน่าจะเอาเรื่องอยู่ หาจุดง่ายๆก่อน

ล้าง O2 sensor นี่ล้างยังไงครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ขอแชร์ในฐานะ focus2.0 gDi.  ไฟโชว์โค้ดพวกนี้.  เปลี่ยนsensor และท่อแคสครับ

ไฟโชวถึงหายครับ..   แต่ผมไฟโชวเฉยๆ. รถไม่กระตุกนะ

แนะนำให้เปลี่ยนทั้งเซตเลย.  เพราะเดี่ยวไฟขึ้นอีกแน่. ต่อให้สุนยจะลองเปลี่ยนทีละตัวก้อเถอะ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
มีปัญหาที่ Open Loop อย่างเดียวเลยใช่ไหมครับ สงสัย
1 ระบบน้ำมัน จ่ายทันไหม ปั้มติ๊ก
2 o2 sensor b1 เสีย
3 หัวฉีดตันจ่ายน้ำมันไม่ทัน
4 ท่อน้ำมัน leak

แต่ดูจากโค๊ดแล้ว O2 น่าจะมีปัญหา สายขาด หรือไม่ก็ ตัว O2 พัง
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ flat6

รถมีปัญหาแนะนำให้เปลี่ยนรถเลยหรอครับ โหดมาก
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากทุกท่านมากครับ เดี๋ยวไงผมจะคอยมาอัพเดทอาการฮะ

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
เปลี่ยนอ๊อกซิเจนเซ็นเซอร์ก่อนเลยครับ  อ๊อกซิเจนเซ็นเซอร์พวกนี้ ถ้าเป็นแบบ วายแบนด์ แบบ benz bmw ก็ตัวละประมาณ 4,000 บาท ส่วนมากใช้ของ Bosch กัน หาใส่แทนเข้าไปได้เลยครับ หรือ บางทีลองเช็คราคาของแท้ศูนย์ก่อน อะไหล่ฟอร์ดบางชิ้น ราคาก็ไม่ได้แพง เพราะ ฟอร์ด ผลิตรถขายทั่วโลก อะไหล่ใช้ร่วมกันทั้งโลก ผลิตเยอะได้ราคาถูก ไม่ได้แพงอย่างที่คิดก็ได้  แนะนำเช็คราคาเบิกศูนย์ก่อนครับ หากแพงหลัก 8-9,000 บาท ค่อยไปหาของเทียบใส่ 

แต่ ปกติ อ๊อกซิเจนเซ็นเซอร์พวกนี้รถใหม่ๆ ไม่ได้เสียกันง่ายๆ ถ้าไม่ไปซนกับการจูนกล่อง ถมน้ำมันจนหนาจัด จนทำให้อ๊อกซิเจนสกปรกจนเสียในที่สุด ส่วนล้างจะได้ผลหรือไม่ต้องลองดูครับ

• Newbie
  • *
มาอัพเดทอาการครับ ก่อนหน้าที่จะเป็นผมเติม E20 ของปตท.ไป ล่าสุดวันนี้ผมเติม Shell Vpower 95 เต็มถังเลย ละลองขับดู อาการเป็นปกติละครับ คิกดาวน์ไม่สดุดละครับ ลื่นไหลดีไม่แน่ใจว่าน้ำมันเกี่ยวไหม