ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำเครื่องแสดงสถานะลมยางรถยนต์TPMS งบไม่เกิน 2000บาทมีตัวไหนน่าใช้บ้างครับ  (อ่าน 10272 ครั้ง)

ออฟไลน์ news

• Newbie
  • *
คือรถพี่ผมยางแตกบ่อยมาก แล้วพี่ผมก็ไม่ค่อยรู้ว่ายางแตกขับบดจนยางเสียไปหลายเส้นแล้ว เลยอยากมีเครื่อง TPMS ไว้ใช้ซักตัว

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ viwatz

• Newbie
  • *
ผมสั่งจาก aliexpress ครับ 15xx ลองดูที่ feedback ดีๆ ครับ

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
ผมว่า หมั่นดูแลยางจะดีกว่านะครับ ง่ายๆถูกๆก็ซื้อที่เช็คลมยางอันละไม่เกิน 300บาท เช็คอาทิตย์ละหน แล้วค่อยเพิ่มเป็นเดือนละหน ยางแตกนอกจากลมยาง คุณภาพของยางก็มีส่วนมากด้วย ลองดูนะครับ ประหยัดงบไปหลาย แค่ใส่ใจเพิ่มหน่อย 1000ยาผมก็เริ่มตรวจเช็ครถง่ายๆได้แล้วนะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ flybigbear

ถ้าไม่ได้ใช้ลมไนโตรเจน ก็ซื้อปั้มลมไฟฟ้า+สายลม+ปืนลมแบบมีเกจวัดมาชุดหนึ่ง เช้ามาก็เช็คลมรอบคัน
แต่ถ้าเป็นลมไนโตรเจนมี 1 ทางเลือกคือ ซื้อวัดลมยางทั่วไป กับ ตัววัดแบบ TPMS แต่ตัว TPMS เวลาจะไปเติมต้องเอาประแจติดด้วยและต้องขับเอง

ลมไนโตรเจน ผมก็ใช้ที่ปืนเติมลมแบบดิจิตอล วัดเอาตอนเช้าก่อนสตาร์ทรถ เวลาไปร้านยางก็เติมประมาณ 35 PSI เช้าอีกวันก็ปล่อยเหลือ 33 ครับ ร้านถามว่าปล่อยทำไม บอกร้านไปว่า เพื่อมิให้มันเด้งเกินไป

ออฟไลน์ HHHsung

ผมว่า หมั่นดูแลยางจะดีกว่านะครับ ง่ายๆถูกๆก็ซื้อที่เช็คลมยางอันละไม่เกิน 300บาท เช็คอาทิตย์ละหน แล้วค่อยเพิ่มเป็นเดือนละหน ยางแตกนอกจากลมยาง คุณภาพของยางก็มีส่วนมากด้วย ลองดูนะครับ ประหยัดงบไปหลาย แค่ใส่ใจเพิ่มหน่อย 1000ยาผมก็เริ่มตรวจเช็ครถง่ายๆได้แล้วนะ

ผมเคยยางแบนบนทางด่วน ความเร็วประมาณ 100 กม./ชม แต่รถไม่มีอาการ (แบนล้อหลัง) ได้ยินแค่เสียงเหมือนท่อไอเสียรั่ว เลยขับบดไป กม. กว่าลงทางด่วนดูถึงได้รูั

เข้าร้านถอดยางออกมาเหม้นมาก เสียหายถึงภายในใช้ไม่ได้ เคลมได้ครึ่งเพราะเป็นยางใหม่ ราคา 3600 เงินหายไป 1800 ถ้าติด TPMS ตอนนั้น ยางคงไม่ลาโลกแน่ๆ

ซื้อ TPMS มาคุ้มมากไม่ต้องคอยเช้คลมยาง แถมมีครั้งที่รู้ว่ายางซึม ก็เพราะดูจากเจ้า  TPMS  เพราะถ้าไม่สังเกตยางดีๆ ไม่มีทางเห็นสาเหตุ (ตะปูตำฝังในยาง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2018, 09:02:05 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
มีเถอะ
ไม่เสียเวลา รู้ล่วงหน้า ก่อนที่อะไรจะเกิด
เดี่ยวนี้ราคาไม่แพงแล้ว

และพอมีแล้ว  มันทำให้รู้ว่า สิ่งเหล่านี้ เช่น (สิ่งที่ไม่เคยคิด)
ความร้อนจากแสงแดงจากฝั่งที่โดนยาง  ความร้อนจากแนวท่อไอเสีย
หรือความร้อนจาก เทอร์โบ ก็มีผลต่อลมยางที่เพิ่มขึ้น

เลยอาจวิตกจริตกว่าที่เคยไม่รู้....555

และถ้าถ่านหมด  หาถ่านดีๆใส่นะครับ
ได้อยู่นานๆเป็นปี ไปเจอถ่านก๊อป อาทิตย์เดียวหมด

ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่

ผมเคยยางแบนบนทางด่วน ความเร็วประมาณ 100 กม./ชม แต่รถไม่มีอาการ (แบนล้อหลัง) ได้ยินแค่เสียงเหมือนท่อไอเสียรั่ว เลยขับบดไป กม. กว่าลงทางด่วนดูถึงได้รูั

เข้าร้านถอดยางออกมาเหม้นมาก เสียหายถึงภายในใช้ไม่ได้ เคลมได้ครึ่งเพราะเป็นยางใหม่ ราคา 3600 เงินหายไป 1800 ถ้าติด TPMS ตอนนั้น ยางคงไม่ลาโลกแน่ๆ

ซื้อ TPMS มาคุ้มมากไม่ต้องคอยเช้คลมยาง แถมมีครั้งที่รู้ว่ายางซึม ก็เพราะดูจากเจ้า  TPMS  เพราะถ้าไม่สังเกตยางดีๆ ไม่มีทางเห็นสาเหตุ (ตะปูตำฝังในยาง)

ถ้าเจอแบบนี้ก็ต้องมีติดรถแล้วละครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Auto Messe

• Sr. Member
แบบใหม่นี้ก็มีนะครับ ไม่ต้องใส่จุกลม ไม่ต้องใช้แบต ระบบเดียวกับโรงงานรถ

ออฟไลน์ iamitman

ผมสนใจอยู่เหมือนกัน แต่เป็นตัวนี้ครับ

https://www.nonda.co/products/zus-smart-tire-safety-monitor

ราคาแรงขึ้นนิดนึง แต่น่าใช้ดีครับ วัดอุณหภูมิยางได้ด้วย

ออฟไลน์ Stp

น่าจะใช้การอ่านค่า ESP ตรวจจับการหมุนที่เปลี่ยนแปลงไปจากลมยางที่ผิดปกติ เหมือนพวก Tire Pressure Warning System ในรถยุโรปรุ่นที่ไม่มีเซ็นเซอร์วัดลมที่ล้อ ซึ่งลมยางต้องรั่วสักระยะนึงถึงจะตรวจจับได้

แต่ถ้าเป็นแบบมีเซ็นเซอร์วัดลมที่ล้อ ลมรั่วออกถึงจุดที่ตั้งค่าจะร้องเตือนทันที

แบบใหม่นี้ก็มีนะครับ ไม่ต้องใส่จุกลม ไม่ต้องใช้แบต ระบบเดียวกับโรงงานรถ

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ news

• Newbie
  • *

เรื่องลมยางผมคอยเช็คให้ตลอดครับ แต่ที่ยางแตกเพราะไปเหยียบตะปูบ้าง เบียดฟุตบาทบ้างแล้วเวลายางแตกพี่ผมจับอาการไม่ได้เลย ขับบดจนยางพังไปหลายเส้นแล้วครับ

ออฟไลน์ index8915

• Jr. Member
  • **
จริงๆผมว่าตั้งงบไปสัก 4000-5000 ยังคุ้มเลย ถ้าราคายางแพงๆน่ะนะ

ผมก็เคยคิดเหมือนที่บอกด้านบน อาศัยจับอาการเอาก็ได้ แต่เจอกับตัวถึงรู้ รู้อีกทีก็ขับบดมา 1-2 โล ซึ่งแน่นอนข้างนอกยังดูดี แต่ด้านในโครงสร้างไม่ไหวล่ะ เปลี่ยนยางไปแพงกว่า tpms อีก

แถมใช้ tpms แล้วสบายอีกอย่างคือ ไม่ต้องคอยเช็คลมยางบ่อยๆ ดูเอาจากตัว tpms เลยสะดวกดี

ออฟไลน์ huiimanoid

ตัวนี้ก็ดีครับ ใช้อยู่ ตัวเล็กดี ไม่เกะกะสายตามาก ราคาในงบ (แบบหัวจุ๊บลม ไม่ใช่แบบแปะในยาง)
แปะที่กระจก เพราะด้านหลังจอเป็นโซล่า ไว้ชาร์จได้ แต่ก็เสียบปลั๊ก miniUSB ได้เช่นกัน

ออฟไลน์ huiimanoid

อันนี้ตั้งบน console รับแดดชาร์จได้ แต่ก็เสียบ miniUSB ได้อีกเหมือนกัน แต่ราคาถูกดี (แบบ External)
ถ้าแบบ Internet จะแพงกว่านิดหน่อย แต่จะยุ่งยากเวลาติดตั้ง และเปลี่ยนแบตต้องถอดล้อถอดยาง

https://shopee.co.th/Solar-Power-Car-Auto-TPMS-Tire-Pressure-LCD-Monitor-System-Wireless-4-Sensors-i.28078799.1336268596

ออฟไลน์ tatum0022

• Sr. Member
จัดไปเถอะครับ รถผมมีทุกคัน แต่ผมจะใช้ของที่มีราคาราว 4-5 พัน ยี่ห้อ tyredog ครับ ใช้มาหลายปีแล้วไม่มีปัญหาเลยครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ Arado_kung

จัดไปเถอะครับ รถผมมีทุกคัน แต่ผมจะใช้ของที่มีราคาราว 4-5 พัน ยี่ห้อ tyredog ครับ ใช้มาหลายปีแล้วไม่มีปัญหาเลยครับ

แนะนำยี่ห้อนี้อีกคน ไม่ต้องต่อไฟรถเข้าจอใส่แบต AAA เอา เฉลี่ยปีนึงเปลี่ยนแบตครั้งนึง sensor ที่จุ๊บใส่ถ่านกระดุมอันนี้ใช้ลืมเลย รุ่นพื้นฐานถูกสุดก็พอใช้งานแล้ว

ออฟไลน์ squat.k

• Newbie
  • *
กำลังสนใจอยู่เหมือนกันครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับทุกท่าน :)