ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนคุย : โน้มนาวให้แฟนใช้รถ ครับ  (อ่าน 3992 ครั้ง)

ออฟไลน์ HIPPO120

• Newbie
  • *
ชวนคุย : โน้มนาวให้แฟนใช้รถ ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2018, 13:35:50 »
สวัสดีครับ
มีเรื่องชวนคุย+ขอความคิดเห็นครับ

เนื่องจากเร็วๆนี้ คุณแฟน ต้องย้ายไปประจำที่หัวหินชั่วคราว
เดิมอยู่ชานเมือง กทม. ใช้ swift GL 2013 ขับไปทำงาน ไป-กลับ ประมาณ 50 กม. ทุกวัน
พอมีเหตุต้องย้าย ไปหัวหิน ซึ่งน่าจะต้อง เดินทางไป-กลับ ที่พัก ประมาณ 60 กม. (ที่พักอยู่ เส้น ไปวัดห้วยมงคล)
ผมเลย จะให้คุณเธอ เอา yaris G HB 2018 ไปใช้
ด้วยเหตุผล ว่า
1.ถุงลม 7 ใบ
2.มีระบบ ช่วยการทรงตัวโน้นนี้นั้น (นางเคยหลุดโค้ง เพราะเหยียบเบรค กลางโค้ง เนื่องจากคิดว่าเข้าโค้งแรงไป แต่รถ+คนไม่เป็นอะไรแค่เสกิร์ตหลุด)
3.ศูนย์บริการใกล้ แถมซื้อ โปรแกรม smart value ให้แล้ว
แต่เธอบอกว่า
1.ไม่อยากได้เบาะผ้า เพราะต้องพา สุนัขไปหาหมอ (เธอ ปลูกบ้านให้แม่ไว้ที่นั้น และเลี้ยงพุดเดิ้ล กับ ชิสุไว้ swift เปลี่ยนเป็นเบาะหนังแล้ว) -อันนี้ ผมจะไปหุ้มหนัง เบาะหลัง ที่เท้าแขน และ แผงประตูให้ แต่เธอบอกว่ามันไม่เข้ากัน ไม่สวย
2.ประตู yaris หนัก !
3.สัญญาณ เตือนเวลาถอยหลังดังช้า (อันนี้จริง เพราะ swift ที่ติดเพิ่ม มันดัง เร็วกว่า)

จริงๆเธอเข้าใจเหตุผลที่ผมให้ไว้นั้นแหละ แต่ยังสองจิตสองใจ โดยเฉพาะเรื่องเบาะ

เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ เคยเจอแบบนี้กันบ้างไหมครับ หรือพอจะมีเหตุผลโน้มน้าว อะไรเพิ่มเติมไหม

ปล. เธอขับ ไม่เร็วครับ ทางโล่งไม่เกิน 120 กม./ชม. ตอนนี้เธอ ใช้ yaris อยู่ เพราะ swift เอาไป เคลมสี แคลมรอยครับ

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
Re: ชวนคุย : โน้มนาวให้แฟนใช้รถ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2018, 13:42:30 »
ตามใจเธอเถอะ Swift ตัวเก่าก็ไม่แย่อะไร GL ก็มี ABS ช่วงล่างเกาะ พวงมาลัยคม เบรคดี ที่เหลือหมั่นเปลี่ยนยางดีๆ น่าจะจบ

เชื่อผมมะ ว่าเหตุผลที่เธอชอบ คือความน่ารักของรถด้วย ผู้หญิง มีโมเม้นแบบนี้ แต่อาจไม่บอกใครเพราะดูไร้สาระ

ออฟไลน์ kez

Re: ชวนคุย : โน้มนาวให้แฟนใช้รถ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2018, 13:42:44 »
 ถ้ามีถุงลมที่ข้างเบาะ  เอาไปหุ้ม มันจะใช้ไม่ได้นะ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2018, 16:14:37 »
สุดท้าย ก็ต้องแล้วแต่เค้าแหละครับ  ;D

ลองดูตามนี้น้ะครับ
1. ซื้อผ้ารองเบาะครับ มีขายสำหรับสุนัขขึ้นรถ ผมใช้อยู่ หมาผมเล็บมันคม
2. ประตูหนัก เดี๋ยวใช้บ่อยๆก็ชิน (คิดว่าน้ะ หาทางออกไม่ถูกจริงๆ)
3. ลงทุนติดกล้องถอยจอดเลยไหมครับ จบกว่า

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2018, 16:48:29 »
แวะมาบอกว่าถ้าคุณเอาเบาะยาริสไปหุ้มหนัง ถุงลมตรงเบาะจะใช้งานไม่ได้นะครัย

ไม่ว่าร้านจะรับประกันโม้เหม็นว่าอย่างไรก็ตาม

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2018, 18:21:49 »
หุ้มเบาะแค่เบาะหลัง ไม่น่าจะมีผลกับถุงลมนะครับ

แต่ผมเชื่อว่าให้แฟนขับรถคันที่ถนัดดีกว่าครับ ชินมือแล้ว รู้จักรถดีแล้ว ไม่น่ามีปัญหา

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2018, 19:08:36 »
ตอบเรื่องสุนัขขึ้นรถครับ ไม่ว่าเบาะผ้า เบาะหนัง หรือเบาะกำมะหยี่ก็ตามแต่
ด้วยวิสัยปกติผมว่าควรมีอะไรมา cover เบาะรถเพื่อป้องกันอยู่แล้วนะครับ

ส่วนข้ออื่นๆ ผมไม่มายด์ ถ้าแฟนโอเคกับการตัดสินใจแบบไหนก็ตามนั้นครับ
เพราะเทียบกันรถ 2 คันนี้ก็ไม่ได้ถึงกับต่างกันหรือมีข้อเสียที่น่าเกลียดกว่ากันครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ HIPPO120

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2018, 20:15:07 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2018, 21:25:12 »
ถ้ารอ jazz,city,viosมีถุงลม 6 7ใบตั้งแต่ตัวเริ่มต้น มันจะมีโอกาสไหม?

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2018, 22:14:31 »
swift กับ yaris มันไม่ได้ต่างอะไรมากมายขนาดนั้นหรอกครับ

ถ้าเป็น swift กับ altis / chr ค่อยน่าโน้มน้าวหน่อย

ถ้าแค่นี้ ปล่อยตามใจเค้าดีกว่า

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 14:25:00 »
ปล่อยตามใจเค้าดีกว่า 
ผมไม่ได้มายด์เลยนะ ว่าจะให้ใช้คันไหน
แต่แฟนผมนี่ชิ มีรถ แต่ไม่ขับรถไปทำงาน นั่งรถสองแถว ไปกลับ 50 โล
ซื้อมา 3 ปี ใช้แค่ 1.2 หมื่นเอง

ยุยงส่งเสริมให้ใช้ต่างๆนาๆสุดท้ายผมยอม
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 16:11:09 »
ผมว่า เป็นเรื่องของความคุ้นเคยรถมากกว่า
ขับจนถนัดแล้ว ถ้าเปลี่ยนรถ ก็ต้องมาปรับตัวใหม่
ซึ่งบางคนเห็นว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องใหญ่
ส่วนพุดเดิล ไม่ผลัดขน ไม่น่าจะสกปรกมาก
ใช้ผ้าคลุมเบาะไว้ ก็น่าจะช่วยได้เยอะขึ้นแล้วครับ
ถ้าในกรณีโกลเดน หรือลาบราดอร์ ก็ว่าอีกเรื่อง