ผู้เขียน หัวข้อ: รายได้แบบนี้พอเล่นไหวไหมครับ  (อ่าน 7313 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
รายได้แบบนี้พอเล่นไหวไหมครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 10:46:11 »
รบกวนขอความเห็นท่านๆที่ขับรถระดับพรีเมี่ยมรุ่นสูงหน่อยครับ ตอนนี้สนใจจะเปลี่ยนรถจาก f30 มาเป็น x5 หรือ gle รถระดับนี้กับรายได้เดือนละ 2-2.5แสนหลังหักค่าใช้จ่ายแล้วและทุนหมุนเวียนในกิจการ 4-6m ต่อเดือนเงินเก็บยังน้อยกว่าราคารถอยู่มาก แบบนี้เรียกว่าฟุ่มเฟือยเกินตัวไปไหม หรือทนๆใช้ f30 ไปก่อนอีกสี่ห้าปีเก็บเงินซื้อใหม่วันข้างหน้าดีกว่าคือว่าตอนนี้เกิดกิเลสล้วนๆ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2018, 11:01:47 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ Dr.Jones

• Sr. Member
Re: รายได้แบบนี้พอเล่นไหวไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 11:20:06 »
 :-[

เป็นข้าพเจ้า รายได้สวยๆขนาดนี้
"จะขยับไปเล่น E class ครับ"
รอดูว่าเขาจะเอา ทำ E220d CKD ออกมาชิมลางไหม
ตัวอื่นอย่าไปเล่นเลยครับ
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ kez

Re: รายได้แบบนี้พอเล่นไหวไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 11:23:35 »
  ถ้าเกิดจากกิเลสล้วนๆ. และรถเก่าขับขับดีอยู่

แนะว่าให้รอไปก่อน. รอ x5 กับ gle ตัวใหม่

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 11:26:38 »
ที่จริงซื้ิอได้ น่าจะจัดการอยู่ แต่ผมว่าตรงที่บอกว่ากิเลสล้วนๆ ตรงนี้แหละครับ ที่มันเรียกว่าความฟุ่มเฟือยแบบไม่จำเป็นต้องซื้อเลยแม้แต่นิด

ที่จขกท. ยังมาตั้งกระทู้ถาม แสดงว่าตนเองก็พอรู้ทันกิเลส  ถ้าให้แนะนำด้วยความหวังดี  คิดว่าควรใช้ F30 ไปก่อนเพราะตอนนี้เอง F30 ก็ยังเป็นรถรุ่นปัจจุบัน ยังไม่ตกรุ่นเลย  น่าจะลองหาเรื่องอื่นๆ ให้คิดให้วางแผนแทนการติดตามข่าวสารเรื่องรถมาเกินไปจนเกิดกิเลสครับ 

ผมเองก็เช่นกัน ชอบรถ ยิ่งรถรุ่นใหม่ๆ ออกทีไร  ชอบทุกที อยากไปสัมผัส  แต่ก็ต้องยอมรับว่ามันเป็นกิเลสที่เดี๋ยวได้ใหม่ พอใช้ไป ก็เบื่อ อยากได้ของใหม่กว่าอีกอยู่ดี

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 11:33:21 »
คล้ายๆกับของผมครับ  ผมว่าเล่นได้ครับ ถ้าดูทรงแล้วยังสามารถรักษาระดับรายได้แบบนี้ไปอีกนาน หรือมีแนวโน้มที่รายได้เพิ่มขึ้น

ส่วนตัวผมยังไม่กล้าเล่นครับ  รู้สึกว่าระยะยาวยังมีความเสี่ยงที่อาจจะกระเทือนรายได้  แล้วก็ยังเอาเงินมาต่อขยายเรื่อยๆครับ  ของสิ้นเปลืองขอพักไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ tatum0022

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 12:42:07 »
รอ GLE รุ่นใหม่ก่อนครับแล้วค่อยซื้อ เก็บเงินดาว์นไว้เยอะๆ เผื่อเวลาผ่อนจะได้ไม่ลำบากครับ หรือ ถ้าเอาให้ชัว หยอดกระปุกครับ ซื้อสดครับผม
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 12:54:33 »
เป็นผมยังไม่ซื้อครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ Tak

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 13:22:40 »
ถ้าไม่ได้จำเป็นต้องซื้อรถ ผมว่าช่วงนี้รุ่นใหม่ๆกำลังทยอยเปิดตัว รอก่อนดีกว่า+ระหว่างนี้ได้เก็บเงินเพิ่มด้วย :P

ปล.ลองหาข้อมูลดูเรือนไมล์+จอรุ่นใหม่ๆ ตระกูล mb สิครับ เห็นแล้วน่าจะทำให้ยั้งใจไว้ก่อนได้พอสมควร :-*

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 13:47:37 »
กำไรสุทธิน้อยไปนิดครับ พยายามเพิ่มยอดขายหรือกำไรก่อนดีกว่า
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 13:50:40 »
ต้องแยกให้ออก  ความอยาก  กับ ฟุ่มเฟือย 

ถ้าคิดว่าธุรกิจไม่มีสะดุดในห้าปีนี้  คุณก็ตามความอยากได้ ไม่ถือว่าฟุ่มเฟือย  ยังไวก็ผ่อนได้

แต่ถ้าธุรกิจไม่แน่นอนนัก  พร้อมที่จะดร็อป กลายเป็นเงินขาดมือได้  แบบนี้ ก็กลายเป็นคุณฟุ่มเฟือย

แถม  เงินเก็บยังต่ำกว่าราคารถอยู่...

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 13:56:53 »
.
.
รายได้พอๆกัน แต่ผมยังขับ CLA อยู่เลยครับ
ที่เหลือตอนนี้ลงหุ้นหมด ราคามันกำลังดี  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Vipvipvip

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 15:33:14 »
หารถที่ดาวน์น้อยๆ เพื่อเก็บสดเงินไว้ทำธุรกิจ
ผ่อนเดือนละประมาณ4หมื่น น่าจะไหวกำไรประมาณนี้ครับ

ได้รถที่อยากได้แล้ว ไปหาทางเพิ่มมาจิ้นธุรกิจด้วยก็ดีครับ

ออฟไลน์ aun

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 15:54:19 »
อันนี้อยู่ที่จขกท. ประเมินเลยครับ ว่าแนวโน้มอนาคตธุรกิจจะเป็นยังไง และเงินทุนหมุนเวียนในแต่ละเดือนเหมาะสมแล้วกับธุรกิจหรือไม่ 2-2.5 แสนคือกำไรสุทธิต่อเดือน (แต่เข้าใจว่ายังไม่หักคชจ.ส่วนตัวใช่ไหมครับ) แต่ไม่ทราบว่าหลังจากหักค่าใช้จ่ายส่วนตัวแล้ว เหลือเดือนละเท่าไหร่ ถ้าหลักหักคชจ.ส่วนตัวแล้ว เหลือเดือนละราวๆ 2 แสนก็ยังพอซื้อได้ จากสูตรรายได้ต่อปี *2 แต่ผมมองว่ายังสูงไปนิดเพราะถ้าผ่อน 4 ปี แปลว่าผ่อนรถไปซะเกือบ 40% ถ้าดาวน์สัก 30%(ขึ้นอยู่กับจำนวนเงินดาวน์อีก ถ้า 50% ก็สบายๆเลย แต่เงินดาวน์มากๆ ก็กระทบไปเรื่องเงินเก็บ หรืออาจจะกระทบเงินหมุนเวียน) ถ้าความคิดผมก็ซื้อได้ แต่ยังตึงนิดๆ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็อยู่ที่จขกท. ครับ บางทีรอไปรอมา ก้ไม่ได้ขับซะที บางทีก็ให้รางวัลตัวเองบ้างก็ดีนะครับ  :D

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 17:19:31 »
อันนี้อยู่ที่จขกท. ประเมินเลยครับ ว่าแนวโน้มอนาคตธุรกิจจะเป็นยังไง และเงินทุนหมุนเวียนในแต่ละเดือนเหมาะสมแล้วกับธุรกิจหรือไม่ 2-2.5 แสนคือกำไรสุทธิต่อเดือน (แต่เข้าใจว่ายังไม่หักคชจ.ส่วนตัวใช่ไหมครับ) แต่ไม่ทราบว่าหลังจากหักค่าใช้จ่ายส่วนตัวแล้ว เหลือเดือนละเท่าไหร่ ถ้าหลักหักคชจ.ส่วนตัวแล้ว เหลือเดือนละราวๆ 2 แสนก็ยังพอซื้อได้ จากสูตรรายได้ต่อปี *2 แต่ผมมองว่ายังสูงไปนิดเพราะถ้าผ่อน 4 ปี แปลว่าผ่อนรถไปซะเกือบ 40% ถ้าดาวน์สัก 30%(ขึ้นอยู่กับจำนวนเงินดาวน์อีก ถ้า 50% ก็สบายๆเลย แต่เงินดาวน์มากๆ ก็กระทบไปเรื่องเงินเก็บ หรืออาจจะกระทบเงินหมุนเวียน) ถ้าความคิดผมก็ซื้อได้ แต่ยังตึงนิดๆ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็อยู่ที่จขกท. ครับ บางทีรอไปรอมา ก้ไม่ได้ขับซะที บางทีก็ให้รางวัลตัวเองบ้างก็ดีนะครับ  :D

ผมสนใจสูตรรายได้ต่อปีคูณสองมาก มันใช้ได้จริงๆหรอครับ
ขนาดผมชอบรถมากยังไม่กล้าซื้อรถราคาตามสูตรนี้เลย
ใจนึงก็อยากได้ porsche นะครับ แต่ใจนึงก็เสียดายเงินที่จะไปทำอย่างอื่น
มีใครซื้อรถด้วยงบประมาณตามสูตรนี้บ้างไหมครับ อยากรู้ว่าตึงไหม

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 18:01:15 »
รู้สึกลังเลครับว่าจะเป็นความสุขส่วนตัวบนความฟุ่มเฟือยแบบไม่มีเหตุผลรึป่าว   เลยอยากทราบมุมมองคนรักรถบ้่างว่าเป็นอย่างไร ทุ่มกับรถกันไปมากไหมใช้สมองหรือหัวใจมากกว่ากัน ส่วนตัวชอบแต่งชอบเปลี่ยนชอบเสพข่าวรถตลอด เวปนี้ก็เข้าทุกวันจนเป็นกิจวัตรไปแล้วครับ
ขอบคุณทุกคำชี้แนะครับ

ออฟไลน์ aun

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 18:45:43 »

ผมสนใจสูตรรายได้ต่อปีคูณสองมาก มันใช้ได้จริงๆหรอครับ
ขนาดผมชอบรถมากยังไม่กล้าซื้อรถราคาตามสูตรนี้เลย
ใจนึงก็อยากได้ porsche นะครับ แต่ใจนึงก็เสียดายเงินที่จะไปทำอย่างอื่น
มีใครซื้อรถด้วยงบประมาณตามสูตรนี้บ้างไหมครับ อยากรู้ว่าตึงไหม

อันนี้ผมคิดอยู่ที่หักรายจ่ายส่วนตัวทุกอย่างแล้วน่ะครับ ถ้าหักทุกอย่างแล้ว อารมณ์ส่วนนี้คือเงินเก็บเต็มๆ ผมมโนความเอาเองว่ารายได้ต่อปี คือรายรับสุทธิที่หักรายจ่ายส่วนตัวทุกอย่างแล้ว  ::)เพราะถ้าบอกแค่รายได้เฉยๆ 200,000 แต่รายจ่ายส่วนตัวปาไปสัก 80,000 แบบนี้สูตรนี้ก็คงไม่เหมาะและใช้ไม่ได้ และการซื้อรถเรา ก็คงไม่ซื้อแบบดาวน์ 0% ถูกไหมครับ อย่างน้อยก็น่าจะสัก 30% ถ้าแบบนี้ก็คิดง่ายๆว่าเป็นค่าผ่อนรถ ซะ 37-38% ของรายรับสุทธิต่อเดือน(คิดผ่อน 4 ปี)ถ้าดาวน์มากกว่านั้นเงินผ่อนต่อเดือนก็ถูกลงอีก หรือเพิ่มระยะเวลาผ่อนเป็น 5 ปีเป็นต้น  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นถามผมว่าประมาณนี้ซื้อได้ไหม ก็ซื้อได้ ต่อให้ต้องเก็บไว้เผื่อค่าบำรุงด้วย ถ้าซื้อยี่ห้อที่บำรุงฟรีห้าปีก็ลดคชจ. ไปได้อีก แต่ก็ต้องคิดเผื่อค่ายาง ประกัน ฯ ซึ่งถ้าเป็นกรณีที่ผมบอก มันคงตึงในแนวว่าเงินเก็บลดน้อยลง แทนที่จะเอาไปลงทุน ต่อยอดทางธุรกิจ หรืออื่น  ฯ แต่ไม่ได้ตึงในแนวว่าทำให้การใช้ชีวิตลำบากขึ้นน่ะครับ เพราะยังเหลือ Buffer เป็นเงินเก็บ 50% ซึ่งผมนับว่าสูงพอสมควร ถ้าสามารถเก็บเป็นอัตราส่วนนี้ได้ทุกเดือน (ผมหักเผื่อค่าใช้จ่ายส่วนรถแบบบวกๆไปแล้วนะครับ เลยเหลือเก็บเท่านี้)
ก็เลยถ้ามุมมองผมก็ซื้อได้ ตามเงื่อนไขที่ว่ามา คือเป็นรายได้สุทธิหักทุกอย่างแล้วจริงๆ น่ะครับ ทั้งนี้ทั้งนั้น แนวทางจัดสรรการใช้เงินของแต่ละท่าน ก็ต่างกันไปครับ  อย่างที่ผมยกมาหลายท่านซื้อได้ แต่เลือกจะไม่ซื้อเพราะเสียดายเงินที่ต้องลงไปในส่วนนี้ ซึ่ง "รถ = ลด" อย่างที่ทราบๆ กันดี บางท่านมองว่าเป็นความสุข ทำงานมาอยากได้อะไรอย่างที่ตัวเองต้องการบ้าง และมองว่าเงินที่เสียไปไม่สร้างความเสี่ยงอะไร ก็ซื้อตอบสนองความต้องการตัวเอง  ::) ::)

ปล. ไม่มีความรู้ทางด้านบัญชีนะครับ ศัพท์อะไรอาจจะไม่ถูกต้องนัก  ::)

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 21:42:32 »
เงินเก็บทั้งปี = ราคารถผมว่ารับได้นะครับ แต่ซื้อแบบผ่อนนะ  ถ้าจะให้ดีคือ เหลือเงินฟุ่มเฟือยบ้าง เติมน้ำมันบ้าง เที่ยวบ้างก็ดีครับผม

ออฟไลน์ bankiesdluffy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 10:04:40 »
รู้สึกลังเลครับว่าจะเป็นความสุขส่วนตัวบนความฟุ่มเฟือยแบบไม่มีเหตุผลรึป่าว   เลยอยากทราบมุมมองคนรักรถบ้่างว่าเป็นอย่างไร ทุ่มกับรถกันไปมากไหมใช้สมองหรือหัวใจมากกว่ากัน ส่วนตัวชอบแต่งชอบเปลี่ยนชอบเสพข่าวรถตลอด เวปนี้ก็เข้าทุกวันจนเป็นกิจวัตรไปแล้วครับ
ขอบคุณทุกคำชี้แนะครับ

ถ้ามั่นใจว่าผ่อนทุกเดือนไหวโดยไม่เครียด ไม่ต้องไปอดมื้อกินมื้อ
หรือ ควักจ่ายค่าดูแลซ่อมแซมหลักหลายพันถึงหมื่นโดยไม่ต้องคิดมาก
ผมว่าก็โอเคครับ

แต่ถ้าเป็นไปได้ ซื้อสด หรือ ผ่อนให้น้อยสุดๆ จะสบายใจกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 10:20:32 »
เงินเก็บทั้งปี = ราคารถผมว่ารับได้นะครับ แต่ซื้อแบบผ่อนนะ  ถ้าจะให้ดีคือ เหลือเงินฟุ่มเฟือยบ้าง เติมน้ำมันบ้าง เที่ยวบ้างก็ดีครับผม

คิดคิดประมาณนี้เหมือนกันครับ คือยังไงผมก้จะไม่ซื้อรถราคาเกิด รายได้ทั้งปี

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 12:27:37 »
ของแบบนี้ไม่ต้องถามใครครับ ทำธุรกิจมาได้ถึงระดับนี้ คำนวณได้อยู่แล้วว่าเกินหรือไม่เกินตัว

เอาแค่ดาวน์สักร้อยละ 25 ผ่อน 5 ปี ตกเดือนละ 50,000 บาทกับ E350e ที่ราคาเต็ม 3.59 ล้านนะครับ

เงินยังเหลือๆ เลยครับ

แต่ถ้า X5 ราคาน่าจะโดดขึ้นไปเยอะนะครับ ตัวดาวน์คงเพิ่มสักหลายแสนหนาอย ส่วนผ่อนน่าจะกินไปเกือบ 80,000 เลยนะครับ

หากไม่มีค่าใช้จ่ายอื่นก็ผ่อนไหวนะผมว่า สบายๆ แต่ก็จะต้องประหยัดนิดนึง

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 14:48:57 »
รอ GLE รุ่นใหม่ก่อนครับแล้วค่อยซื้อ เก็บเงินดาว์นไว้เยอะๆ เผื่อเวลาผ่อนจะได้ไม่ลำบากครับ หรือ ถ้าเอาให้ชัว หยอดกระปุกครับ ซื้อสดครับผม

+1 ครับ แนะนำให้เก็บเงินดาวน์เยอะๆเพื่อรอ GLE โฉมใหม่ก่อนครับ จะได้ผ่อนสบายๆ

เพราะโฉมปัจจุบันก็เปิดตัวมาหลายปีแล้วเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 17:13:15 »
ถ้าเป็น X5 ตัวปัจจุบัน ที่กำลังตกรุ่น ผมว่าซื้อได้สบายๆ ครับ
เพราะหักส่วนลดแล้วราคาพอๆ กับ X3 เลยเหลือ 3 ล้านกว่าๆ
แต่ถ้ารอรุ่นใหม่ หรือ GLE ที่ไม่มีส่วนลดเยอะๆ
รถราคา 4-5 ล้าน กับรายได้ประมาณนี้ ผมว่าตึงไปนิดครับ
หรืออาจจะลองลด spec มาที่ X3/X4/GLC Coupe น่าจะสบายหน่อย

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 22:53:13 »
X5 เลยครับตอนนี้คุ้มมาก

ออฟไลน์ pim_cute

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 01:24:34 »
คุณเจ้าของกระทู้ไม่ได้ทำบัญชีเหรอครับ รายได้คือตัวบนสุด รายได้หลังหักค่าใช้จ่ายมันคือ กำไรดำเนินงาน? 2 แสนที่คุณพูดถึงคงหมายถึงตัวนี้มากกว่า

คือเงินทุนหมุนเวียนของกิจการระดับ 4-6 ล้าน ถ้าไม่ทำบัญชีมันจะมั่วมากนะครับ แม้มันจะเล็กกว่า sme ก็ตาม

อยากรู้ว่ามีเงินเหลือเท่าไร ดูที่กระแสเงินสดอิสระครับ ebit(1-tax) + ค่าเสื่อม - การเปลี่ยนแปลงเงินทุนหมุนเวียน - capex คิดง่ายๆ ครับสูตรเด็กป.ตรี กล้วยๆ เลย

แต่ถ้าไม่ทำบัญชี ก็มั่วๆ ไปประมาณตามความรู้สึกเลยครับ เพราะตัวเลขที่คุณพูดมาอาจจะไม่มีตัวไหนถูกเลยก็ได้

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2018, 14:53:20 »
รายได้ต่อเดือนพอๆกัน (แต่ยังไม่รวมโบนัสอีก5-6เดือน) แต่ผมเป็นลูกจ้างอาชีพคงไม่มั่นคงเท่า (เพียงแต่เงินเก็บผมพอสมควร) ถ้าถามว่า จขกท. ซื้อได้ไหม ผมว่าไฟแนนซ์ผ่านนะ แต่เกินตัวไหม ถ้าไฟแนนซ์ผ่านคือไม่เกินตัว แต่ส่วนตัวว่าไม่ควรซื้อครับ เพราะเงินมันจะตึงมือไปหน่อย มีรถดีๆขับ แต่ชีวิตอื่นไม่สะดวกนัก จะกินจะเที่ยวต้องคิดมาก น่าจะไม่ดีนะครับ แล้วอีกอย่าง F30 ก็หล่อแล้ว แต่....ยกเว้นยังโสดและต้องการเข้าสังคมไฮโซในที่ทำงาน ผมอาจจะจัดครับ เพราะมันอาจจะได้อย่างอื่นมามากกว่าแค่ความเท่ห์ แต่ผมมีลูกแล้ว ไม่ต้องเน้นหล่ออีกต่อไป แล้วค่าเทอมลูกก็ vios ปีละคันแล้ว ผมเองขับ crv ครับ แต่เคยเกือบๆจัด F30 เหมือนกัน