ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ คอมเม้นท์หน่อยครับ ลังเล CHR - Civic HB  (อ่าน 8350 ครั้ง)

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
ขอคำแนะนำ คอมเม้นท์หน่อยครับ ลังเล CHR - Civic HB
รู้ว่าอาจจะเทียบกันไม่ได้ตรงๆ แต่ตอนนี้ลังเลระหว่าง 2 รุ่นนี้

CHR ไฮบริด Mid/Hi กับ Civic HB
อ่านรีวิว ดูยูทูปรีวิวมาพอควร พอทราบเรื่อง ช่วงล่าง อัตราบริโภคน้ำมัน ภายนอก ภายใน ออฟชั่นต่างๆ แล้ว

แต่ อยากได้ความเห็นทุกท่าน ว่าคิดเห็นอย่างไร ชอบตัวไหน ตรงไหน เพื่อประกอบการตัดสินใจครับ

ปล. ชอบทรง+ด้านหน้า ของ Civic 
แต่ชอบความสูง ทรงด้านหลัง ออฟชั่นที่เยอะกว่า ช่วงล่าง CHR ครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
Re: ขอคำแนะนำ คอมเม้นท์หน่อยครับ ลังเล CHR - Civic HB
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 09:28:08 »
ไม่อยากกังวลเรื่องถนนหลุมพระจันทร์ในไทย - เลือก C-HR
ไม่อยากรู้สึกอึดอัดกับภายในที่ใช้โทนสีทึบ คอนโซลสูง ขอบกระจกสูง - เลือก Civic HB
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ kez

Re: ขอคำแนะนำ คอมเม้นท์หน่อยครับ ลังเล CHR - Civic HB
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 09:35:03 »
  เลือก ระหว่างจะเอารถยกสูง หรือรถเตี้ยให้ได้ก่อน

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 09:40:19 »
CHR ครับ จบๆเลย
ในแง่ห้องโดยสารไม่ต่างกัน
แง่อื่นๆก็ไม่ต่างกันมากนัก

ความสูงก็ไม่ได้ห่างกันแบบ off road และ รถสปอร์ท
แต่ขับ chr แค่ไปได้มากว่าในแบบฉบบับที่ civic ให้ไม่ได้นิดหน่อย แค่นี้ก็คุ้มกว่าแล้ว

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 09:45:25 »
เข้าใจครับ
ผู้บริโภคทั่วไปเวลาเลือกรถ ส่วนนึงดูที่ระดับราคาแล้วมาเปรียบเทียบกัน
การเปรียบเทียบรถคนละประเภทจึงเป็นเรื่องธรรมดา
ส่วนตัวแฟนเพิ่งซื้อ c-HR เนื่องจากไปลองแล้วขับดี ช่วงล่างแน่นนุ่มถูกใจ ภายในพอรับได้ หน้าตาพอรับได้เช่นกัน
จุดที่โดนคืออุปกรณ์ความปลอดภัยซึ่งเยอะมากสำหรับรถตลาดเทียบเท่ารถที่ผมใช้ประจำเลย ในราคาถูกกว่ามากโข

ซีวิค เคยลองสั้นๆ แต่ตัว 4 ประตู ภายในสวยงาม การขับขีผมว่าโอเค แต่ส่วนตัวชอบความแน่นเฟิร์มแต่ไม่ตึงตังของ CHR มากกกว่า ว่าด้วยเรื่องหน้าตา ผมว่าหน้าสวย แต่ท้ายแบบเยอะพรีเดเตอร์มาก ๆ

สรุป เลือกที่ชอบเลย ถ้าหน้าตาสูสี เอาที่การขับขี่ครับ

ปล. สำหรับผมถ้ามีตัว 1.8ออปชั่นเต็ม คงไม่เอา HB ท๊อปครับ

ออฟไลน์ mellifluous

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 09:50:37 »
รถคันนึงใช้หลายปีมาก ดังนั้นเลือกหน้าตารถที่ดูนานๆ แล้วไม่เบื่อครับ
สำหรับผมส่วนนี้ให้ Civic HB ชนะครับ โฉมนี้มันสวยได้อีกนานมาก ดูนานๆ ไม่เบื่อ (แต่เบาะมันต่ำ ลุกจากรถลำบาก)
ส่วน CHR มันสวยแว๊บแรกที่เห็นครับ พอดูบ่อยๆ เริ่มรู้สึกว่ามันไม่สวยแล้วครับ (ความคิดเห็นส่วนตัว)

ถ้ามองการใช้งาน CHR ก็ดูจะลุยได้มากกว่ากับถนนเมืองไทย แต่ถ้าใช้งานในเมืองเป็นหลัก และไม่ได้จำเป็นต้องระวังน้ำท่วม ก็คงเลือกที่รูปโฉมแล้วกันครับ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 09:53:11 »
คู่นี้ต่างชัดที่อัตราเร่ง และความประหยัด

0-100 Civic ได้ 8 วิ
0-100 CHR ได้ 12 วิ ส่วนต่างถึง 4 วิ
แต่ CHR Hybrid ประหยัดได้มากกว่า 20 โลลิตร up แต่ Civic น่าจะป้วนเปี้ยนแถว 16

ส่วนคำว่าลุย ผมคงไม่ยกให้ CHR อะ ความสูงแค่นี้ ลุยได้ต้องพวก Fortuner Ranger อะไรแบบนั้นมากกว่า ถ้าหารถมาลุยนะ อยากให้แยกให้ออกระหว่างคำว่าลุยได้ กับช่วงล่างดี เอาช่วงล่างดีไปลุยถนนสูงๆ ต่ำๆ ผมว่ามีติดท้องรถ ไปไม่ได้อะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2018, 09:55:32 โดย Staples »

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 09:55:23 »
เอาจริงๆ 2 รุ่นนี้จับเทียบกันได้เลยนะ ผมไม่ถือว่ามันเป็นรถคนละประเภทกันเพราะใช้งานได้แทบจะเหมือนกันเลย

เท่าที่อ่านมาเหมือน จขกท.จะเอนเอียงไปทาง CH-R นะครับ แต่ติดตรงรูปทรงด้านหน้า (ดันทำกระจังหน้ามาเหมือน Vios มากไป)
ผมว่าเลือกตัวนี้ได้ แล้วรอสักพักมันจะมีชุดแต่งแปลงด้านหน้าออกมาน่าจะมีให้เลือกเยอะอยู่

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 10:04:08 »
ถ้าเป็นผม ผมเลือก CH-R HV-Hi ครับ

ออปชั่นเยอะกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 10:05:19 »
ผมว่าลองกลับมาดูการใช้งานของเราอีกทีครับ เช่น ขับเร็วไหม ขับเยอะไหม คิดว่าใช้นานไหม มีคนหนังหลังบ่อยหรือไม่
ส่วนตัวผมเชียร์ CH-R มากกว่านิดนึง อย่างน้อยก็สูงกว่าเล็กน้อย ไม่ต้องห่วงเรื่องท้องรถขูดพื้น ฮ่าๆ
(ปล. บ้านผมมี Prius กับ C Class W205 ขูดทั้งคู่ ขนาดนั่ง 2 คน ถ้ามีโอกาสซื้อคันหน้า อยากได้ Crossover / SUV แทนแล้ว)

ผมเห็นด้วยว่า บางครั้งคนหลายๆคน ก็เปรียบเทียบรถยนต์จากราคา ไม่ใช่จากประเภทตัวถังรถยนต์เสมอไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2018, 10:07:07 โดย nin122 »

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 10:15:27 »
CHR ไฮบริด Mid/Hi กับ Civic HB ถ้าแค่ 2 ตัวนี้ผมเอา Civic เพราะกลัวไฮบริดครับ  :)

แต่ถ้าให้ผมเลือกเองตอนนี้คงเอา CHR ตัว 1.8 รุ่นสูงครับ

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 10:18:28 »
ในเมือง นอกเมือง ถ้าไม่ใช่ขาซิ่ง ผมเอา chr ระบบความปลอดภัยเยอะกว่า ในขณะที่ civic ไม่มี ครูซคอนโทรล chr ใช้งานได้ดีน่ะครับ ออกต่างจังหวัดต้องแบบนี้แล้ว

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 10:36:19 »
Chr วิ่งสวนหน้าดูแปลกๆไม่สวย วิ่งผ่านไปมองตามกระจกหลังท้ายก้อไม่สวย สรุปว่า มันสวยเวลาจอด คหสต.

ออฟไลน์ adiPureII

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 10:42:48 »
ขอบคุณพี่ๆน้าๆ ที่ช่วยแสดงความเห็นกันเยอะเลย

ขอให้ข้อมูลเพิ่ม วัยรุ่นตอนปลาย 30ต้นๆ
นั่งเต็มที่ 2 คน ซะ 90%
ขับรถไม่เร็ว ไม่ซึ่ง ไม่เปลี่ยนเลนส์แรง มีแซงบ้างตามสมควร แต่ชอบเบรคลึก
ถนนทั่วไปขับไม่เกิน 110
มอเตอร์เวย์ ทางด่วน ไม่เกิน 140 ครับ

--- การใช้งาน ---
ขับ กทม ทำงาน ไปกลับ ขาละ 30 นาที
ออก ตจว ตกสองเดือนครั้ง ขาละ 200 กม. มีช่วงถนน 2 เลนส์สวนกันประมาณ 80 กม.
ขับคันเก่าเครียดมาก รถเก๋งสูงปกติ(ทัศนวิสัยไม่ดีเท่าไร ช่วงดูจะแซง) กับอัตราเร่ง เนื่องจากมีรถบรรทุกเยอะ+ชาวบ้านขับกระบะช้ามาก

CHR 
- อ่านรีวิว > ชอบช่วงล่างมาก แต่ติดว่า เป็นคนขับรถไม่ซึ่ง ขับนิ่งๆตามเลนส์ เปลี่ยนเลนส์ช้าๆเมื่อถนนว่าง
- ทัศนวิสัย น่าจะดีกว่า (ไม่รู้สูงกว่ามากไหม ให้มุมมองดีขึ้นมากไหม)
- ไม่ชอบ ด้านหน้ามันดูตึ๋มๆ ไปหน่อย

Civic HB
- ชอบ ด้านหน้าดุดัน
- ส่วนตัวว่าภายนอกดู สปอร์ต ดุดันกว่า
- สิ่งที่ไม่ชอบ = รถเตี้ย กลัวหลุม กลัวน้ำท่วม กทม. ครับ (แต่เส้นทาง ไปกลับทำงานปกติ ไม่มีประวัติน้ำรอระบายใดๆ)
- ฟังค์ชั่นน้อยไปหน่อย เมื่อเทียบกับ CHR ขานั้นเรดาร์ นั่นนี่มาเต็ม

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 10:45:19 »
ในเมือง นอกเมือง ถ้าไม่ใช่ขาซิ่ง ผมเอา chr ระบบความปลอดภัยเยอะกว่า ในขณะที่ civic ไม่มี ครูซคอนโทรล chr ใช้งานได้ดีน่ะครับ ออกต่างจังหวัดต้องแบบนี้แล้ว

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 10:55:51 »
อ่านข้อมูลเพิ่มเติมแล้ว ผมว่า จขกท น่าจะเหมาะกับ SUV มากกว่าแฮะ
ถ้าขับเก๋งคันเดิมแล้วเครียดเวลาขับรถ อยากได้รถสูงขึ้น CIVIC กับ CHR ตอบโจทย์ตรงนี้ไม่ได้เลยครับ
ถ้าอยากให้ทัศนวิสัยดีขึ้นคงต้องเลือก SUV แทน ในงบราวๆ 1.2 ล้าน ก็จะมี CX5, X-Trail หรือ XV

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 11:03:32 »
จากโจทย์ขับเรื่อยๆไม่ซิ่ง เอาchrดีกว่าครับ ได้optionมากกว่า และความประหยัด
ถ้าไม่ได้ขับเร็ว หรือเน้นอัตราเร่ง ก็ไม่จำเป็นต้องใช้1.5turbo

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 12:38:41 »
ไม่ชอบขับรถเร็วมาก CHR จบเลย ไม่มีความจำเป็นต้องไปหาซีวิค ยิ่งใช้ 5 ประตูจะโดนคนไล่จี้ลองของปล่าวๆ

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 12:58:21 »
CIVIC
ผมชอบความสวยของ civic รุ่นนี้มากกกก แต่ด้วยความที่ออฟชั่นที่ให้มาน้อยมาก มันจึงเป็นรถโบราณสำหรับผม ถ้าให้ honda sensing มาครบๆ ค่อยน่าซื้อครับ
ภายใน civic ผมรู้สึกว่ากว้างและสบายกว่า CHR ครับ และ civic ยังมีเบาะไฟฟ้าคู่หน้า

CHR
ความสวยโอเค แต่ยังมีจุดที่ไม่ชอบคือไม่มีเบาะไฟฟ้าคู่หน้า ไฟเดย์ไลท์ดูหน้าเกลียดเหมือนคนตาตก ภายในพลาสติกดูราคาถูก และคันจริงมันเล็ก

สรุป
สองรุ่นนี้ ผมขอเลือก CHR ตัวท็อปครับ เพราะมี adaptive cruise control เป็นหนึ่งในออฟชั่นหลักที่ผมเลือกซื้อรถ ณ ปัจจุบัน ทำให้ชีวิตสบายกว่าเดิมเยอะ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 14:28:44 »
ไม่อยากกังวลเรื่องถนนหลุมพระจันทร์ในไทย - เลือก C-HR
ไม่อยากรู้สึกอึดอัดกับภายในที่ใช้โทนสีทึบ คอนโซลสูง ขอบกระจกสูง - เลือก Civic HB

+1 ตามนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 15:22:25 »
ถ้าไม่ซิ่ง C-HR ครับ

ยิ่งถ้าใช้รถยาวๆ C-HR ส่วนต่างช่วง 4-5 ปี แรกที่ไฮบริด(น่าจะ)ราคาตกเยอะๆ คงไม่มีผลมาก

ราคาซ่อม อะไหล่ ก็ได้ข่าวว่าถูกลง นี่กระทู้ก่อนก็บอกว่าคอมแอร์ไม่ใช่ตัวแพงแบบคัมรี่แล้ว ฯลฯ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 16:38:05 »
C-HR ครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 16:45:27 »
ถ้าใช้งานใน กทม อย่าลืมเรื่องน้ำท่วมถนนเวลาฝนตกหนัก ตอนเช้า เย็น น้ำขังพื้นถนน มาประกอบการตัดสินใจด้วยนะครับ

2 ยี่ห้อนี้ อันไหนก็ได้

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 16:54:55 »
chrครับ +1

ซีวิคตัวเทอโบ ยังมีความปัญหาจุกจิกบางอย่างอยู่  เเต่ก็น้อยลงกว่าล้อตเเรก ลองหาอ่าน จากในคลับดูก็ได้ครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 17:11:41 »
Civic hb ครับแต่งขึ้นมากอัตราเร่งดีทำต่อได้สบาย Chr ผมก้ชอบครับแต่ชอบcivicมากกว่า

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 18:31:26 »
CHR เลยครับ หน้าตาไม่ดียังไง ยังเอาไปแต่งได้อีกเรื่อยๆตามกำลังทรัพย์ รถขับทุกวัน ถ้ามีช่วงล่างและทัศนวิสัยที่โอเคอยู่แล้ว ก็น่าจะมีความสุขในการใช้งานเลยครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 22:30:17 »
ผมชอบ civic ครับ ใครบอกไม่ต่างนั่งข้างในยังกับอยู่ถ้ำ รุ่นธรรมดา ก็ให้สีมาโคตรกั๊ก ไม่อยากได้ไฮบริดเลยสักนิด ถึงมันจะถูกลงแต่แพงครับสำหรับผม เมื่อเทียบกับแบบธรรมดาดูแลรักษาง่ายๆ ระบบความปลอดภัยเยอะแต่ขับรถห่วยแตกไม่ช่วยอะไร
สมัยก่อนไม่มีอะไรเลย แต่คนหัวไม่ร้อนแบบปัจจุบันยังปลอดภัยกว่าเยอะครับบอกตรงๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 05:32:30 »
ชอบทรง+ด้านหน้าซีวิค ชอบแค่2ข้อ
ชอบชอบความสูง+ทรงด้านหลัง+ออฟชั่นที่เยอะกว่า+ช่วงล่าง ชอบ4ข้อมากกว่า
CHRชนะไป แต่ถ้าเป็นผมผมเลือกซีวิคแบบไม่ลังเล

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 07:09:23 »
เดาว่าเป็นคนเมือง เจอน้ำรอระบายบ่อย เลยอยากได้รถยกสูง
ลองดู HR-V ตัวใหม่ดูไหมครับ ? มันก็ไม่ได้ขี้เหล่นะ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 07:53:00 »
ผมชอบ civic ครับ ใครบอกไม่ต่างนั่งข้างในยังกับอยู่ถ้ำ รุ่นธรรมดา ก็ให้สีมาโคตรกั๊ก ไม่อยากได้ไฮบริดเลยสักนิด ถึงมันจะถูกลงแต่แพงครับสำหรับผม เมื่อเทียบกับแบบธรรมดาดูแลรักษาง่ายๆ ระบบความปลอดภัยเยอะแต่ขับรถห่วยแตกไม่ช่วยอะไร
สมัยก่อนไม่มีอะไรเลย แต่คนหัวไม่ร้อนแบบปัจจุบันยังปลอดภัยกว่าเยอะครับบอกตรงๆ

ช่วยอธิบายได้ไหมครับว่าchrห่วยแตกยังไง?