ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเสียงคนที่ใช้ MINI Cooper S ว่ารับช่วงล่างที่แข็งกระด้างได้เพราะอะไรคับ? Cooper S vs CLA 250  (อ่าน 11709 ครั้ง)

ออฟไลน์ PSSPRTH

• Newbie
  • *
ส่วนตัวชอบ MINI HATCH ทุกอย่างคับและจะซื้อ เลยไปลองขับ กลับตกใจเพราะกระเทือนมากๆคับ ได้ลองตัว JCW และธรรมดา ซึ่งก็ต่างกันไม่มาก ลงมามีมึนหัวเลยคับ

ผมกลัวว่าซื้อแล้ว ยิ่งขับจะยิ่งเหนื่อยคับ และคิดว่า “รู้งี้ไม่น่าซื้อเลย” ก่อนหน้านี้ผมใช้ Camry และไม่ได้คาดหวังให้นุ่มเท่านะคับ

เป็นคุณจะซื้อไหมคับ ถ้าชอบในตัวรถทุกอย่างยกเว้นเรื่องช่วงล่างที่แข็งเกินตัวเองรับได้? วันนึงจะรับและปรับตัวได้ไหม? เพราะเซลบอกขับไปก็จะชิน

หรือผมไปซื้อ CLA 250 AMG ดีคับ (ได้ไปลองมาแล้ว) นุ่มหนึบแต่ไม่โดนใจเท่า MINI คับ?

ขอบคุณคับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2018, 09:59:38 โดย PSSPRTH »

ออฟไลน์ bankiesdluffy

• Full Member
ลำบากใจเลย
รถหน้าตาคนละแนวกันเลยครับ  :'(

เหตุผลคนจะซื้อรถแต่ละคนมันไม่เหมือนกันน่ะครับ

• Newbie
  • *
ลำบากใจเลย
รถหน้าตาคนละแนวกันเลยครับ  :'(

เหตุผลคนจะซื้อรถแต่ละคนมันไม่เหมือนกันน่ะครับ

ผมชอบมินิมากกว่าแต่ติดที่ช่วงล่างอย่างเดียวเลยกลัวจะผิดหวัง ขอบคุณมากนะครับบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2018, 10:14:49 โดย PSSPRTH »

ออฟไลน์ IS2000

• Hero Member
ผมเคยใช้ตัว R56 ครับ
ถ้ามาจากรถนุ่มๆอาจจะต้องใช้เวลาปรับตัว แต่ความสนุกมันก็ผิดกันครับ
แต่สำหรับผมช่วงล่าง Cooper S ความแข็งยังพอรับได้ครับเทียบกับความคล่องตัวและการตอบสนองของรถ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
ปัญหาเดียวกันครับ

เคยจะเอา Audi A4 avant แต่รับไม่ได้กับช่วงล่างครับ

เลยตัดใจไม่เอา เสียดายมาก แต่คิดว่าตัดสินใจถูกครับ เอามาก็คงบ่นในใจตลอดว่า นั่งไม่สบาย ซื้อมาได้ยังไง...

ออฟไลน์ SpeedC

เคยใช้ R56s LCI ตอนนี้ก็ F56 S ครับ ซื้อเพราะมันคันเล็ก มุดได้ ซิ่งสนุก จอดได้ทุกมุม

มันขับ "สนุก" ที่สุดในรถที่ผมเคยขับมาเลย

ใช้ไป ไม่ชินแน่นอนครับ กับ ความแข็งของมัน ตอนนี้ผมใช้แต่เสาร์ อาทิตย์ เวลารถว่างๆเท่านั้น วันธรรมดาขับคันอื่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2018, 10:55:09 โดย SpeedC »

ออฟไลน์ CJ.

รับได้เพราะเข้าใจ character ของรถ แต่ให้ใช้ไปทุกที่ทุกวันผมก็คงไม่ไหวเหมือนกันครับ
แต่ถ้าเลือก 2 คันนี้จากโจทย์ ผมเลือก Mini ครับ เอาให้สุดไปเลย เพราะ CLA ก็ไม่ได้นุ่มกว่าซักเท่าไหร่
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ bingoman

สำหรับผม มันไม่ได้แข็งเลย  มันกระชับและหนึบ  อาจจะเพราะผมใช้ BMW รุ่นอื่นอยู่ ที่มันแข็งอยู่แล้ว แต่ไม่แข็งเท่า Mini

สำหรับผม  Cooper S ก้โอเคแน่ๆ ครับ  ขับไปจะไม่รู้สึกว่ามันแข็งเลย  แต่ถ้าเป็นคนนั่งก็จะมีเด้ง กระเทือนหน่อย ยิ่งเวลาขึ้นลงสัน คอสะพาน จะดีดๆ นิดนึงสำหรับอารมณ์คนนั่ง

ถ้าไม่โอเค  ก็เปลี่ยนยางเป็นยางไม่ runflat  จะนุ่มสบายขึ้นประมาณ 40-60% เลยในความคิดผม จากการที่ลองทำกับซีรี่5

ออฟไลน์ sukhontha

คุณวิ่งช้า ๆ มันยิ่งแข็ง

แต่พอคุณวิ่งร้อยขึ้น  มันจะไม่แข็ง  แต่เป็นเฟิร์ม  และขับสนุก 

ถ้าคุณรับตรงนี้ได้ ก็เล่นได้  แต่จะทำให้นุ่มแบบแคมรี่  มันไม่ใช่ครับ

• Newbie
  • *
ผมเคยใช้ตัว R56 ครับ
ถ้ามาจากรถนุ่มๆอาจจะต้องใช้เวลาปรับตัว แต่ความสนุกมันก็ผิดกันครับ
แต่สำหรับผมช่วงล่าง Cooper S ความแข็งยังพอรับได้ครับเทียบกับความคล่องตัวและการตอบสนองของรถ

ปัญหาเดียวกันครับ

เคยจะเอา Audi A4 avant แต่รับไม่ได้กับช่วงล่างครับ

เลยตัดใจไม่เอา เสียดายมาก แต่คิดว่าตัดสินใจถูกครับ เอามาก็คงบ่นในใจตลอดว่า นั่งไม่สบาย ซื้อมาได้ยังไง...

เคยใช้ R56s LCI ตอนนี้ก็ F56 S ครับ ซื้อเพราะมันคันเล็ก มุดได้ ซิ่งสนุก จอดได้ทุกมุม

มันขับ "สนุก" ที่สุดในรถที่ผมเคยขับมาเลย

ใช้ไป ไม่ชินแน่นอนครับ กับ ความแข็งของมัน ตอนนี้ผมใช้แต่เสาร์ อาทิตย์ เวลารถว่างๆเท่านั้น วันธรรมดาขับคันอื่น

รับได้เพราะเข้าใจ character ของรถ แต่ให้ใช้ไปทุกที่ทุกวันผมก็คงไม่ไหวเหมือนกันครับ
แต่ถ้าเลือก 2 คันนี้จากโจทย์ ผมเลือก Mini ครับ เอาให้สุดไปเลย เพราะ CLA ก็ไม่ได้นุ่มกว่าซักเท่าไหร่

สำหรับผม มันไม่ได้แข็งเลย  มันกระชับและหนึบ  อาจจะเพราะผมใช้ BMW รุ่นอื่นอยู่ ที่มันแข็งอยู่แล้ว แต่ไม่แข็งเท่า Mini

สำหรับผม  Cooper S ก้โอเคแน่ๆ ครับ  ขับไปจะไม่รู้สึกว่ามันแข็งเลย  แต่ถ้าเป็นคนนั่งก็จะมีเด้ง กระเทือนหน่อย ยิ่งเวลาขึ้นลงสัน คอสะพาน จะดีดๆ นิดนึงสำหรับอารมณ์คนนั่ง

ถ้าไม่โอเค  ก็เปลี่ยนยางเป็นยางไม่ runflat  จะนุ่มสบายขึ้นประมาณ 40-60% เลยในความคิดผม จากการที่ลองทำกับซีรี่5

ขอบคุณสมาชิกทุกท่านมากเลยคับที่แชร์ประสบการณ์ ความคิดเห็น และแนวทางการแก้ไข เป็นประโยชน์ต่อผมมากครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
แข็งเพราะโช๊คล้วนๆครับ เอาของOne ไปใส่นิ่มเลย

ออฟไลน์ cj7

• Jr. Member
  • **
แข็งแบบ ลงจากรถ ไส้ไหลมารวมกัน :)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
อยากรู้จังว่าแข็งแค่ไหน แข็งเหมือนรถใส่ strut ปรับเกลียวไหมครับ?

ไม่เคยลอง แค่ผมอาจจะชอบก็ได้ อิอิ

ออฟไลน์ bmwmania

F56 cooper s lci ตัว hightrim มันปรับนุ่มแข็งไฟฟ้า น่าจะดีขึ้นนะครับ แต่ตัวรถเทสยังไม่มี

ออฟไลน์ Altima

เคยลองขับรถที่อยุ่ในคลาสเดียวกันกับ Mini cooper หรือป่าวครับ อย่าง fiesta, vios, yaris
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2018, 18:22:23 โดย LaFiesta »

ออฟไลน์ Ohmmypp

ในชีวิตเคยขับอยู่สองสามครั้ง s convertible ตัวที่แล้วกับตัวปัจจุบัน แล้วก็ ​JCW ตัวปัจจุบัน แต่ไม่ได้เป็นเจ้าของเอง ขับแล้วมันยิ้มออกอ่ะครับ บอกไม่ถูก 55555
เรื่องความแข็งผมว่ามันออกแนว แน่น คือทีเดียวจบ จะไม่ได้มีอาการเขย่าท้องไส้เหมือนสตรัทแข็งๆ
แต่สัมผัสได้ว่าตัวเปิดหลังคาจะ body roll เยอะกว่านิดนึง
JC TU #54

ออฟไลน์ V221

เพื่อนใช้อยู่บอกแข็งมากๆครับ เคยขับBenz W211บอกว่าสะเทือนดีเพราะเค้าอ้วนอยู่แล้วจะได้ลดน้ำหนัก 555
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ tu

• **
ผมใช้ทั้ง r56 และ countryman จะบอกว่าแข็งมั้ย ผมว่าออกแนว form มากกว่า แฟนผมขับเธอบอกว่าขับมันกว่า Lexus เยอะ กดเป็นมา..555

ออฟไลน์ iamton

• **
รับได้ เพราะมันขับสนุกครับ ไม่ได้แรงอะไรมากมายหรอก แต่มุดมันส์มาก ไม่ย้วย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมไม่ได้ใช้นะแต่ผมชอบมินิ เพราะมันขับดี พริ้ว เรี่ยวแรงมีให้พอสนุกได้
เรื่องแข็งไม่ใช่ปัญหา เพราะตูดด้าน 55+

ออฟไลน์ YenChar

ต้องถามตัวเองว่า ขับเร็วขนาดไหน แคมรี่พอมั้ย
ถ้าช่วงล่างหนึบไม่พอ กำลังเครื่องไม่พอ ก็ซื้อ
ถ้าขับช้าๆ ไม่มุด ไม่สาดโค้ง ช่วงล่างแคมรี่รับได้สบายๆ

ถ้าอยากได้ความเป็นรถยุโรป CLA หรือ Series3 ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ

ออฟไลน์ NoName__???

เราใช้ Golf Cabrio อยู่ ช่วงล่าง KW ล้อ ABT ขอบ 18 ขับแล้วแข็งแบบรับได้ค่ะ อยากรู้ว่าถ้าเป็น MINI Cooper S แข็งกว่า Golf มากมั้ยคะ หรือพอกัน พอดีอยากได้ MINI Cabrio แต่ยังไม่เคยลองเลย

ออฟไลน์ SM.

เค้าน่าจะรับได้เพราะได้ไปลองแล้ว ชอบ รับได้กับจุดนี้ครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

ควรลองทุกรุ่นครับ  ไม่แน่ใจว่ารุ่นone มันจะนิ่มที่สุดไหม ถ้าs แข็งสุด
ส่วน countryman กับ clubman จะนิ่มกว่าไหม  ผมว่าถ้าเอามินิ ก็ลองทุกรุ่นก่อน แลัวถ้าได้ยางไม่ runflatอาจจะพอช่วยได้ครับ เคยใช้r55 พอได้ยางyokohama ก็ดีขึ้นหน่อย

ออฟไลน์ CarameLon

เคยจับมินิ5ประตูมาใส่ยางธรรมสะพานหิน Re003 ใช้ได้ มันนิ่มขึ้นชัดเจน
แต่ถามว่านั่งนิ่มสบายเป็นแคมรี่ไหม บอกตรงๆว่าคนละโลก
ถามอีกว่าช่วงล่างสบายใจ นิ่มนวลละมุนละไม สุนทรีย์เท่าc350eไหม ตอบชัดๆว่าคนละจักรวาล
ปล. เอาช่วงล่างมินิมาวิ่งบนถนนไทย ก็ไม่ต่างอะไรกับขี่เกวียนล้อผุๆ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ xenon

ขนาดผมขับรถแต่งมาก่อน ไปขับมินิของแฟน โหวขับไปได้ไงทุกวัน นมยานหมด

ออฟไลน์ Tee_Pk

• Newbie
  • *
ส่วนตัวผมเชียร์ CLA 250 ครับเพราะช่วงล่างไม่กระด้างเท่า MINI ครับ